Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
เรื่องการเลือกระหว่างการใช้ pickup กับใช้ไมค์จ่อนี่เลือกง่ายมากครับสำหรับผม
แต่สำหรับคนอื่นไม่รู้นะครับ

กีต้าร์ทุกยี่ห้อทุกรุ่นที่ติดตั้ง pickup และ preamp มาจากโรงงานโดยไม่มีไมค์ในตัว
ไม่ควรใช้ไมค์จ่อครับเพราะเสียงจาก preamp มันเพราะกว่าเสียงเปล่า กีต้าร์พวกนี้
เขาออกแบบมาสำหรับการใช้เล่นบนเวทีเขาเลยเน้นเสียงออกแอมป์

ตัวอย่างของกีต้าร์ประเภทนี้คือ Takamine export series ทุกรุ่น Ovation ทุกรุ่น
Gibson บางรุ่น Guild บางรุ่น Adamas เกือบทุกรุ่น

Takamine หรือ Adamas บางรุ่นที่เขาเน้นเสียงเปล่าเขาจะไม่ใส่ปิคอัพมาให้เลยครับ
ส่วน Gibson ถ้าไม่ใช่ Historic series หรือ custom shop จะแถมปิ้คอัพมาให้ด้วย
แต่เป็น pickup ราคาไม่แพงอย่าง LR Baggs Element

Martin ทุกรุ่นจะเน้นเสียงเปล่าฯแต่บางรุ่นก็มี Preamp ติดตั้งมาให้ ถ้าเป็นรุ่นราคาปานกลางขึ้นไป
จะใช้ Fishman Ellipse Blender หรือ Aura

กีต้าร์ Martin ใช้ไมค์จ่อเสียงเพราะกว่าใช้ pickup ในทุกกรณีครับ ผมว่า Lowden ก็เหมือนกัน

ถ้ามีกีต้าร์ที่มี pickup อยู่แล้วเพื่อใช้งาน ตัวแพงฯซื้อไมค์ใว้จ่อเวลาต้องการเล่นโชว์หรือบันทึกเสียง
ดีกว่าครับ ยิ่งถ้ามีอยู่ที่บ้านหลายตัวยิ่งคุ้มเพราะซื้อไมค์แค่ตัวเดียวแต่ถ้าซื้อ pickup+mic มาใส่ทุกตัว
เปลืองตายเลย

ผมเองก็เพิ่งพบสัจธรรมในเรื่องนี้หลังจากหมดเงินกับปิคอัพและปรีไปเป็นแสนแล้ว
ตอนนี้มี pickup ที่สั่งมาใส่กับกีต้าร์ที่บ้านเหลืออยู่เพียบเพราะพอใด้ฟังเสียงจาก
ไมค์ condenser เข้าแอมป์ aer แล้วก็ไม่รู้จะใส่ให้เปลืองค่าติดตั้งไปทำไม
เผลอฯพอใส่ UST เข้าไปเสียงเปล่าฯมันอาจไม่ดีเท่าเดิมอีกต่างหาก

[Image: pickup.jpg]

หมายเหตู: Background ของรูปนี้คือชุดโซฟาจากโรงงานน้า Karn ที่ลดราคา
ให้ชาวบ้านสีฟ้าเป็นพิเศษ ขอขอบคุณด้วยเลยครับ
(This post was last modified: 16-01-2008, 22:20 by pood.)
16-01-2008, 21:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ - by pood - 16-01-2008, 21:51

Forum Jump: