Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Sweet 69 Guitar
Author Message
eakapoj_s Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Sweet 69 Guitar
สวัสดีครับ

มันเป็นพรหมลิขิตที่ผมได้มาพบกับ Luthier คนไทยท่านหนึ่งเมื่อสองเดือนก่อน ผู้ซึ่งผมได้ยินชื่อเสียงมาจากเพื่อนอีกทีว่า พี่คนนี้คิวทอง... และงานเยี่ยมยอดมาก เพราะแกทำแต่ละตัวด้วย passion และรับทีละตัวเท่านั้น แต่ผมก็ไม่ได้มี connection อะไรเลยที่จะได้รู้จักพี่เค้าแม้แต่เบอร์โทรศัพท์ก็หาไม่ได้ เลยปล่อยไปตามวาสนาโชคชะตาจะพาไป.....พอ ผ่านไป 1 สัปดาห์ก็มีน้าใน board ซื้อขายโทรมาจะขอซื้อกีต้าร์ที่ผม post ขายไว้ แต่คุยไปๆมาๆ ก็ลืมเรื่องซื้อขายไปโดยสิ้นเชิง เพราะชื่อที่น้าแกพูดมานั้น.... คือพี่ Luthier ท่านนี้่แหละครับ และก็ได้เบอร์ติดต่อมา ทีนี้่แหละครับ ก็ได้เวลาต้องคิดหนักๆๆๆๆ แล้วว่า....brand name guitar หรือ made in Thailand guitar ดีล่ะ? จะคุ้มมั้ย งานออกมาเสียงจะดีมั้ย เพราะไม่ได้เห็นก่อนซื้อใช่มั้ยครับ .... ท้ายสุด ผ่านไป 1 สัปดาห์...ลองเป็นลอง เอ้า โทรไปคุยดู....โอ้วววว พี่แกมี raw material back/side BRAZILLIAN เหลืออยู่ 1 ชุด!!!! อยากได้มานานมากครับ แต่คิดว่าคงหมดหวังชาตินี้เพราะ raw material มันหายากโพดๆ ส่วนที่เป็น finished product ก็แพงมากในยี้ห้อพวก martin, taylor เข้าใจว่ามี 3 แสนขึ้นประมาณนั้น
เลยถามราคาดู ก็โอ้วววว ....มัน affordable นะเนี่ยย .... วันรุ่งขึ้นจะรีบโอนเงินจองคิวแต่พี่แกบอกว่าไม่ต้องรีบเด้อ....ลงคิวให้แล้ว....สัญญาลูกผู้ชายครับ

สรุปดวงนำพาให้ได้คิวทันที (Nov'10) และก็ได้ไม้ Brazillian มาด้วย.... จากที่วันนู้นคิดว่าแค่ contact ยังหาไม่ได้ด้วยซ้ำ อยู่ๆมีคนโทรมาบอกเอง....อื่ม มันช่าง 69 ดีจริงๆๆ
เพราะท้ายสุดตัวนี้่เป็นตัวที่ 69 ที่ Luthier ท่านนี้ทำครับ....
เอาเป็นว่ามาถึงวันนี้ มาดูรูปกันดีกว่าครับ น่าจะเสร็จต้นเดือน กุมภาครับ

Spec ครับ
Top : Adirondack Spruce
Back/Side : Brazillian Rosewood
Neck : 1 piece mahogany
Binding : Curly Koa
Bride : Ebony
Fingerboard : Ebony
Head Plate : Brazilian
Back Plate :Ziricote

โชคดีอีกเช่นกันที่ไปเลือกไม้ top adirondack ซึ่งดันไปได้ cross silk มาด้วย
ลองวาง bridge plate ที่ยังไม่ได้ เหลาขอบดู
งานใน stage นี้รอเก็บรายละเอียด และลง bridge + tuner ก็น่าจะพร้อมลง nitro cellulose แล้วครับ ในรูปผมขอลองเอาน้ำเปล่าปาดไม้่ดูลาย พอเห็นแล้่วปลื้มมมมครับ
เอาไว้เสร็จแล้วจะถ่ายมาให้ดูอีกทีครับ รูปสุดท้าย...ฝากไว้กับ logo บน Head stock ประจำตัวพี่ Luthier ท่านนี้... ซึ่งก็คือ พี่สมชาย ครับ Smile

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 14-02-2011, 02:48 by eakapoj_s.)
05-01-2011, 22:47
Find Like Post Reply
kaka Offline
Member

Likes Given: 2
RE: The 69 Guitar
beautiful guitar and wood craft
kaka เล่นแต่กีตาร์ เก่าเก่า
05-01-2011, 23:09
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ยินดีด้วยครับ สวยสมส่วนสัด
กีตาร์ของผมคงตามมาเป็นลำดับที่ 70 ด้วยฝีมือช่างท่านนี้
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
05-01-2011, 23:24
Website Find Like Post Reply
oomsin Offline
Senior member

มมมมมมมมมาแล้ว!!!!น้องชายร่วมสายพันธุ์ !!!เอะพี่เอกเรามีพ่อคนเดียวกันหรือนี่ ต้องขอบคุณช่างสมชายจอมดุ.เอ้ย!!!..จอมยุทธ ว่าแต่ลูกชาย N.68ของผมมันซนหกลมเป็นแผลซิบๆ ว่าจะให้พ่อของมันทำแผลให้หน่อยแต่ต้องดูด้วยว่าพ่อของมันงานเยอะะะป่าว ปล..แต่ผมขอบอกนะครับต่อให้มันเป็นแผลถลอกปอกเปลิกขนาดไหนผมก็จะไม่ขอขายให้ใครจะให้มันอยู่กับผมจนแก่แน่ๆ-----ถึงขายก็ไม่มีใครเอาฮิๆๆๆๆๆๆๆล่อเล่น ขนาดmartinยังคิดจะขายเลยเนี่ย.......ฮ่า
06-01-2011, 12:31
**

(05-01-2011, 23:24)povation Wrote: ยินดีด้วยครับ สวยสมส่วนสัด
กีตาร์ของผมคงตามมาเป็นลำดับที่ 70 ด้วยฝีมือช่างท่านนี้

ขอบคุณครับ น้าป๋อ ลองคุยกับพี่สมชายด่วนเลย เพราะเท่าที่ทราบเมื่อวานแกมีคิวต่อไปแล้วครับ

(06-01-2011, 12:31)oomsin Wrote: มมมมมมมมมาแล้ว!!!!น้องชายร่วมสายพันธุ์ !!!เอะพี่เอกเรามีพ่อคนเดียวกันหรือนี่ ต้องขอบคุณช่างสมชายจอมดุ.เอ้ย!!!..จอมยุทธ ว่าแต่ลูกชาย N.68ของผมมันซนหกลมเป็นแผลซิบๆ ว่าจะให้พ่อของมันทำแผลให้หน่อยแต่ต้องดูด้วยว่าพ่อของมันงานเยอะะะป่าว ปล..แต่ผมขอบอกนะครับต่อให้มันเป็นแผลถลอกปอกเปลิกขนาดไหนผมก็จะไม่ขอขายให้ใครจะให้มันอยู่กับผมจนแก่แน่ๆ-----ถึงขายก็ไม่มีใครเอาฮิๆๆๆๆๆๆๆล่อเล่น ขนาดmartinยังคิดจะขายเลยเนี่ย.......ฮ่า

@น้าเต้ยยยย เราอาจจะมีพ่อคนเดียวกันแต่ลูกสะใภ้คงไม่ช่ายนะ อิอิ ขอบคุณที่แนะนำให้รู้จักพี่สมชายนะครับ ผมเลยต้องเสียตังค์!! (ด้วยความสุข Tongue)
(This post was last modified: 06-01-2011, 16:41 by eakapoj_s.)
06-01-2011, 16:40
oomsin Offline
Senior member

เห็นไหมเหมือนกันเปียบ!!!! แค่ห้วตั้งกับหัวล้าน

07-01-2011, 12:19
**

Rolleyes  RE: The 69 Guitar
ขอกลับมา Update หลังจากไปรับสาว บราซิล..น้อง Sweet 69 Guitar ร้อนๆจากเตาของพี่สมชาย จะเรียกเป็นของขวัญเนื่องในโอกาสวันวาเลนไทน์ก็น่าจะเหมาะครับเพราะตัวนี้เหมือน Chocolate สองหน้าที่มี Milk Chocolate ด้านหน้าและ Dark Chocolate ด้านหลัง.... เอาเป็นว่า มาดูรูปดีกว่าครับ!!

งาน finishing ออกมาเกินกว่าที่คิดไว้เยอะครับ มันเนียน เนี๊ยบ ดูๆแล้วคล้ายๆ finishing แบบ Piano เงาๆแว้บๆ แต่ไม่หนานะครับ เรียกว่าไม่ได้ compromise เรื่องเสียงอย่างที่กังวลตอนแรกครับเพราะปกติ จะเล่นกีต้าพวก satin finish จนชินแต่ตัวนี้เป็น nitrocellulose hi gloss finish ครับ

(This post was last modified: 14-02-2011, 02:17 by eakapoj_s.)
14-02-2011, 02:10
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ยินดีด้วย+สวยจริงๆเลยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
14-02-2011, 02:28
Website Find Like Post Reply
**

โชคดีที่ช่วงที่สั่งทำเป็นหน้าหนาวครับงานเลยเป็นไปตามแผน คือตั้งแต่สรุป spec ก็ประมาณ 3 เดือนครับ แต้ถ้าหน้าฝนก็แล้วแต่สภาพอากาศ เพราะตอนลง Nitro cellulose ช่างสมชายจะให้ความสำคัญกับสภาพแวดอากาศวันนั้นๆมากๆครับ

14-02-2011, 02:28
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
ยังไม่หลับไม่นอน สงสัยเล่นจนตาค้างรับValentines
14-02-2011, 02:34

Forum Jump: