Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนถามน้าๆหลายคนหน่อยคับเกี่ยวกับไม้อะครับ
Author Message
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
RE: รบกวนถามน้าๆหลายคนหน่อยคับเกี่ยวกับไม้อะครับ
ผมชอบไม้ทั้ง 2 แบบครับ และตอนนี้กำลังหลงเสียง top spruce blak/sides mahogany อยู่อย่างโงหัวไม่ขึ้น ด้วยความที่ผมรู้สึกว่าเสียงชัด และไม่คมจนเกินไป และด้วยทรงกีตาร์ที่เป็น OM ด้วย เสียงมันใช่อย่างที่ผมชอบครับ งานบ้านน้านิด ไปลองฟังซิครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
14-12-2010, 17:34
Find Like Post Reply
teerak Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: รบกวนถามน้าๆหลายคนหน่อยคับเกี่ยวกับไม้อะครับ
(14-12-2010, 17:34)Kitja Wrote: ผมชอบไม้ทั้ง 2 แบบครับ และตอนนี้กำลังหลงเสียง top spruce blak/sides mahogany อยู่อย่างโงหัวไม่ขึ้น ด้วยความที่ผมรู้สึกว่าเสียงชัด และไม่คมจนเกินไป และด้วยทรงกีตาร์ที่เป็น OM ด้วย เสียงมันใช่อย่างที่ผมชอบครับ งานบ้านน้านิด ไปลองฟังซิครับ

ใช่ช่างนิด คนเดียวกันปะครับ ถ้าใช่ จะไปลอง ไปไงอะครับผม อยากเล่น ทรงom กับเขาบ้าง จัง

14-12-2010, 18:21
Nobi Offline
Posting Freak

(14-12-2010, 18:21)teerak Wrote:
(14-12-2010, 17:34)Kitja Wrote: ผมชอบไม้ทั้ง 2 แบบครับ และตอนนี้กำลังหลงเสียง top spruce blak/sides mahogany อยู่อย่างโงหัวไม่ขึ้น ด้วยความที่ผมรู้สึกว่าเสียงชัด และไม่คมจนเกินไป และด้วยทรงกีตาร์ที่เป็น OM ด้วย เสียงมันใช่อย่างที่ผมชอบครับ งานบ้านน้านิด ไปลองฟังซิครับ

ใช่ช่างนิด คนเดียวกันปะครับ ถ้าใช่ จะไปลอง ไปไงอะครับผม อยากเล่น ทรงom กับเขาบ้าง จัง

ไม่ใช่ช่างนิดที่ทำกีต้าร์ แต่เป็นน้า Nit gt คนที่คุมซาวด์งานมิตติ้งของบ้านฟ้า
ตามมาที่นี่ได้เลย
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...768&page=1

15-12-2010, 11:54
ohm Offline
Member

Likes Given: 9
ผมว่าลองเองดีกว่า แต่ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ เป็นแนว เพราะว่าแต่ละท่านประสบการณ์มากมาย แต่เสียงในสไตล์ที่ชื่นชอบอาจแตกต่างกัน บางคนชอบเสียงแหลมคม ไพเราะไม่บาดหู บางคนชอบทุ้มมากหน่อย บางคนชอบเสียงกลางมาก เหมือนสาว ๆ บางคนชอบเพรียวบาง บางคนชอบมีเนื้อหนัง บางคนชอบสมส่วน เป็นต้น
16-12-2010, 10:32
redtopup Offline
**

เหมือน ข้าวขาหมู กับ ข้าวหมูแดง
วันไหน อยาก กินขาหมู อีก วันก็อยากกินข้าว หมูแดง
อีกวัน อยากกิน ข้าวหน้าเป็ดซะแล้ว
ผมว่าข้าวอะไรก็อร่อยทั้งนั้นเลยครับ
อยู่ที่ฝีมือกุ๊ก คือ คนสร้างกีต้าร์มากกว่า
วันไหน กิ๊ก นอนหัน ก้นให้ ทั้งเดือน
กีต้าร์ตัวนั้นสงสัยทำออกมาเสียงก็ไม่ซีดซ๊าด
วันไหนกิ๊กนอนหันหน้าให้ คนทำกีต้าร์ ก็ มือสั่น ตอนทำกีต้าร์กาวติดไม่แน่น
ช่างทำกีต้าร์ก็คือ ศินปิน ผู้อยู่เบื้องหลังนั่นเอง
ต้องมีอารมณ์ ต้องไม่เครียด มีเวลา งานออกมาเนียน
ขอให้ ได้กีต้าร์ สมดั่งใจครับ

16-12-2010, 16:14
teerak Offline
**

โอมเพี้ยง ขอให้ได้ดั่ง ใจ 5555555+ แต่ตังนี่ปัญหาใหญ่ เลย -*- แต่อยากมีทรง OM มาเล่นบ้าง อยากสั่งทำเหมือนกัน เปงทรงOM deepbody อะครับ ดูแล้ว น่าจะตรงกับคอสเซป ผม ชอบเสียงมีเนื้อเบสแต่ไม่บวมมาก ไว้เล่น ทั้ง picking / strum
แต่เรื่องไม้ คงเล่งแบบ1 ไว้ก่อนอะครับซาวน่าจะพุ่งๆ แต่เหงบางคนชอบแบบ2 เพราะเสียงนุ่ม+กับลายไม้ rosewood ด้วย ราคาเอาการ
16-12-2010, 19:43

Forum Jump: