Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่
2002 D' Aquisto DQ Solo

ตัวนี้เป็นรุ่นแพงของ D' Aquisto ตอนออกจากโรงงานเป็น acoustic archtop ไม่มีระบบไฟฟ้านะครับ

[Image: solo2w.jpg]

ตัวนี้หามานานพอสมควรกว่าจะเจอ เมื่อสองปีที่แล้วผมขายรุ่น Avant Garde ให้กับคุณหมอคนหนึ่งไป คุณหมอก็เลยไปสั่ง pickup ของ Benedetto มาใส่แต่ไปเจอช่างแถวศิริราชคิดค่าติดตั้ง 10,000 บาทก็เลยโทรฯมาปรึกษาผม ผมก็เลยอาสาเอาไปให้ช่างจงเป็นคนติดตั้งให้เสียเงินไป 700 บาทครับ พอรับกลับมาแล้วลองเสียงก็น้ำตาแทบร่วงเพราะเสียงออกแอมป์มันเพราะจริงๆ ตั้งแต่นั้นมาก็เลยเสาะหามาเรื่อยจนใด้ตัวนี้มา พอใด้มาก็รีบสั่งทั้ง pickup และ pickguard ของ Benedetto จาก Stew Mac มาใส่ทันที ที่สั่งปิ้คการ์ดมาด้วยเพราะจะใด้ใส่ของเดิมกลับใด้ถ้าต้องการให้เป็น all original ครับ ค่าของและค่าส่งประมาณ 9000 บาท

[Image: solo1.jpg]

ที่เอามาขายไม่ใช่เพราะเสียงไม่ดีนะครับเพราะเสียงมันดีกว่าตัว Avant Garde ด้วยซ้ำแต่คิดว่าเอามาแบ่งให้คนอื่นใด้ชื่นชมบ้างดีกว่าเพราะผมดันทะลึ่งหาซื้อมาใด้สองตัวในเวลาหนึ่งเดือน ตัวที่สองผมเซาะร่องปิ้คการ์ดใส่ pickup เลยครับ

ตัวนี้มี pickguard เดิมอยู่ในกล่องนะครับ

[Image: dq101.jpg]

[Image: dq20.jpg]

[Image: dq30.jpg]

ปุ่ม volume และ tone เป็น Schatten (Germany) ซ่อนอยู่ใต้ finger rest ครับ

[Image: dq4.jpg]

[Image: dq50.jpg]

[Image: dq6g.jpg]

รุ่นนี้ของมือหนึ่งขายกันที่ 132000 บาทในอเมริกา ผมเคยเห็นที่จิ้นเฮงหลีมีล้อตเก่าอยู่สองสามตัวที่ไม่ใช่รุ่นแพงแต่ราคาเกินแสนทุกตัว ตัวนี้สภาพใหม่ 100% ครับ

ขายแล้วครับ
(28-11-2010, 20:38)Fongvin_kla Wrote: รอ.....ชมครับ

น้ากฤษณ์ครับ....GIBSON ไม่มีบ้างหรอครับ

มีครับ กีต้าร์โปร่ง Gibson ผมมีอยู่ตั้งเจ็ดตัวแต่ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะปล่อยตัวไหน กีต้าร์ที่ผมปล่อยส่วนใหญ่คือกีต้าร์ที่เสียงซ้ำกับตัวที่ผมมีอยู่แล้วแม้จะไม่ใช่ยี่ห้อเดียวกันก็ตามแต่ Gibson นี่เสียงมันไม่ซ้ำกันเลยซักตัวและเสียงของมันเป็นเอกลักษณ์ที่ไม่มียี่ห้ออื่นทำใด้เหมือนซะด้วย ดังนั้นถ้าอยากใด้ Gibson ก็ไม่ต้องรอให้ผมลงขายหรอกครับ มาลองเองดีกว่าเพราะผมก็ไม่รู้ว่าคุณชอบเสียงแบบไหน

ปีนี้ทั้งปีผมปล่อยกีต้าร์ที่ไม่เคยลงขายให้น้าๆในบ้านนี้ไปเกินสิบตัวแล้วนะครับ พอเปิดบ้านคราวนี้เลยต้องเอากีต้าร์หายากที่ไม่ใด้คิดจะขายมาลงขายหลายตัวเลย ในวันงานเปิดบ้านถ้ามีใครมาลองแล้วชอบตัวที่ไม่ใด้ลงขายก็จะขายให้ในราคากันเองครับ

(This post was last modified: 10-12-2010, 18:15 by pood.)
28-11-2010, 21:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่ - by pood - 28-11-2010, 21:01

Forum Jump: