Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่
2007 Yamaha AES920

รุ่นนี้เป็นยามาฮ่ารุ่นสูงสุดที่ทำออกมาในสไตล์ของ Les Paul แต่ใช้ไม้เกรดดีกว่า ตัวอย่างเช่น body เป็น light weight mahogany เลยไม่ต้องเจาะโพรงลดน้ำหนักเหมือน Les Paul สมัยนี้ที่ต้องเจาะเพราะเขาอ้างว่า mahogany น้ำหนักเบาราคาแพงเกินไป ไม้หน้าและ hardware รวมถึง wiring ก็เหนือชั้นกว่า Gibson เยอะครับ

สเป็คและราคาครับ

[Image: aes920.jpg]

ตัวนี้มากับพร้อมกล่องไฮโซที่มีผ้าห่มกันหนาวแถมมาด้วย

[Image: aes1.jpg]

พอเปิดผ้าห่มเห็นไม้หน้าก็เริ่มหนาวใด้แล้วครับ

[Image: aes2s.jpg]

ผมยังไม่เคยเห็น Gibson ที mahogany body และ maple top สวยขนาดนี้เลยครับ

[Image: aes3.jpg]

เรื่องรายละเอียดนี่ต้องยกให้เขาเลย ขนาด strap pins ยังมีให้สองตำแหน่งสำหรับคนที่สะพายสูงและสะพายต่ำไงครับ

[Image: aes7.jpg]

Headstock จืดชืดมากแต่ position dot อุตส่าห์ทำเป็น abalone ตรงกลางล้อมด้วยมุกให้มันเปลืองค่าแรงเล่นซะยังงั้น

[Image: aes4.jpg]

มีรูร้อยสายแบบ string through เหมือน Strat แต่ฝังท่อไว้กับ body เพื่อเพิ่ม sustain

[Image: aes5.jpg]

รุ่นนี้ใช้ pickup ของ Seymour Duncan '59 Model SH-1 สองตัวจากโรงงาน เสียงก็ออกมาประมาณนี้ครับ

ตัวของผมเจ้าของเดิมดันอัพเกรดปิ้คอัพให้แรงขึ้นโดยเปลี่ยนตัวหน้าเป็นรุ่น SH-1 Custom และตัวหลังเป็น JB Model SH-4 คราวนี้ output แรงสะใจเลยครับแต่ผมไม่ชอบเพราะผมไม่ใช่วัยรุ่นแล้ว ผมก็เลยสั่ง pickup ชุดที่เสียงหวานฉ่ำสุดของ Gibson คือรุ่น '57 Classic มาเปลี่ยนแล้วเก็บชุดเก่าไว้ในกล่องครับ

[Image: aes6.jpg]

มาฟังเสียงจาก Gibson '57 Classic กันครับ

ขายพร้อม pickup Gibson '57 Classic 41000 บาทครับ
(This post was last modified: 15-01-2011, 11:26 by pood.)
30-11-2010, 13:45
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่ - by pood - 30-11-2010, 13:45

Forum Jump: