Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนน้าๆช่วยตอบคำถามผมทีครับ รบรวมข้อมูลครั้งสุดท้ายก่อนซื้อกีตาร์หละครับ
Author Message
Pacharapon Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Rolleyes  รบกวนน้าๆช่วยตอบคำถามผมทีครับ รบรวมข้อมูลครั้งสุดท้ายก่อนซื้อกีตาร์หละครับ
พอดีผมได้ถามเรืองซื้อกีตาร์ที่บอร์ดบ้านไม้ไปแล้ว หลังจากนั้นผมก็ดูรุ่นอื่นๆนอกจาก Takamine แล้วดูเว็บนี้ เพิ่งรู้ว่ามีด้วย แล้วก็ฟังเสียงยี่ห้อต่างๆจาก Youtube แล้วก็กระทู้บอกข้อดีข้อเสียยี่ห้อต่างๆ ในบอร์ดนี้ที่ตั้งโดยน้า povation ก่อนจะซื้อ ผมจะรบกวนน้าๆช่วยตอบคำถามผมต่อไปนี้ที

1.เกี่ยวกับ Martin ทำไมถ้าจะซื้อ มาติน ทำไมต้องเป็นรุ่น standard แล้วรุ่นที่ต่ำกว่านี้ เช่นราคาที่ไม่เกิน 40k ประมาณ 20-30k ทำไมถึงไม่ดี เพราะว่าในราคาเท่ากันยี่ห้ออื่นๆเสียงจะดีกว่าหรือครับ ขอรายละเอียดทีครับ

2.ผมไปเจอคลิปหนึ่งเกี่ยวกับ Taylor ผมฟังแล้วตีคอร์ดได้เพราะมากสำหรับผม ผมอยากให้น้าๆที่นี้ฟังตีคอร์ดแบบนี้ถือว่าเพราะไหม แล้วเขาอัดได้เพราะแบบนี้ได้ไง ถ้าเป็นแบบนี้ ผมควรซื้อ Taylor เลยใช่ไหมครับ เพราะผมชอบ โดยไม่ต้องสนว่าคนอื่นจะว่ายังไง นี่คลิปครับ

ตั้งแต่วินาทีแรกเลยถึง วินาทีที่ 14

3.ถ้าข้อ 1 ราคา 30-40k ในราคามาตินยี่ห้ออื่นอาจดีกว่า ผมจะได้ตัดตัวเลือกไปแล้วจะเหลือ Takamine กับ Taylor

หลักๆแค่ประมาณนี้ครับ ผมเคยไปลองที่นครหลวงการดนตรีแค่ครั้งเดียวแต่ ซีรีย์ Japan มันหมดแล้ว เล่นแต่ D ผมว่าผมหูพิการนะนิ ฟังไม่ออกเลยต่างยังไง หะๆ

ขอบคุณน้าๆมากครับ ยังไงๆถ้ามีอะไรสงสัยผมจะเพิ่มเติมครับ
(This post was last modified: 13-12-2010, 11:59 by Pacharapon.)
13-12-2010, 11:56
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: รบกวนน้าๆช่วยตอบคำถามผมทีครับ รบรวมข้อมูลครั้งสุดท้ายก่อนซื้อกีตาร์หละครับ
ตอบยากนิดนึง
เรื่องแบบนี้ ถ้าผมเคยเห็นคุณ Pacharapon ใช้กีต้าร์มาก่อน จะตอบง่ายมากกว่านี้...
1. Martinเป็นกีต้าร์ที่มีเอกลักษณ์ของตัวเองสูง และ ราคาส่วนใหญ่เหมาะสมกับคุณภาพที่ได้ ดังนั้น ถ้ารุ่นสูงๆกว่า ทำไมถึงดีกว่า จะตอบง่ายกว่า.....แต่มันน่าจะต้องได้พูดคุยกัน
2. Taylor ก็เป็นอีกยี่ห้อ ที่มีเอกลักษณ์ของตัวเอง พอสมควร ใช้ไมค์จ่อแล้วัดเสียงคอร์ดแบบนี้ก็ถือว่า เพราะ กังวาล หวาน ใส แต่เสียดายนิดนึง น่าจได้ฟังเสียงคอร์ดทาบ ด้วย !! ดูท่าคุณคงน่าจะถูกโฉลกกับ ยี่ห้อนี้แหละ
3. ถ้ากังขา หรือลังเลใจ ก็อย่าไปสนใจMartin ราคา 30-40k เลย เพระถ้าอะไรที่เขาว่าไม่ดี..แล้วเราก็ไปจำมา มันก็ไม่ดีอยู่ตลอดไปนั้นแหละ
สุดท้าย คุณไม่ได้หูพิการหรอก ถ้าลองเล่นเป็นเพลงแล้ว คนส่วนมากในโลกนี้ก็แยกแยะไม่ออกหรอก

สรุปสุดท้ายเลยก็คือ ฝึกปรือวิทยายุทธให้แข็งแกร่ง แม่นยำ แล้วไปทดสอบกับกีต้าร์จริงๆเลย เอาตามงบที่มีนั่นแหละ ประเสริฐสุดแล้ว โดยเริ่มลองจาก Talor 214 ก่อนเป็นอันดับแรก เลยนะ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 13-12-2010, 12:42 by SARUN.)
13-12-2010, 12:38
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: รบกวนน้าๆช่วยตอบคำถามผมทีครับ รบรวมข้อมูลครั้งสุดท้ายก่อนซื้อกีตาร์หละครับ
(13-12-2010, 11:56)Pacharapon Wrote: ผมควรซื้อ Taylor เลยใช่ไหมครับ เพราะผมชอบ โดยไม่ต้องสนว่าคนอื่นจะว่ายังไง

ตอบให้แล้วครับ ชอบแล้วซื้อเลย ถ้าฟังคนอื่นอีก 10 คน จะได้อีก 10 รุ่น 10 ยี่ห้อ Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
13-12-2010, 12:39
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
(13-12-2010, 11:56)Pacharapon Wrote: พอดีผมได้ถามเรืองซื้อกีตาร์ที่บอร์ดบ้านไม้ไปแล้ว หลังจากนั้นผมก็ดูรุ่นอื่นๆนอกจาก Takamine แล้วดูเว็บนี้ เพิ่งรู้ว่ามีด้วย แล้วก็ฟังเสียงยี่ห้อต่างๆจาก Youtube แล้วก็กระทู้บอกข้อดีข้อเสียยี่ห้อต่างๆ ในบอร์ดนี้ที่ตั้งโดยน้า povation ก่อนจะซื้อ ผมจะรบกวนน้าๆช่วยตอบคำถามผมต่อไปนี้ที

1.เกี่ยวกับ Martin ทำไมถ้าจะซื้อ มาติน ทำไมต้องเป็นรุ่น standard แล้วรุ่นที่ต่ำกว่านี้ เช่นราคาที่ไม่เกิน 40k ประมาณ 20-30k ทำไมถึงไม่ดี เพราะว่าในราคาเท่ากันยี่ห้ออื่นๆเสียงจะดีกว่าหรือครับ ขอรายละเอียดทีครับ

2.ผมไปเจอคลิปหนึ่งเกี่ยวกับ Taylor ผมฟังแล้วตีคอร์ดได้เพราะมากสำหรับผม ผมอยากให้น้าๆที่นี้ฟังตีคอร์ดแบบนี้ถือว่าเพราะไหม แล้วเขาอัดได้เพราะแบบนี้ได้ไง ถ้าเป็นแบบนี้ ผมควรซื้อ Taylor เลยใช่ไหมครับ เพราะผมชอบ โดยไม่ต้องสนว่าคนอื่นจะว่ายังไง

3.ถ้าข้อ 1 ราคา 30-40k ในราคามาตินยี่ห้ออื่นอาจดีกว่า ผมจะได้ตัดตัวเลือกไปแล้วจะเหลือ Takamine กับ Taylor

หลักๆแค่ประมาณนี้ครับ ผมเคยไปลองที่นครหลวงการดนตรีแค่ครั้งเดียวแต่ ซีรีย์ Japan มันหมดแล้ว เล่นแต่ D ผมว่าผมหูพิการนะนิ ฟังไม่ออกเลยต่างยังไง หะๆ

ขอบคุณน้าๆมากครับ ยังไงๆถ้ามีอะไรสงสัยผมจะเพิ่มเติมครับ

ข้อ1. ตอบยากจริงๆครับ ถ้าพูดถึงสเปคก็คงใช่ครับว่าในราคาเท่ากัน ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นจะได้สเปค (ไม้+วัสดุอื่นๆ) ดีกว่า แต่เรื่องเสียงต้องฟังเอง ตัดสินใจเองครับ

ข้อ 2. อัดเพราะแบบนี้ได้ยังไง?
เสียง taylor เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ พออัดด้วยไมค์คอนเดนเซอร์ก็จะได้เสียงที่ใกล้เคียงกับเสียงจริงมากๆ แบบนี้เลยครับ
แล้วก็...ถ้าชอบเสียงแบบนี้แล้ว น้าก็ควรซื้อ 214 นี่ละครับ
กีต้าของเรา เราจะซื้อเล่นเองถ้าฟังหรืออ่านคำแนะนำจากคนอื่นมากๆ มันจะงงครับ
เรื่องเสียงคงไม่ต้องห่วงเพราะน้าบอกแล้วว่าชอบ ทีนี้ถ้าไปลองแล้วเล่นถนัดมือก็ซื้อเลยครับ

ส่วนข้อ 3 อย่าเพิ่งไปตัดตัวเลือกอะไรทั้งนั้นครับ ต้องไปลองก่อน
บางทีน้าอาจจะชอบก็ได้ครับ
Takamine ที่ไม่ใช่ Japan ในระดับราคา 2หมื่น ผมว่าเสียงมันก็ดีแล้วนะครับ
อ่อ Guid ก็โอเคนะครับ ที่ Music Concept อ่ะ
ถ้าถูกใจเสียงกีต้าในราคาที่ไม่แพง น้ายังเอาเงินไปซื้ออย่างอื่นได้อีกเยอะเลยครับ
(อย่างเช่นไมค์คอนเดนเซอร์ ที่น้าถามว่าทำไมอัดได้ไพเราะตามคลิปน่ะครับ)
ไปหาพี่ดาที่นครหลวงฯ ฟอร์จูนเลยครับ พี่เค้าจะเอากีต้าในระดับราคาใกล้เคียงกันมาให้น้าลองดีดเทียบกันจะๆ ทีละ 3-4 ตัวเลยครับ
นั่งลองซัก 3 ชม. ฟังไม่ออกไม่เป็นไรครับ เอาตัวที่เล่นถนัดโลดครับ

โชคคีครับ Big Grin

แหม่..ตอบไม่ทันน้ายอดเยี่ยมครับ Big Grin
(This post was last modified: 13-12-2010, 12:45 by dear709.)
13-12-2010, 12:44
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ส่วนตัวผมนะครับ
ผมไม่สนใจว่า ราคาจะถูกเกินไปหรือไม่ จะเป็นไม้ Laminated หรือ Solid หรือไม่
ผมศรัทธาเสียงมากกว่าราคา แต่ยอมรับว่าศรัทธายี่ห้ออยู่มากมายกว่า (เพราะเค้ามีประวัติและประสบการณ์การทำกีตาร์มายาวนาน)
ผมจะฟังเสียงกีตาร์ที่ผมถูกใจ เล่นเข้าลำตัว มือและนิ้วของผมเอง เป็นหลัก
Martin ราคาไม่เกิน 30000 บาท (ราคามือสอง ) เสียงดีก็เคยเจอมาแล้วครับ
ที่ผมตั้งกระทู้ให้วิจารณ์นั้น เพื่อวัดความพึงพอใจในเหตุผลส่วนตัวของผู้ตอบกระทู้ โปรดอย่าไปหลงว่าเป็นข้อเท็จจริงซะทั้งหมด เป็นแค่ความเห็นเท่านั้นครับ
แต่ข้อเท็จจริงคือ คุณชอบยี่ห้อ รูปร่างหน้าตา เสียง หรือ ราคา กว่ากัน หากตอบว่าชอบรวมๆทั้งหมด ก็คงต้องลองเล่นของคนอื่นไปเรื่อยๆแล้วค่อยหาซื้อ
หากว่างๆตรงกัน ลองเชิญฟังเสียงจากหลายๆยี่ห้อ หลายๆชนิดของไม้และหลายๆรูปทรง ที่บ้านเต่า แล้วคงพอหาคำตอบในใจได้ว่าอยากได้แบบใด
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
13-12-2010, 12:58
Website Find Like Post Reply
Capt.Arnold Offline
Senior member

2.ผมไปเจอคลิปหนึ่งเกี่ยวกับ Taylor ผมฟังแล้วตีคอร์ดได้เพราะมากสำหรับผม ผมอยากให้น้าๆที่นี้ฟังตีคอร์ดแบบนี้ถือว่าเพราะไหม แล้วเขาอัดได้เพราะแบบนี้ได้ไง ถ้าเป็นแบบนี้ ผมควรซื้อ Taylor เลยใช่ไหมครับ เพราะผมชอบ โดยไม่ต้องสนว่าคนอื่นจะว่ายังไง นี่คลิปครับ

[/quote]ขอออกความเห็นครับ คลิปที่ถ่ายในยู.ูมป์เรามองไม่เห็นที่บนพื้นว่าใช้เอฟเฟคอะไรอยู่ครับซึ่งเอฟเฟคกีต้าร์อคุสติคบางชิ้นราคาแพงพอๆกับกีต้าร์ครับ ลองเปลี่ยนจุดการพิจารณาหลายๆจุดก็ดีครับ.

13-12-2010, 13:00
guitarpom Offline
Member

ลองดูตัวนี้ของมาร์ตินครับราคาน่าจะไม่แรงเท่าไหร่....
http://www.youtube.com/watch?v=hsLkaccmVTI
13-12-2010, 13:46
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
นายคนนี้โชคดีที่ได้รุ่นก่อนเปลี่ยนสเป็คปัจจุบันที่ยังเป็น all solid อยู่ครับ ส่วนปัจจุบันจะได้เสียงอย่างนี้มั้ยต้องไปลองดูครับ
13-12-2010, 14:48
Website Find Like Post Reply
Pacharapon Offline
Junior member
**

โอเคครับ คำตอบน่าจะชัดเจนครับ เพราะที่ music collection มีสองยี่ห้อพอดี ทั้งเท ทั้งมาติน เดี๋ยวไปลองครับ เอาใจจริงๆเลยอะครับอยากได้มาตินนะมันขลังอะ กีตาร์ทำมานานแหะๆ

ผมก็ยอมรับนะยึดติดแบรนอะ อย่าง yamaha นี่ไม่อยากได้เลยถึงแม้จะเสียงดีสุดๆ ไม่รุ้สิรู้สึกไม่ชอบ 5555

เห็นเพื่อนบอกราคา 40-50k ยังทำที่จีน

ผมลองไปดูที่ใช้ taylor เล่นเพลงไทย มีคอร์ดทาบที่น้า SARUN ด้วย ผมฟังแล้วมันก็โอเคสำหรับผมนะ

***และผมขอนอกเรื่องตรงนี้หน่อยผมว่าน้าที่นี้ต้องมีแน่เลย

คือผมจะซื้อแล้วบอกแม่แล้ว แต่ว่ามันติดตรงนี้

คือแม่ผมเกษียณ เป็นข้าราชการ คุณครู ตั้งแต่เดือนกันยายน ป่านนี้ยังไม่ได้เงินเลยอะครับ

ไม่ทราบว่าใครเกษียณปีนี้บ้างครับ หรือว่าปีอื่นๆ อยากรู้ว่าได้เงินกันเร็วไหมอ่าครับ

แม่ผมบ่นระงมเลยได้เงินช้ามากด่ารัฐบาลใหญ่เลย

13-12-2010, 16:37
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
แม่ผมก็เกษีณนปีนี้ และได้เงินแล้วครับ
13-12-2010, 17:14

Forum Jump: