Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องสายกีตาร์ครับ
Author Message
Athena_finale Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ถามเรื่องสายกีตาร์ครับ
ปกติ กีตาร์ของผม ใช้สาย D'addario exp 12-53 mm. ถ้าผมจะเปลี่ยนสายมาเป็น
D'addario exp 10-47 mm เสียงจะหนักแน่นน้อยลงหรือป่าวครับ แล้วเสียงเบสจะบางลงหรือเปล่าครับ หรือน้าๆ มีสายยี่ห้อไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ขอเดชะชัยชนะพุทธองค์ บันดาลมงคลชัยให้ไพศาล
เป็นมิ่งขวัญคุ้มเหตุเภทภัยพาล แด่เราท่านถ้วนทั่วทุกตัวตน

25-12-2010, 15:18
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่องสายกีตาร์ครับ
ถ้าเปลี่ยนลงมาเยอะขนาดนั้นนอกจากเสียงจะเบาลงแล้วอาจมีปัญหาอื่นๆตามมาด้วยนะครับ ก่อนจะเปลี่ยนคงต้องระบุก่อนว่ากีต้าร์ตอนนี้มีปัญหาอะไรถึงต้องเปลี่ยนอย่างเช่นท้องป่องหรือ bridge หลุดเป็นต้น ถ้าไม่มีปัญหาด้านโครงสร้าง
ก็ควรเช็คความโก่งของคอ ความสูงของสายและความลึกของบาก nut ดูก่อนนะครับว่าตรงสเป็คหรือเปล่า ถ้าไม่ตรงก็ลองปรับดูก่อนซึ่งทำใด้ด้วยตัวเองทั้งหมดนอกจากเรื่องการบาก nut ใหม่ที่ต้องใช้ตะไบอันเล็ก

ถ้าทุกอย่างตรงสเป็คแล้วสายยังแข็งไปก็ลองเปลี่ยนเป็น .011-.052" ดูก่อนครับว่านุ่มพอหรือเปล่า

http://www.ehow.com/how_4881425_lower-st...uitar.html
25-12-2010, 17:16
Athena_finale Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ถามเรื่องสายกีตาร์ครับ
โครงสร้าง ไม่มีปัญหาครับ คอก็ไม่โก่ง ปัญหาของผมคือสายมันแข็ง เล่นนานๆไม่ค่อยไหว นิ้วไม่มีแรง เลยคิดว่าจะลองเปลี่ยนขนาดดู เพราะผมของไปเล่นกีตาร์ พี่ข้างบ้าน สายนิ่มดีครับ แต่เสียไม่ค่อยหนักแน่น ผมเลยไม่มั่นใจว่าเกี่ยวกับกีตาร์ของแกด้วยรึเปล่า
ขอเดชะชัยชนะพุทธองค์ บันดาลมงคลชัยให้ไพศาล
เป็นมิ่งขวัญคุ้มเหตุเภทภัยพาล แด่เราท่านถ้วนทั่วทุกตัวตน

26-12-2010, 01:32

Forum Jump: