Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ส่วนประกอบแต่ละส่วนของกีต้าร์ มีผลต่อเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ส่วนประกอบแต่ละส่วนของกีต้าร์ มีผลต่อเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
เท่าที่เคยอ่านก็เห็นว่าไม้ top มีผลมากสุดล่ะครับ
ไม่ใช่บทความที่มีแหล่งอ้างอิงอะไรนะครับ แค่เคยอ่านแว๊บๆมาจากในเวบของ seagull เท่านั้นครับ

ส่วนความเห็นที่แตกๆกันออกมาของน้าแต่ละคนตามข้างบนนั้น
ไม่รู้น้า pood ปะชดหรือป่าวนะครับ แต่ผมเห็นด้วยสุดๆ ครับ

ทุกวันนี้ผมรับรู้เสียงกีต้าจากการ "อ่าน" มากกว่าการ "ฟัง" อีกครับ
เพราะผมมีกีต้าแค่ 3 ตัว ดังนั้นถ้าเป็นยี่ห้อนอกเหนือจากที่ผมมี
ผมก็ทำได้แค่หาอ่านเอาตามเวบ+แมกกาซีนครับว่าเสียงมันเป็นยังไง

แล้วก็ได้ข้อสรุปไปในทางเดียวกันเกือบทุกแหล่งที่อ่านครับ
ปะมานว่า martin เบสเยอะ เสียงวินเทจ
taylor แหลมใส เสียงพุ่ง โมเดิน
Cole Clark เสียงบางๆ ระบบไฟฟ้าเยี่ยม เคาะออกทุกตำแหน่ง
Yamaha เสียงหวานใส (แยกไม่ออกเลยครับว่าคำอธิบายต่างจาก Taylor ยังไง)
ฯลฯ
ทำนองนี้อ่ะครับ อ่านๆไป มันก็จินตนาการไปเอง คิดไปเอง
ที่นี้พอไปคุยกะคนอื่นเกี่ยวกับเสียงของแต่ละยี่ห้อ ผมก็จะอธิบายเป็นตุเป็นตะตามที่ได้อ่านมาอ่ะครับ
ทั้งที่ไม่เคยได้ยินหรือแยกแยะได้เลยด้วยซ้ำไปครับ 55555

เพราะฉะนั้นเลยเห็นด้วยกับน้า pood ครับ
ว่ายี่ห้อมีผลมากที่สุดครับ
22-11-2010, 15:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ส่วนประกอบแต่ละส่วนของกีต้าร์ มีผลต่อเสียมากน้อยแค่ไหนครับ - by dear709 - 22-11-2010, 15:19

Forum Jump: