Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สั่งทำกีต้าร์
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: สั่งทำกีต้าร์
.::.pOoH.::. Wrote:อยากสั่งทำเหมือนกันครับ แต่ผมยังอ่อนหัด ขาดประสบการณ์ เลยแนะนำอะไรมะค่อยด้ายยย ^^

ก็เริ่มจาก....เคยเป็นเจ้าของกีต้าร์ ชั้นนำระดับโลก หลายๆ ยี่ห้อ (แบบ น้าปุ๊ ) ก่อน เป็นไง จะได้เรียนรู้เรื่องเสียงไปด้วย
((((คำแนะนำนี้ เหมาะสมสำหรับบางคนเท่านั้น)))
11-01-2008, 17:46
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
SARUN Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:อยากสั่งทำเหมือนกันครับ แต่ผมยังอ่อนหัด ขาดประสบการณ์ เลยแนะนำอะไรมะค่อยด้ายยย ^^

ก็เริ่มจาก....เคยเป็นเจ้าของกีต้าร์ ชั้นนำระดับโลก หลายๆ ยี่ห้อ (แบบ น้าปุ๊ ) ก่อน เป็นไง จะได้เรียนรู้เรื่องเสียงไปด้วย
((((คำแนะนำนี้ เหมาะสมสำหรับบางคนเท่านั้น)))

เห็นด้วยในหลักการและควรถือเป็นแนวทางปฏิบัติ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
11-01-2008, 18:01
Website Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ อยากทราบว่า ถ้าเราไม่มีไม้มาทำกีต้าร์ ช่างเขาจะช่วยสั่งไม้ให้มั้ยครับ และถ้างบ 25,000-30,000 สั่งทำกีต้าร์ solid cedar top & solid rosewood back&side จะพอมั้ยครับ ขอบคุณครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
11-01-2008, 21:08
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
เห็นกีตาร์สั่งทำของน้าปู้ด บอกได้เลยว่าชอบมาก ๆ ครับ ชอบทั้งเสียงทั้งความหมายดี ๆ ของกีต้าร์ของน้าแก ทั้งด้านหน้าและก็ด้านหลัง ดูแล้วสยิวกิ้ว กั๊ก ๆๆ ถ้าผมมีโอกาศผมอยากได้ซักตัวครับ อยากได้บลาซิเลี่ยน ครับ หัวกีตาร์มีคำว่า Kitja ครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
11-01-2008, 21:28
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

gong_bee_gees Wrote:ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ อยากทราบว่า ถ้าเราไม่มีไม้มาทำกีต้าร์ ช่างเขาจะช่วยสั่งไม้ให้มั้ยครับ และถ้างบ 25,000-30,000 สั่งทำกีต้าร์ solid cedar top & solid rosewood back&side จะพอมั้ยครับ ขอบคุณครับ

cedar ไม่มี laminate อยู่แล้วครับ เพราะมันทำไม่ได้

สเปคที่ต้องการ ก็ทำได้อยู่ครับ แต่ไม้ rosewood ที่ได้มาอาจจะเป็นเศษไม้ที่เหลือจากการคัดทิ้ง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเสียงจะออกมาสมปรารถนาหรือเปล่า

ส่วนไม้ที่จะเอามาทำกีตาร์ ส่วนใหญ่ช่างบ้านเราก็สั่งให้อยู่แล้ว แต่บ้านเราเสียเปรียบต่างประเทศที่มีวัตถุดิบให้เลือกเป็นกองๆ พอสั่งแผ่นไหนมาก็ต้องทำแผ่นนั้น ไม่มี stock ให้เลือก ให้ลองเสียง

แต่ส่วนใหญ่แล้ว กีตาร์ custom ในบ้านเราจุดประสงค์สูงสุดก็ผู้สั่งทำ มักจะไม่ใช่เสียงที่ดีเลิศครับ แต่เป็นความสุขทางใจมากกว่า SmileSmile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
12-01-2008, 00:22
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ค่าแรงของช่างเก่งฯจะคิดประมาณ 15,000 บาทครับไม่รวมงานฝังมุกฝังหอย
ส่วนค่าวัสดุนั้นตัวใครตัวมันครับ

ช่างเก่งฯเมืองไทยเขาไม่มีกีต้าร์ให้ลองนะครับเพราะกีต้าร์ที่เขาทำมีเจ้าของแล้วทุกตัว

ทำไมกีต้าร์ไทยทำมือสองขายยากผมไม่ทราบแต่ผมไมซื้อหรอกครับ สำหรับผมแล้วมีเหตุผลเดียวที่ผมจะขายคือ
เสียงมันไม่ดีแล้วผมจะไปซื้อทำไม เอามาให้ฟรีฯผมก็ไม่เอา

อย่างกีต้าร์ที่ผมสั่งทำถ้าอยากใด้ก็ต้องรอให้ผมตายก่อนครับ มีใครจะจองใหมครับ
12-01-2008, 00:33

Forum Jump: