Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การให้สถานบันเทิงทุกแห่งเป็นสถานที่ปลอดบุหรี่
Author Message
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: การให้สถานบันเทิงทุกแห่งเป็นสถานที่ปลอดบุหรี่
ใจเย็นคับพี่น้อง...ผมเพียงแค่เห็นข่าวเค้าประกาศออกมา ก็เลยมาบอกต่อน่ะคับ เพราะพวกเราหลายๆคนก็เข้าๆออกๆสถานที่นั้นอยู่ ทั้งไปทำงานหรือไปพักผ่อน ก็จะได้เตรียมๆไว้เท่านั้นคับ จริงๆแล้วประกาศนี้ผมจำได้ว่าเค้าเคยทำกันมาแล้วนะคับ บางร้านก็จะแยกไว้เลย ส่วนไหนสูบได้ ส่วนไหนห้ามสูบ...
สำหรับในที่นี้ทุกๆท่านผมก็เห็นปฎิบัติตามกฎระเบียบของสังคมถูกต้องดีอยู่แล้วนะคับ การออกความเห็นเป็นประชาธิปไตยคับ แต่คงไม่ไปชี้ขาดว่าใครผิดใครถูกหรอกคับ
14-01-2008, 23:20
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: การให้สถานบันเทิงทุกแห่งเป็นสถานที่ปลอดบุหรี่
อนุสนธิมาจากเรื่องห้ามสูบบุหรี่ฯ รู้สึกผมจะทำให้มิตรสหายเข้าใจอะไรบางอย่างคลาดเคลื่อน - - ต้องขออภัยด้วยครับ

่อันที่จริงมันเริ่มมาจากผมคิดว่า ประเด็นกระทู้นี้ สาระอยู่ที่เรื่องกำลังจะมี กฎหมายห้ามสูบบุหรี่ ฉบับใหม่ ออกมาบังคับใช้ ซึ่งในทัศนะของผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง และมองว่ามันมีทางออกที่ไม่ทำร้ายกันทั้งสองฝ่าย ก็เท่านั้น...

เราเลือกเกิดไม่ได้...
เลือกชาติสังกัดไม่ได้...
แต่ผมเชื่อว่า เรามีสิทธิที่จะเลือกการมีชีวิตแบบไหน โดยไม่ทำร้ายผู้อื่น...
ผมติดบุหรี่ และยังไม่คิดแม้แต่จะเลิก แม้ใครต่อใครจะทั้งห่วงทั้งขู่...
ผมก็ได้แต่บอกว่า จะตายอย่างทรมาณ ก็ช่างมันเถิด...
ซึ่งเมื่อถึงเวลานั้น ผมตัดสินใจแล้วว่าจะไม่อยู่ทรมาณเพื่อเป็นภาระของใครหรอก...

ผมติดบุหรี่...
แต่ผมเกรงอกเกรงใจทุก ๆ คนที่ไม่สูบบุหรี่ จึงไม่เคยสูบบุหรี่ในที่ ๆ ไม่สมควร...
เคยแม้กระทั่งกระทืบคนที่สูบบุหรี่ในลิฟ คอนโดฯ ที่ผมอาศัย เพราะห้ามหลายหนแล้วไม่ฟัง
ทว่าขณะเดียวกัน ก็รับไม่ได้เช่นกัน ที่จะถูกก่นด่าหรือถูกแสดงกิริยาที่ไม่เคารพสิทธิส่วนตัวของผม...

...ผมประกาศตัวชัดเจนครับ ว่าเป็นอริทางความคิดกับแนวคิดอย่างสุดขั้วของ สสส. (สถาบันส่งเสริมสุขภาพไทย) และมีคำถามว่า งบประมาณหลายสิบล้านบาทกับไอ้ป้ายรณรงค์แต่ละโครงการณ์ย่อยนะ ทำเพื่ออุดมการณ์กันจริงหรือ?

กลับมาเรื่องกระทู้นี้... เมื่อผมเสนอความคิดอ่านออกมาในตอนแรก ก็แค่ทัศนะเสรีชนคนหนึ่งเท่านั้นที่เห็นว่ามันมีทางออกอื่นที่น่าจะมีเหลุมีผลมากกว่า อัตตาคติ... แต่ทำไปทำมา กระทู้นี้ดูเหมือนจะกลายเป็นกระทู้ต่อต้านคนสูบบุหรี่ ผมเลยรู้สึกว่าตัวเองกำลังมาอยู่ผิดที่ผิดทาง ก็เท่านั้นครับ...

อย่างไรก็ตาม ผมซาบซึ้งน้ำใจมิตรสหายหลาย ๆ คนครับ...
และจะหาเวลาให้ได้สำหรับไปนั่งเคลียร์กับน้าป๋อ ทั้งคืน!

ตอนนี้ ขออนุญาตไปสูบบุหรี่สักมวนสองมวนก่อนนะครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
14-01-2008, 23:38
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ขออนุญาตจุดไม้ขีดไฟให้พี่รอนก่อน
แล้วค่อยเอาไฟมาจ่อที่ปลายมวนของผม............

ว่าแต่ว่าคุยเรื่องไรกัน?

ผมเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
แต่มันก็เรื่องของผม!!

ผมไม่จำเป็นต้องพ่นควันใส่หน้าใคร
เพราะผมกำลังเอาถุงพลาสติสครอบหัวแล้วพ่นควันใส่กระโหลกตัวเองอย่างเมามึน!!

โอย...........เมาบุหรี่!!
14-01-2008, 23:52
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
หากใครผลิตบุหรี่ที่สูบแล้วไม่มีควันออกมา ปัญหาเหล่านี้คงไม่เกิดขึ้นมั๊งครับ
สำหรับท่านที่เคยสมาคมกับผม คงรู้ดีว่าผมมิได้รังเกียจคนสูบบุหรี่
แต่ผมชอบมองความเป็นจริงหรือสัจธรรมบางอย่างมากกว่า...นั่นคือเรื่องของ *คน*

เดาได้อยู่แล้วว่าน้าอ้วนคงจะหาเวลาว่างนัดเคลียร์กับผมทั้งคืน!อยู่ดี เพราะเรามีหลายเรื่องคาใจกัน
ส่วนที่ไหนคือสถานที่นัดเคลียร์ ก็คงต้องแวดล้อมด้วยควันบุหรี่นั่นแหละครับ! ผมรออยู่นะครับ

มีภาษากฎหมายกล่าวไว้ว่า * ความยินยอมไม่ก่อให้เป็นละเมิด *
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 15-01-2008, 01:01 by povation.)
15-01-2008, 01:00

เรื่องบุหรี่ไม่มีควัน ความจริงเมื่อราวยี่สิบปีก่อน เคยมีผู้ผลิตออกมา แต่ก็นั่นแหละครับ ไม่มีควัน มันจะเลยไม่ได้รับความนิยม...

พักดับบุหรี่ มาว่ากันเรื่องอื่นดีกว่า...

จนถึงวันที่ 23 นี้ ผมว่างตลอด (ยกเว้นวันพุธที่มาถึง กับเย็นย่ำวันอา่ทิตย์ที่ 20) น้าป๋อ ว่างวันไหนละครับ ผมจะได้ไปเคลียร์เรื่องคาใจ (แต่สายสะพายหนังเส้นเก่าที่ติดหนี้น้า ยังหาไม่เจอ)... สำหรับสถานที่ไม่เกี่ยงครับ และเพื่อสุขภาพของสหาย ผมขอเป็นสถานที่ปลอดบุหรี่...แต่ขออนุญาตปลีกตัวออกนอกเขตเป็นระยะ ๆ บ้า่งก็แล้วกันครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
15-01-2008, 01:17
Roundback

สายสะพายกีตาร์ไม่คาใจแล้วครับ...ขอบคุณครับที่กรุณา
ผมว่างวันศุกร์นี้ แล้วผมจะโทรแจ้งให้ทราบว่าเย็นย่ำค่ำเวลากี่โมงนะครับ
พวกที่ขอเป็นสักขีพยาน..แต่ติดวีซ่าชั่วคราว..ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
ผมมิได้รังเกียจเพียงแต่รังแก!เล็กน้อย
All I Have
15-01-2008, 01:32

povation Wrote:สายสะพายกีตาร์ไม่คาใจแล้วครับ...ขอบคุณครับที่กรุณา
ผมว่างวันศุกร์นี้ แล้วผมจะโทรแจ้งให้ทราบว่าเย็นย่ำค่ำเวลากี่โมงนะครับ
พวกที่ขอเป็นสักขีพยาน..แต่ติดวีซ่าชั่วคราว..ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
ผมมิได้รังเกียจเพียงแต่รังแก!เล็กน้อย

...รอด้วยความยินดียิ่งครับ...

สักขีพยาน...รีบขอวีซ่าถาวร -ด่วน! เที่ยวนี้ถือโอกาสขอแบบ M เลย เผื่อไว้ใช้เข้าออกได้หลายหน...
(This post was last modified: 15-01-2008, 01:52 by LittleNomad.)
15-01-2008, 01:52
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ใจเย็นๆ กันนะครับน้าๆที่รักของกระผม
อย่าน้อยใจเลยนะครับ พวกเรารักกันดีอยู่แล้ว ไม่อยากให้เกิดการเสียกรุงเป็นครั้งที่สอง
ผมเฝ้าอ่านกระทู้นี้ทุกวัน และรู้สึกว่ามันจะล่อแหลมเมื่อความคิดเห็นมีความแตกต่าง

ด้วยความเคารพต่อความคิดของเพือนสมาชิกทั้งหลายนะครับ ผมคิดว่าสมาชิกแต่ละท่านก็มีมุมมอง
และความรู้สึกนึกคิดของแต่ละท่าน ซึ่งจุดนี้เป็นจุดที่เปราะบางมากจริงๆ ผมคงไม่สามารถบอกได้ว่าดูดหรือไม่ดูดบุหรี่ดีกว่า
แต่น่าจะเป็นความพอใจส่วนตัว เพราะผมคิดว่าน่าที่จะมีเหตุผลของเขาเอง และนั่นก็คือความพอใจ

ผมว่าถ้าได้คุยกัน "ทั้งคืน" ก็คงเข้าใจกันและผมเชื่อว่าแนบแน่นมากขึ้น "แน่นอน"
เพราะสมาชิกบ้านเราที่นี่เป็นผู้ที่มีวุฒิทางความคิดสูงมากครับ มีหน้าที่การงาน มีกิจการที่ดี มีวุฒิทางการศึกษาที่ดีมาก ลองคิดดูซิครับว่าเวปบอร์ดที่ไหนที่คุยกัน นัดกัน กินข้าวด้วยกัน ทำกิจกรรมโน้นนี่ด้วยกัน อย่างสนุกสนาน เป็นพี่เป็นน้องกัน บางทีไม่ได้เจอหน้าคุยชวนกันไปกินข้าวเปิดบ้านเล่นกีต้าร์อย่างสนุกสนาน โทรศัพท์กันก็เหมือนรู้จักกันเป็นสิบปี ผมจึงไม่อยากให้เรื่องเพียงแค่เจ้ามวนบุหรี่มาบั่นทอนความสนิทสนมกลมเกลียวของเพื่อนสมาชิกครับ

ผมหวนนึกไปถึงประเทศอังกฤษ ถ้าหากว่ามีการเสนอความคิดในสภาว่าให้เลิกการเคี้ยวหมากฝรั่ง ผมว่าประเทศอังกฤษมันคงแตกแน่นอนครับ เพราะเกือบทุกคนก็เคี้ยวกันทั้งนั้น และไม่ใช่แค่เคี้ยวอย่างเดียว ตอนคายทิ้งก็ไม่ได้ทิ้งลงในถังขยะด้วย ดังนั้นเราจะเห็นตามถนนหนทางในย่านช๊อบปิ้งเซ็นเตอร์หรือตามที่ต่างๆ แม้แต่ในมหาวิทยาลัย จะมีแต่หมากฝรั่งที่บี้แบนติดอยู่บนถนนเต็มไปหมด ซึ่งผมว่ามันมีจำนวนมากกว่ารอยน้ำหมากที่คนบ้วนทิ้งที่ตามที่ต่างๆ โดยเฉพาะบริเวณทางขึ้นเจดีย์ชเวดากองที่ประเทศพม่าอีก.....

ด้วยความเคารพในสิทธิเสรีภาพของเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
15-01-2008, 08:00
Roundback

ส่วนตัวผมและน้าอ้วนไม่มีทางเคืองกันง่ายๆหรอกครับ
น้าอ้วนเป็นพี่ที่น่ารัก ใจดี ใจง่าย(รวมทั้งเรื่องกีตาร์) ทำตัวสบายๆ
ผมไม่ยอมเสียนักดนตรีเสาหลักของบ้านสีฟ้าท่านนี้ไปหรอกครับน้าหม่าว..สบายใจได้
แต่ความเห็นของผมเรื่องกระทู้นี้อาจจะรุนแรงไปมากสำหรับการสูบบุหรี่...แต่นั้นคือความจริง
ต้องขออภัยต่อบ้านสีฟ้า ที่ดูเหมือนว่าบรรยากาศจะอึมครึม...ราวเหมือนสร้างสถานการณ์ขึ้นมา?
และยืนยันว่าผมไม่เห็นด้วยกับมาตราการ Stupid เช่นว่านั้น...
All I Have
15-01-2008, 10:59
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เราไม่ใด้ทะเลาะกันหรอกครับน้าหม่าว การแลกเปลี่ยนมุมมองนี่ทำให้ทุกคนฉลาดขึ้นนะ

เมือมีการออกกฏหมายที่มีผลกระทบกับคนทั่วไปออกมา เราก็ต้องยอมรับแม้เขาไม่ใด้ขอความคิดเห็นและวิเคราะห์ผลกระทบ
ในทุกฯด้านก่อนจะออก ทุกวันนี้คนไทยก็สูบบุหรี่น้อยกว่าคนญี่ปุ่น เกาหลีและจีนอยู่แล้ว เราจะห้ามสูบบุหรี่ในสถานบันเทิงมัน
ก็เรื่องของเราครับ ถ้าสถานบันเทิงไม่มีนักท่องเที่ยวเข้ามาเที่ยวก็ช่างมัน

ที่อเมริกาเองก็เคยมีการเสนอกฏหมายห้ามสูบบุหรี่ในบ้าน ถ้ามองเผินฯก็เหมือนกับการริดรอนสิทธิส่วนบุคคลแต่ความจริงไม่ใช่ครับ
เขาออกกฏหมายมาตามการล้อบบี้ของผู้ผลิตเฟอร์นีเจอร์ที่จะใด้ไม่ต้องทำพวกที่นอนหมอนม่านด้วยวัสดุไม่ติดไฟ(inflamable)
เพื่อลดต้นทุน คุณจะสูบก็ไม่มีใครมาจับหรอกแต่ถ้าคุณทำบุหรี่หล่นใส่เบาะแล้วไฟลุกพรื่บขึ้นมาคุณก็ฟ้องเขาไม่ใด้ไง

เรื่องบุหรี่ทำลายสุขภาพของคนสูบและคนรอบข้างนี่ก็จริงครับ แต่จริงแค่ใหนเมื่อเทียบกับสภาพแวดล้อมอื่นฯที่ทำลายสุขภาพเหมือนกัน
ลองมาดูอายุเฉลี่ยของประชากรแต่ละประเทศกันครับ

1. Japan-82.6 years
2. Hong Kong-82.2 years
65. Vietnam-74.2 years
111. Thailand-70.6 years

คนญี่ปุ่นกับฮ่องกงเขาสูบบุหรี่มากกว่าคนไทยเยอะครับแต่ทำไมเขาอายุยืนเป็นอันดับหนึ่งและสองของโลกใด้แต่พี่ไทยเรา
อยู่อันดับที่ร้อยสิบเอ็ด แพ้เวียตนามที่อยู่อันดับที่หกสิบห้าสามปีกว่า

คนไทยอายุสั้นเพราะสุราและมลพิษในอากาศครับ ผมเคยมีพนักงานส่งเอกสารคนหนึ่งที่ขยันมาก พอเลิกงานแล้วก็ไปเป็นวินมอเตอร์ไซค์
ต่อ เขาเสียชิวิตด้วยโรคมะเร็งในปอดตอนอายุ 23 ปีทั้งทั้งที่ไม่เคยสูบบุหรี่แต่ต้องดมควันพิษในกรุงเทพฯตลอดวัน

ถ้าจะต้องการให้คนไทยมีอายุยืนขึ้นด้วยการห้ามสูบบุหรี่ในสถานบันเทิงโดยไม่คิดถึงผลกระทบเชิงลบนี่ผมสงสัยจังว่าเขาใช้อวัยวะส่วนใหนคิดครับ
15-01-2008, 11:11

Forum Jump: