Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยู่ว่างๆ..ต่อเติมโปรไฟล์กันมั้ยครับ?
Author Message
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
อยู่ว่างๆ..ต่อเติมโปรไฟล์กันมั้ยครับ?
อยากให้ท่านสมาชิกช่วยลงรายละเอียดเพิ่มเติมในโปรไฟล์ของท่านครับ เช่น ที่อยู่ เบอร์ติดต่อ รูปภาพ...ทั้งนี้เพื่อสิทธิประโยชน์สำหรับตัวท่านเองครับ
12-01-2011, 17:09
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: อยู่ว่างๆ..ต่อเติมโปรไฟล์กันมั้ยครับ?
ขอให้ความร่วมมือเต็มที่ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-01-2011, 18:01
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: อยู่ว่างๆ..ต่อเติมโปรไฟล์กันมั้ยครับ?
(12-01-2011, 17:09)Webmaster Wrote: อยากให้ท่านสมาชิกช่วยลงรายละเอียดเพิ่มเติมในโปรไฟล์ของท่านครับ
เช่น ที่อยู่ เบอร์ติดต่อ รูปภาพ...ทั้งนี้เพื่อสิทธิประโยชน์สำหรับตัวท่านเองครับ

การให้สมาชิกช่วยลงรายละเอียดเพิ่มเติมในโปรไฟล์ เช่น ที่อยู่ เบอร์ติดต่อ รูปภาพ
เป็นแค่การขอความร่วมมือหรือข้อบังคับครับ Rolleyes
ถ้าเป็นแค่การขอความร่วมมือ ปัญหาก็จะวกกลับมาเหมือนเดิมอีก คือ
ต่างคนต่างทำ ไม่ทำเลยก็ยังได้ หรือเริ่มจากสมาชิกที่สมัครใหม่ครับ

ผมเห็นด้วยที่จะมีการลงรูปตัวจริง เสียงจริง เบอร์โทรศัพท์(ที่แท้จริง) และอีเมล์ มาตั้งนานแล้ว
เพราะอ่านเจอนโยบายตั้งแต่เริ่มต้นจัดตั้งเว็บ แต่ยังไม่มีการนำมาปฏิบัติเป็นรูปธรรม
เมื่อเว็บโตขึ้น สมาชิกเพิ่มมากขึ้น และสมาชิกแต่ละคนมีความหลากหลายทางนิสัยใจคอและพฤติกรรมมาอยู่รวมกัน
ทำให้ควบคุมได้ยาก ถ้ามีโอกาสที่จะทำได้ก็ต้องรีบควบคุมตั้งแต่วันนี้(ความจริงน่าจะเริ่มนานแล้ว)
พอมีเหตุการณ์ไม่ถูกต้องเกิดขึ้น เช่น กระทู้ป่วนลงซ้ำๆหลายครั้ง ลงขายสินค้าผิดกฎหมาย
หรือจงใจสร้างความขัดแย้งในเกิดในเว็บ จึงควบคุมได้ยาก

ถ้าเป็นข้อบังคับ ตามความเป็นจริงแล้วทำได้ยากมาก Cool แต่อยากให้ทำ Big Grin
เนื่องจากบางคนต้องการโพสต์แสดงความคิดเห็นหรือคำถามไม่กี่ประโยคก็ต้องสมัครสมาชิกโดยแจ้งรายละเอียดยุ่งยากมากมาย
บางครั้งความคิดเห็นหรือโพสต์นั้นๆมีประโยชน์มากมายมหาศาลกว่าร้อยความคิดเห็นที่เคยโพสต์ไปแล้วด้วยซ้ำ
แต่คนๆนั้นอยากรักษาความเป็นส่วนตัวอย่างเหนียวแน่น ไม่อยากให้ใครรู้ว่าตนเองเป็นใคร
ไม่อยากเป็นบุคคลสาธารณะ หรือเห็นว่าการแสดงตัวออกไปแล้วจะมีผลกระทบต่อหน้าที่การงานของตนเอง

แต่ในความยากที่ผมบอกไปแต่ต้นสามารถแก้ไขได้ด้วยความเด็ดขาดของน้า Admin
และผู้บริหารเว็บที่ต้องทำแบบไม่เกรงใจใคร มีการบล๊อก Log in หรือ password ชั่วคราวหรือถาวร
ลบโพสต์ที่เห็นว่าไม่เหมาะสม (อันนี้รู้สึกว่าเคยทำมาบ้างแล้ว) แล้วจำหมายเลข IP เก็บไว้เป็นแบลคลิสต์
ในกรณีที่อาจจะมีการนำมาใช้ใหม่อีกครั้ง วิธีการนี้อาจแก้ไขได้บางส่วน แต่อย่างน้อยก็ให้ได้รู้ว่าทางเว็บมีมาตรการที่จริงจังแล้ว

ส่วนบางคนที่อยากอ่านแค่พอให้ได้สาระความรู้ที่ตนเองต้องการ หาความสนุกสนานจากเนื้อหา
หรือต้องการรู้จักเพื่อนใหม่ที่มีความสนใจแบบเดียวกัน จึงไม่อยากเปิดเผยตัวเอง
ก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะโพสต์ข้อความใดๆ ซึ่งผมเชื่อว่าปัจจุบันมีผู้อ่านมากกว่าสมาชิกที่มีอยู่ในตอนนี้ด้วยซ้ำ
โดยเดาเอาจากเพื่อนของผมที่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกแต่เข้ามาอ่านประจำมีอย่างน้อย 5 คน

วิธีการที่ยืดหยุ่นที่น่าจะนำมาใช้ตอนนี้ คือ ให้สิทธิ์แก่สมาชิกที่มีรูปภาพ ข้อมูล
หรือมีตัวตนจริงที่อ้างอิงได้ สามารถโพสต์ความคิดเห็น ข้อความไปพลางๆก่อน
แล้วค่อยไปจัดระเบียบกับสมาชิกที่ยังมีข้อมูลอ้างอิงไม่ครบ

เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ในฐานะที่เป็นสมาชิกหลายๆเว็บ
และประทับใจกับการจัดระเบียบสมาชิกที่มีประสิทธิภาพของเว็บนั้นๆ
ถ้าอยากรู้ว่าเว็บไหนบ้าง เดี๋ยวให้เบอร์โทรครับ Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
13-01-2011, 00:00
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เจ้าของบ้านในฐานะผู้นำ ออกมาตั้งกระทู้เช่นนี้
กระทู้เค้าก็บอกชัดๆแล้วว่า.... อยู่ว่างๆ..ต่อเติมโปรไฟล์กันมั้ยครับ?
นั่นมีความหมายไปทำนอง...ชักชวน
หากไม่ว่างก็ไม่เป็นไร
หากว่าง แต่ไม่ต้องการต่อเติมโปรไฟล์ของตน ก็ไม่เป็นไร
แต่คงไม่ได้มีความหมายรวมไปถึงจะชวนให้ไปต่อเติม โปรไฟล์ของคนอื่นมั๊งครับ
ผมก็ต้องตีความแบบนี้แหละ

สำหรับผม เห็นดีเห็นงามด้วย และพร้อมจะปฎิบัติในสิ่งที่เห็นว่าดีและจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
ส่วนสมาชิกในครอบครัวจะเห็นด้วยหรือไม่ ผมไม่ทราบ
แต่ละคนมีสิทธิ เสรีภาพ ภายในขอบเขตที่กว้างมหาศาลอยู่แล้ว
ถามว่าประโยชน์อยู่กับใคร เข้าเมืองตาหลิ่วจะหลิ่วตาตามหรือไม่ โปรดพิจารณา

แต่บางท่านอาจจะไม่สามารถเปิดเผยตัวจริงเสียงจริงได้ เพราะอาจจะมีผลกระทบจากตำแหน่งหน้าที่ในการงาน เช่น บางท่านอาจจะเป็นผู้พิพากษา นายทหาร ตำรวจ หรือตำแหน่งทางการเมือง เป็นต้น หรือแม้อาจจะมีพระ (เอก) หลงๆเข้ามาหรือตั้งใจเข้ามาค้นหาข้อมูลบางอย่างก็เป็นได้
เรื่องนี้ต้องเข้าใจและเห็นใจท่านเหล่านั้นด้วย

ทุกท่านสามารถได้รับความสุขในบ้านสีฟ้าหลังนี้ เท่าเทียมกัน
ผมอยู่ในฐานะเดียวกับท่านทั้งหลาย คือ อยากเป็นลูกบ้านที่ดีคนหนึ่ง

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
13-01-2011, 00:28
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ขอบคุณความเห็นของทุกท่านครับ ขอชี้แจงเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1.เป็นการขอความร่วมมือ ความสมัครใจครับ ไม่ได้บังคับแต่อย่างใด แต่ต้องขอย้ำว่าเพื่อผลประโยชน์ของท่านนะครับ
2.สำหรับท่านที่ไม่ต้องการเปิดเผยก็ไม่เป็นไรครับ ตราบเท่าที่ท่านไม่ได้ทำความเสียหายให้แก่ผู้ใด
3.ในอนาคตอาจจะมีการขอข้อมูลเพิ่มเติมเช่น สำเนาบัตรประชาชน เพื่อเปลี่ยนสถานะเป็นสมาชิกพิเศษครับ (ตามความสมัครใจ)
4.หากไม่ต้องการเปิดเผยรูปหรือที่อยู่ อย่างน้อยก็ควรลงเบอร์โทรฯในช่อง เบอร์โทรศัพท์ (ไม่แสดง) และอีเมล์ที่ติดต่อได้จริงครับ

13-01-2011, 01:22
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(13-01-2011, 01:22)Webmaster Wrote: ขอบคุณความเห็นของทุกท่านครับ ขอชี้แจงเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1.เป็นการขอความร่วมมือ ความสมัครใจครับ ไม่ได้บังคับแต่อย่างใด แต่ต้องขอย้ำว่าเพื่อผลประโยชน์ของท่านนะครับ
2.สำหรับท่านที่ไม่ต้องการเปิดเผยก็ไม่เป็นไรครับ ตราบเท่าที่ท่านไม่ได้ทำความเสียหายให้แก่ผู้ใด
3.ในอนาคตอาจจะมีการขอข้อมูลเพิ่มเติมเช่น สำเนาบัตรประชาชน เพื่อเปลี่ยนสถานะเป็นสมาชิกพิเศษครับ (ตามความสมัครใจ)
4.หากไม่ต้องการเปิดเผยรูปหรือที่อยู่ อย่างน้อยก็ควรลงเบอร์โทรฯในช่อง เบอร์โทรศัพท์ (ไม่แสดง) และอีเมล์ที่ติดต่อได้จริงครับ

เห็นด้วยครับ Big Grin

I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

13-01-2011, 10:38
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(13-01-2011, 00:28)povation Wrote: เจ้าของบ้านในฐานะผู้นำ ออกมาตั้งกระทู้เช่นนี้
กระทู้เค้าก็บอกชัดๆแล้วว่า.... อยู่ว่างๆ..ต่อเติมโปรไฟล์กันมั้ยครับ?
นั่นมีความหมายไปทำนอง...ชักชวน
หากไม่ว่างก็ไม่เป็นไร
หากว่าง แต่ไม่ต้องการต่อเติมโปรไฟล์ของตน ก็ไม่เป็นไร
แต่คงไม่ได้มีความหมายรวมไปถึงจะชวนให้ไปต่อเติม โปรไฟล์ของคนอื่นมั๊งครับ
ผมก็ต้องตีความแบบนี้แหละ

สำหรับผม เห็นดีเห็นงามด้วย และพร้อมจะปฎิบัติในสิ่งที่เห็นว่าดีและจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
ส่วนสมาชิกในครอบครัวจะเห็นด้วยหรือไม่ ผมไม่ทราบ
แต่ละคนมีสิทธิ เสรีภาพ ภายในขอบเขตที่กว้างมหาศาลอยู่แล้ว
ถามว่าประโยชน์อยู่กับใคร เข้าเมืองตาหลิ่วจะหลิ่วตาตามหรือไม่ โปรดพิจารณา

แต่บางท่านอาจจะไม่สามารถเปิดเผยตัวจริงเสียงจริงได้ เพราะอาจจะมีผลกระทบจากตำแหน่งหน้าที่ในการงาน เช่น บางท่านอาจจะเป็นผู้พิพากษา

นายทหาร ตำรวจ หรือตำแหน่งทางการเมือง เป็นต้น หรือแม้อาจจะมีพระ (เอก) หลงๆเข้ามาหรือตั้งใจเข้ามาค้นหาข้อมูลบางอย่างก็เป็นได้
เรื่องนี้ต้องเข้าใจและเห็นใจท่านเหล่านั้นด้วย

ทุกท่านสามารถได้รับความสุขในบ้านสีฟ้าหลังนี้ เท่าเทียมกัน
ผมอยู่ในฐานะเดียวกับท่านทั้งหลาย คือ อยากเป็นลูกบ้านที่ดีคนหนึ่ง

อ้าวเหรอ!Rolleyes งั้นผมก็อ่านโจทย์แล้วตอบคำถามไม่ถูกเองนี่หว่า อ๋อ..มองข้ามคำว่า..อยู่ว่างๆ Big Grin
เรื่องต่อเติมโปรไฟล์ให้คนอื่นนั้นคงไม่จำเป็นหรอกครับ
วิธี Mouth to Mouth แลกเปลี่ยนข้อมูลสมาชิกแต่ละคนก็ได้ข้อมูลย้อนหน้าย้อนหลังถี่ยิบ ให้ผลร้อยเปอร์เซ็นต์ด้วย

ทุกคนก็อยากเป็นลูกบ้านที่ดีอันนี้ผมเข้าใจและทุกคนก็ควรมีสิทธิ์เท่าเทียมกัน อันนี้ยิ่งเห็นด้วยร้อยเปอร์เซ็นต์
ผมยินดีที่จะรับโทษโดยไม่มีข้อยกเว้น แล้วเดินจากเว็บนี้ไปโดยดี หากทำผิดร้ายแรงถึงขั้นโดนบล๊อก Log in
และคงไม่มีการสมัครใหม่ หรือใช้ 2 Log in เด็ดขาด เพราะผมถือว่าได้ทำผิดกฎของเว็บไปแล้ว

ทุกวันที่อ่านและโพสต์ในเว็บนี้เพราะคิดว่ายังมีความสุขอยู่ (อาจกวนใจคนอื่นบ้างนิดหน่อยTongue)
แต่ถ้าวันใดวันหนึ่งรู้สึกว่าไม่มีความสุขในการอ่านหรือโพสต์ก็ต้องเดินออกจากเว็บนี้ไปแบบที่หลายคนทำมาแล้ว

ความคิดเห็นอยู่คู่ความขัดแย้งในทุกที่ในโลก
ไม่เว้นแม้แต่เว็บที่ผมบอกไปว่ามีประสิทธิภาพในการจัดระเบียบสมาชิกได้ดี

ผมนั่งคิดเล่นๆสนุกๆว่าหากมีสมาชิกแบบคุณก้ามปูซัก 5 คน แบบคุณตรงไปตรงมาอีก 5 คน รวมทั้งผมอีกหนึ่งคน
และแบบท่านผู้พิพากษาที่ไม่ประสงค์จะออกนามท่านนี้โพสต์วันละกระทู้

(04-01-2011, 12:16)sadie Wrote: สวยจังเลยสำหรับเจ้าโครกครากของน้าป๋อ น้ากรรมกรไม่เอาสักตัวหรือครับ
น้าต๋อม (หนุ่มพะเยา) ก็โทรศัพท์มาบอกว่าได้โครกครากมาล๊อตเดียวกับของน้าป๋อ แต่เอา FL2 มา
สักวันคงต้องขอลองเสียงครับ

แล้วก็นายตำรวจท่านอื่นโพสต์อีกวันละกระทู้ ทางเจ้าของเว็บต้องมาตามล้างตามเช็ดกันทุกวันเลยเหรอ
ถ้ายินดีที่จะทำก็แล้วแต่ใจปรารถนา
แต่หากเหตุการณ์มันเริ่มแย่ลงเรื่อยๆต่อให้มี 10 พระ(เอก) หรือ 2 ฮีโร่มัยซิน ก็ช่วยอะไรไม่ได้

ทั้งหมดเป็นแค่ความคิดเป็นส่วนตัวนะครับ เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ต้องอภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย

*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
13-01-2011, 11:46

Forum Jump: