Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่
4. 2002 Morris S-91 Limited 3 Tones Sunburst Finish

เมื่อก่อนนี้ผมไม่เคยสนใจ Morris เลยแต่ตอนไปเดินหาซื้อกีต้าร์ในโตเกียวเห็นตามร้านขายของ high end มี Morris S series แขวนอยู่หลายร้านเลยขอเอามาลองเสียงดู พอใด้ยินเสียงก็ทึ่งมากครับเพราะเสียงพุ่งและดังมากแต่ไม่ใด้ซื้อเพราะมันแพงเกินไป ตัวถูกสุดที่เป็น satin finish ก็ราคา 160000 yen(S-96) เข้าไปแล้วแต่ในที่สุดก็เจอตัวนี้เข้าเลยรีบคว้ามาครับ

ตัวนี้เป็นล้อตแรกๆของรุ่นนี้ซึ่งเป็นล้อตเดียวที่มีสี sunburst ให้เลือก กล่องก็เป็นกล่องหนังแท้ (กล่องตัวนี้สวยที่สุดในบ้านครับ) ซะด้วย สภาพทั่วไปคือกีต้าร์ใหม่ครับ

[Image: s911.jpg]

ไม้หน้า solid cedar ไม้ข้างและหลัง solid mahogany

[Image: s912.jpg]

รุ่นนี้เสียงดังมากเพราะเป็นทรง grand auditorium ที่ body หนาเท่ากับกีต้าร์ทรง dreadnought

[Image: s916.jpg]

[Image: s913.jpg]

[Image: s914.jpg]

เหตุผลเดียวที่ซื้อตัวนี้ใด้ก็เพราะมันมีรอยแตกขนาดบางเท่าเส้นผมซึ่งทางโรงงานซ่อมมาแล้ว รอยนี้ถ้าไม่ชี้ให้ดูก็คงไม่เห็นหรอกครับ

[Image: s915.jpg]
]

ตัวนี้ไม่มี pickup ติดมาจากโรงงานเหมือนรุ่นหลังๆที่เขาติด B-Band มาให้ ผมเลยติด LR Baggs I-Beam Active ให้มันครับ

[Image: s917.jpg]

เปิดบ้านคราวนี้ผมลงขายกีต้ารืที่เป้น cedar + mahogany ทั้งสองตัวที่มีอยู่เพราะบอกตามตรงว่าถึงเสียงมันจะหลอนขนาดใด้ยินแล้วต้องเสียเงินแต่กีต้าร์สเป็คนี้มันเหมาะสำหรับการเล่น fingerstyle มากว่าที่จะเอามาตีคอร์ดเล่นๆเพราะหัวโน้ตมันพุ่งและคมชัดมาก เอามาเล่นแบบผิดๆถูกๆนี่เสียดายกีต้าร์ครับ

ลองฟังเสียงดูครับว่ามันชัดแค่ไหน (รุ่นในคลิปเป็นรุ่นสองที่หน้าตาเปลี่ยนไปแต่โครงสร้างเหมือนรุ่นแรกครับ)

ขายแล้วครับ

(This post was last modified: 10-12-2010, 18:16 by pood.)
29-11-2010, 11:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่ - by pood - 29-11-2010, 11:24

Forum Jump: