Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ไฟฟ้า ที่ว่าเสียงดี กับการเลือกซื้อ กีต้าร์ของผม....
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
กีต้าร์ไฟฟ้า ที่ว่าเสียงดี กับการเลือกซื้อ กีต้าร์ของผม....
..... นี่คือการ เลือกซื้อ กีต้าร์ไฟฟ้า ของผม คนเดียวครับ...... หรือ ใครมีวิธีเลือกซื้อกีต้าร์ ที่ต่างไปจากผมจะเอามาแชร์ ความคิดกันบ้างก็ได้นะครับ.......
..... ก่อนอื่น คนที่จะซื้อกีต้าร์ไฟฟ้า มีวัตถุประสงค์ แค่
................. 1. ซื้อมาเก็บ สะสม
................. 2. ซื้อมาเล่น(เอามาดีดเล่นให้เป็นเพลง)
..... วัตถุประสงค์ ของผม คือ ข้อ 2 ครับ........ ผมชอบที่จะอวด เพลง มากกว่าการอวดกีต้าร์......ดังนั้น ผม จะเอาเหตุผลตัวเอง เป็นหลัก
..... เสียงกีต้าร์ ที่ผมชอบ ผมชอบ สไตย์ เพลงยุค 60-70 และ 80 เป็นบางเพลง........ ดังนั้น เสียง กีต้าร์ ที่อยากได้ ก็ อยากให้คล้ายกับ กีต้าร์ในยุคนั้น ให้มากที่ สุด........ แค่คล้ายนะครับ...... ไม่มีวันที่จะให้เหมือนได้......
..... ทำไม ผมถึงว่า ไม่มีวันที่จะเหมือน เพราะ..... แม้แต่กีต้าร์ ที่เป็นตัวเดียวกันกับ นักดนตรี ที่เราชื่นชอบ ใช้เล่น....เราเอามาดีด เสียงที่ได้ก็ไม่เหมือนกัน.......เอาไล่มาตั้งแต่ ตัวกีต้าร์ แอมป์ เอฟเฟก วิธีการเล่น การบันทึกเสียง..... สุดท้าย คือการรับรู้ของ รูหู
..... แต่แน่หละ สิ่งที่ทำให้เราทำให้เหมือน ได้ คงมีเพียง ยี่ห้อ ของกีต้าร์เท่านั้น....ความฝันของผม ตั้งแต่เริ่มเล่นกีต้าร์ จน เอากีต้าร์ออกไปเล่นหาเงินได้....ผมอยากใช้กีต้าร์ แค่ 2 ยี่ห้อครับ.... แน่นอน Fender strato และ Gibson lp. std. ครับ....
..... ผมได้กีต้าร์ ในฝันตอนที่ผมทำงานแล้วในปีแรก งานที่ไม่ได้เป็นนักดนตรี กีต้าร์ ตัวแรกคือ Fender strato รุ่นอะไรก็ไม่รู้.... ซื้อๆขายๆ จนลืมตัวไปคิดว่าตัวเองเป็น นักสะสมกีต้าร์ ...... จากนั้น ก็ ซื้อ Gibson lp. std. ตัวแรกและตัวเดียว เก็บมาจนถึงทุกวันนี้.....ไม่ได้ซื้อจาก ร้าน ที่ชอบแฉ เป็นตัวแทนครับ....ไม่ต้องถามว่าทำไม....... อะอะอะ
..... ตอนนี้ผมรู้ตัวเองแล้วครับ.... ผมมีความสุข และ คลายเครียด จากการที่ผม ได้เล่นกีต้าร์เป็นเสียงเพลง ที่ตัวเองชอบ......ไม่ได้มีความสุข จากการสะสมกีต้าร์ ครับ
.... เพื่อนๆหละครับ..... เหตุผลใช้เหตุผลอะไรในการ ซื้อ กีต้าร์ ครับ.... แล้วเลือกยี่ห้ออะไร ครับ........

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 24-11-2010, 09:31 by กีต้าร์เก่า.)
24-11-2010, 09:27
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: กีต้าร์ไฟฟ้า ที่ว่าเสียงดี กับการเลือกซื้อ กีต้าร์ของผม....
บ่นหรือว่าละเมอตอนเมาไวน์ครับ Rolleyes

จะซื้อกีตาร์สะสมเพื่อ อวดของ
หรือซื้อกีตาร์มาเล่นเพื่อ อวดเพลง

ยังไงก็ได้ครับ ถ้าทำให้เจ้าของมีความสุข
แต่จะให้ดี..ควรมีคนอื่นร่วมแบ่งปันความสุขด้วย
จากการได้เล่นกีตาร์ที่สะสมไว้หรือได้ฟังเพลงเพราะๆจากกีตาร์ตัวนั้นก็น่าจะดี Wink

ยังไม่เคยฟังน้าแป้งอวดเพลงเลยครับ อยากฟังเพลงเด็ดๆซัก 2-3 เพลง
เคยเห็นแ่ค่โซโล่สิบสองบาร์เบียร์ (12 Bar Beer) คีย์ A, E, G ที่บ้านอากฤษณ

ตอนนี้ผมก็มีความสุขจากการได้เล่น และพยายามจะเล่นบ่อยๆถี่ๆซ้ำๆ เพื่อฝึกนิ้ว
เพราะอยู่บ้านนิ้วมันไม่ค่อยได้ขยับเลย Tongue

กีตาร์อคูสติกมีที่ถูกใจและเข้ามือแล้ว ทั้งสายเหล็กและสายไนล่อน
กำลังมองหากีตาร์ไฟฟ้าอยู่..ถูกใจและชอบความหลากเลยของกีตาร์ Parker มาก
เล่นได้หลากหลายแนว สะพายครึ่งวันได้สบายเพราะน้ำหนักเบา เล่นเข้ามือ แต่ราคาไม่ถูกใจ Sad

เล็งๆไว้ตอนนี้ก็ Godin เพราะชอบทรง ชอบคอเล่นง่าย
เสียงก็ไม่ขี้เหร่ ราคาไม่เวอร์จนเกินไป

ยี่ห้ออื่นชอบทรง Tele มากกว่า Strat
ทรง Les Paul นี่ชอบมากที่สุดเลย แต่ไม่มีตังค์ซื้อ Big Grin

ถ้าน้าแป้งจับกีตาร์ไฟฟ้ามาเล่น เพลงเก่งและต้องเล่นอวดเพลงคือเพลงอะไรครับ ให้สองเพลงอ่ะ อยากรู้ Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
24-11-2010, 12:29
VIP member

RE: กีต้าร์ไฟฟ้า ที่ว่าเสียงดี กับการเลือกซื้อ กีต้าร์ของผม....
..... มาว่าเราเมาไวน์แต่เช้า..... น้ายอดแย่.... ฮึ...... ผมซื้อกีต้าร์มาเล่น อวดเพลงครับ.......ผมมีเพลงที่จะอวดเป็นร้อย..... แต่ไม่รู้จะถูกใจ น้า ยอดฯหรือเปล่า.......ใอ้ที่บอกว่าเล่น 12 บาร์เบียร์หนะ......ตอนนี้หมอสั่งให้เลิกเล่นแล้วครับ.......เลยหันมาเล่น แค่ 2 บาร์ไวน์.....ใช้แต่ คอร์ด จี (คีย์จอด) ......ที่ผ่านมา น้ายอดฯ เคยได้ยินบ้างหรือเปล่า..... ผมยืนเล่นกีต้าร์คนเดียว รวดเดียว 3-4 ชั่วโมง.....มีคนฟังเป็น แสน....... แสนระอา..... อะอะอะ....... ถ้าอยากฟังนัดวันที่ผมไม่ได้ทำงาน มา...... เอาบ้าน น้า Pood ก็ได้ (ผมกับน้ายอดฯทะเลาะกันทีไรเดือดร้อน น้า Poodทุกที)...... อิอิ
..... ผมก็ ชอบนะ กีต้าร์โกแดง หนะ..... ราคาสมเหตุผลดี.... ร้าน ธีระฯ( และ มิวสิกโซลูชั่น ด้วย) เขาตั้งราคาขายของยุติธรรมดี ครับ....... ผมชอบร้าน นี้ที่สุด...... ส่วนปากกา เอ้ยกีต้าร์ ป๊ากเกอร์.......เป็นกีต้าร์ที่ดี แต่แพง แล้วเปาะบางพอสมควรเลย...... เวลาเอามาเล่น ต้องถนอมมากๆครับ......
..... สุดท้าย อยากฟังเพลงอะไร บอกมา จะแกะ แล้วเล่าให้ฟัง...Cool

24-11-2010, 13:34
ลักเมา

ขอสองเพลงแรก เล่น Parker ด้วยนะ Shy

อีกเพลงเวอร์ชั่นของ เอ๋งวี่ Cool

25-11-2010, 00:15
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(24-11-2010, 13:34)กีต้าร์เก่า Wrote: ถ้าอยากฟังนัดวันที่ผมไม่ได้ทำงาน มา...... เอาบ้าน น้า Pood ก็ได้ (ผมกับน้ายอดฯทะเลาะกันทีไรเดือดร้อน น้า Poodทุกที)...... อิอิ

เมื่อไหร่??...ไปด้วย Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
25-11-2010, 09:22
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47

ไม่เคยเห็นพี่กีต้าเก่า(แก่) เล่นเหมือนกัน....หาดูยาก เสียค่าบัตรก็ยอมนะเนี่ย Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

25-11-2010, 21:35
Website Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ตีตั๋วล่วงหน้าเลยครับ อิอิ
26-11-2010, 02:16
VIP member

.... ตอก น้ายอดเยี่ยม... วง GFR ยังพอ กอกแกก แถกแถ ไปได้ ครับ..... แต่ หมอ อิงเว นี่มันใคร ครับ.....อิอิ
.... ตอก น้า Labour...... ขายบัตรแน่นอนครับ..... แต่ต้องรอผม ติดต่อเจรจา เจ้าของ เวทีสถานปะทะ ระหว่างผมกัยน้ายอดเยี่ยม ก่อนนะครับ..... ไม่ปีนี้ก็ปีหน้าแน่นอน......ครับ
.... ตอก น้า lekleklek .... ติดต่อที่ ไทยทิกเก๊ต เลยครับ.... หางบัตร นำมาแลก ข้าวขาหมู พร้อมน้ำอัดลม 1 อิ่ม......ฝีมือพ่อครัวระดับชาติ..... ต้องจองนะ เพราะที่ยืน และที่นอน มีจำกัด ครับ
.... ยังจะมีใครแวะมาแซวผมอีก มะ......
เหนื่อยนักก็พักผ่อนได้ครับ......

(This post was last modified: 26-11-2010, 09:44 by กีต้าร์เก่า.)
26-11-2010, 09:43
ลักเมา

เจอกันวันเสาร์ที่ 18 ธันวานี้เลย แตกหัก!
เน้น Blues ก่อนก็ได้ เจอกับวง Blues Ribbon Band ก่อน (วงนี้เน้น Blues โดยเฉพาะ)
จากนั้นค่อยเจอผม ช่วงบ่าย ไวน์ เหล้า เบียร์ ก็ได้
แต่แชมเปญขอยกมือบ๊าย บาย Cool
29-11-2010, 00:03
Capt.Arnold Offline
Senior member

(29-11-2010, 00:03)ยอดเยี่ยม Wrote: เจอกันวันเสาร์ที่ 18 ธันวานี้เลย แตกหัก!
เน้น Blues ก่อนก็ได้ เจอกับวง Blues Ribbon Band ก่อน (วงนี้เน้น Blues โดยเฉพาะ)
จากนั้นค่อยเจอผม ช่วงบ่าย ไวน์ เหล้า เบียร์ ก็ได้
แต่แชมเปญขอยกมือบ๊าย บาย Cool
ว้า สั่งมาให้ตัวเองลังหนึ่งใครจะกินละเนี้ยะSadBig Grin

(26-11-2010, 09:43)กีต้าร์เก่า Wrote: .... ตอก น้ายอดเยี่ยม... วง GFR ยังพอ กอกแกก แถกแถ ไปได้ ครับ..... แต่ หมอ อิงเว นี่มันใคร ครับ.....อิอิ
.... ตอก น้า Labour...... ขายบัตรแน่นอนครับ..... แต่ต้องรอผม ติดต่อเจรจา เจ้าของ เวทีสถานปะทะ ระหว่างผมกัยน้ายอดเยี่ยม ก่อนนะครับ..... ไม่ปีนี้ก็ปีหน้าแน่นอน......ครับ
.... ตอก น้า lekleklek .... ติดต่อที่ ไทยทิกเก๊ต เลยครับ.... หางบัตร นำมาแลก ข้าวขาหมู พร้อมน้ำอัดลม 1 อิ่ม......ฝีมือพ่อครัวระดับชาติ..... ต้องจองนะ เพราะที่ยืน และที่นอน มีจำกัด ครับ
.... ยังจะมีใครแวะมาแซวผมอีก มะ......
เหนื่อยนักก็พักผ่อนได้ครับ......
Closer To Home ( I'm Your Captain ) นะ นะTongue

(This post was last modified: 29-11-2010, 20:51 by Capt.Arnold.)
29-11-2010, 20:48

Forum Jump: