Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Custom หรือ Custom Shop หมายความว่าไงครับ
Author Message
McDonaldz Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Custom หรือ Custom Shop หมายความว่าไงครับ
คือรู้ว่ามันเป็นรุ่นสูงน่ะครับ แต่ไม่เข้าใจความหมายเท่าไหร่ แล้ว Epiphone LP custom นี่ดีใหมครับ โดยรวมน่ะครับ ขอบคุณครับ
04-01-2011, 20:10
Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

RE: Custom หรือ Custom Shop หมายความว่าไงครับ
Custom ก็เหมือนเป็นรุ่นที่พิเศษกว่าารุ่นปกติครับ อาจมี option ที่แตกต่างจากรุ่นปกติไม่มากก็น้อย กีต้าร์ที่เราสั่งเองหรือเลือกอุปกรณ์ที่แตกต่างออกไปจากรุ่นปกติก็เรียก custom เหมือนกันครับ ราคาก็มักจะแพงกว่าด้วย
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
04-01-2011, 22:39
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Custom หรือ Custom Shop หมายความว่าไงครับ
ตามปกติแล้วคำว่า "custom" หมายถึงการสั่งทำเป็นพิเศษที่ไม่เหมือนของที่ทำขายทั่วๆไป ตัวอย่างเช่นถ้าคุณสั่งก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อยไม่ใส่ลูกชิ้น ใส่ผ้าขี้ริ้วเยอะๆ นั่นคือการสั่งแบบ custom order ครับ

Custom Shop นี่ Yamaha น่าจะเริ่มเป็นเจ้าแรกในปี 1967 เพื่อทำกีต้าร์ hand crafted series ตามด้วย Martin ในปี 1985 และ Fender ในปี 1987 เพื่อรองรับความต้องการของลูกค้าที่อยากใด้กีต้าร์ที่ไม่เหมือนของชาวบ้านทั่วๆไป ส่วนคำว่า "Custom" นั้น Gibson เอามาใช้กับ Les Paul ตั้งแต่ปี 1954 เพื่อระบุว่าเป็นรุ่นแพงสุดที่มีเครื่องประดับหรูหราสุดแต่เป็นไอเดียของ Gibson เองที่ไม่ใด้มีใครสั่งให้ทำหรอกครับ ในยุคหลังนี่ Custom กับ Custom shop ก็ไม่ใด้มีความหมายแตกต่างกันเพราะ Custom shop ส่วนใหญ่ก็ไม่ใด้มีใครสั่งให้ทำเหมือนกันแต่เป็นการผลิตจากโรงงานเล็กที่ใช้ช่างที่ชำนาญงานกว่าและใช้วัสดุพิเศษกว่าเท่านั้น

ตอนนี้ผู้ผลิตที่มี custom shop เป็นโรงงานแยกออกมาจากโรงงานใหญ่ก็มี Fender เจ้าเดียวเท่านั้น ส่วน Gibson นั้นมีไลน์การผลิตแยกจากรุ่นธรรมดาที่โรงงาน Bozeman สำหรับกีต้าร์โปร่งและ Nashville สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้าแต่ในช่วงไม่กี่ปีมานี่ Gibson ก็มีการลักไก่โดยมีการปัมป์ตรา custom shop ให้กับพวกกีต้าร์ semi-hollow บางรุ่นที่ผลิตในไลน์เดียวกับกีต้าร์ทั่วไปจากโรงงาน Memphis เพื่อส่งให้กับ on line dealers อย่าง Guitar Center แต่กีต้าร์พวกนี้เขาจะขายทางไปรษณีย์เท่านั้นโดยไม่มีการวางขายในร้าน รุ่นที่บ้านเรารู้จักกันดีก็คือรุ่น ES-339 ไงครับ

ส่วน Epiphone LP Custom ผมยังไม่เคยลองครับ
04-01-2011, 22:53
ohm Offline
Member

Likes Given: 9
หลายยี่ห้อมีการทำ custom มากขึ้น ส่วนผู้บริโภคจะได้ของที่มีคุณภาพดี ในทางกลับกันราคาก็เพิ่มสูงขึ้นตามอุปกรณ์ อย่างที่น้ากฤษณ์อธิบายครับ
05-01-2011, 12:16
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

point มันอยู่ตรง ... เราสามารถเลือก option ต่างๆ ได้ตามใจเราคับ
05-01-2011, 15:42

Forum Jump: