Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ
ขอตอบแบบละเอียดเลยนะครับเพราะยังมีคนไม่เข้าใจอยู่หลายคน ผมรู้แค่ทฤษฏีนะครับ
เรื่องการใช้งานจริงคงต้องปรึกษาคุณ Yodchula

ไมค์ที่เราใช้งานแสดงสดมักจะเป็นประเภท dynamic ที่ไม่ต้องมีไฟเลี้ยง เหตุผลหลักที่ใช้ก็เพราะมันทนครับ
ตกก็ไม่เป็นไร(แต่ของปลอมก็เดี้ยงนะ) ส่วนไมค์ condenser ดีฯนั้น(ห่วยฯก็มีแบบที่แถมมากับเครื่องอัด) มันใว
กว่าทำให้ร้องไม่เหนื่อย ไม้ค์พวกนี้จะใช้ไฟเลี้ยง 48 v. จาก preamp หรือ mixer ที่เขาเรียกว่า phantom power
(ถ้าเป็น mixer หรือ preamp รุ่นเก่าเกินหกเจ็ดปีจะปล่อยไฟเลี้ยงแค่ 15 v. นะครับ)

Condenser ไมค์นั้นแบ่งออกเป็นสองประเภทคือ large กับ small diaphragm ส่วนใหญ่ large diaphragm เขาจะใช้ในห้องอัด
เพราะมันรับเสียงทั้งด้านหน้าและด้านหลังแต่ไม่รับเสียงด้านข้าง(bipolar pattern) พวกนี้เอามาแสดงสดหอนครับและไม่ทนมือทนเท้า
ด้วย ส่วนพวก small diaphragm นั้นจะรับเสียงด้านหน้าเป็นส่วนใหญ่เลยใช้ในการเล่นบนเวทีใด้

มุมรับเสียงของไมค์ก็เป็นเรื่องสำคัญครับ เขาแบ่งเป็น pattern ต่างฯดังนี้

Omnidirectional- พวกนี้รับ 360 องศา พวกไมค์ condenser ตัวจิ๋วที่เราใช้ใส่ในกีต้าร์โปร่งเป็นแบบนี้ทั้งสิ้น ผมเห็นบางคนพยายามบิดก้าน
มันเพิ่งเปลี่ยนมุมรับเสียงมันไม่เวิร์คหรอกครับ

Bipolar- เราไม่ใช้กับ stage mic ครับ

Cardioid- พวก dynamic mic ส่วนใหญ่ใช้ pattern นี้

Supercardioid-มุมรับเสียงแคบกว่า cardioid ไมค์ Shure Beta ใช้ pattern นี้ ไมค์ pattern นี้ไม่เหมาะสำหรับ
มือสมัครเล่นที่ชอบร้องโดยเอาด้านข้างของไมค์จ่อปากแบบที่พบเห็นใด้ตามร้านคาราโอเกะทั่วไป

Hypercardioid-พวก shotgun mic จะใช้ pattern แบบนี้ทีมีความใวด้านหน้าสูงมาก pattern นี้จะ reject เสียงด้านข้าง
ดีกว่าแบบ supercardioid แต่ supercardioid reject เสียงด้านหลังใด้ดีกว่านิดหน่อยครับ

ไมค์แบบ "ผัดกระเพรา" ทีนิยมใช้จ่อเครื่องดนตรีทุกประเภทคือ Shure SM57 ครับ ความจริงเจ้านี่ก็เหมือน SM58 นั่นแหละเพียง
แต่ไม่มี proximity effect(bass boost) เวลาจ่อใกล้ฯดังนั้นถ้าจะจ่อกีต้าร์โปร่งจะใช้ SM58 มาแก้ขัดก็ใด้ ขนาดปรี Aura ใน
Martin เขายังมี model ของ SM58 มาให้เลือกใช้แต่ไม่ยักกะมี SM57

สเปคของ SM57 ครับ

[Image: micsm57ri1.jpg]

ส่วนเจ้า Beta57A นั้นจะเป็นแบบ supercardioid ที่ใวกว่าและหอนยากกว่า
แต่เป็น dynamic mic นะครับ ลองเปรียบเทียบใด้ตามนี้ครับ

[Image: micb57aix3.jpg]

ของแท้ Beta57 ราคาเจ็ดพันห้า SM57 ราคาสี่พันสอง สั่งใด้ที่ร้านนี้ครับหรือ
จะไปเดินหาแถวหลังกระทรวงก็ตามใจ

http://www.proplugin.com/product.detail_32881_th_424542

http://www.proplugin.com/product.detail_32881_th_609367
(This post was last modified: 16-01-2008, 11:27 by pood.)
16-01-2008, 11:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เกี่ยวกับการใช้ mic ครับ - by pood - 16-01-2008, 11:19

Forum Jump: