Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ส่วนประกอบแต่ละส่วนของกีต้าร์ มีผลต่อเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
Author Message
house Offline
Member

Likes Given: 0
ส่วนประกอบแต่ละส่วนของกีต้าร์ มีผลต่อเสียมากน้อยแค่ไหนครับ

เคยอ่านเจอ บางที่บอกว่า ไม้หน้า 70% ไม้ข้างไม้หลัง 30%

หรือขึ้นอยู่กับชนิดของไม้ ที่ใช้ทำกีต้าร์ตั้งแต่

โครงสร้างบอดี้ คอ บริจ นัท พิน แซดเดิ้ล เฟรต การเคลือบสี ฯลฯ

เห็นมีหลายคน ว่า เปลี่ยน นัท กับ แซดเดิ้ล แล้วจะทำให้เสียงดีขึ้น อันนี้จริงหรือเปล่าครับผม

20-11-2010, 16:57
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ส่วนประกอบแต่ละส่วนของกีต้าร์ มีผลต่อเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
ทุกส่วนต้องพึ่งพากัน
สำคัญไม่ยิ่งหย่อนกันเลยครับ
ไม่จำเป็นต้องเทียบเป็น % ก็ได้
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-11-2010, 17:05
Website Find Like Post Reply
mai_911 Offline
Senior member

RE: ส่วนประกอบแต่ละส่วนของกีต้าร์ มีผลต่อเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
ผมว่าคนเล่นมีผล 80%เลยครับ อยางคนเก่งๆที่เคยเจอ เล่นกีต้าร์ตัว 3,000 ก็ฟังออกมาดูดี

แต่กรณีนี้ก็ตามที่น้าป๋อบอกเลยครับ เทียบ % ไม่ได้ ถ้าหูไม่เทพหูไม่ทองจริงๆ ทดสอบแบบ Blind test ไม่รู้สเป็คก่อนเล่น ผมว่ายากที่จะฟังออกครับ เพราะเวลาที่เรารู้ก่อนว่ามันประกอบด้วยอะไร สมองจะทำหน้าที่อุปทานไปล่วงหน้าแล้วครับ ^^
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
(This post was last modified: 21-11-2010, 10:27 by mai_911.)
21-11-2010, 10:24
gttle Offline
Senior member

เปลี่ยน saddle มีผลต่อเสียงพอสมควรครับส่วนจะดีไม่ดีชอบไม่ชอบแล้วแต่ครับขึ้นอยู่ความชอบของเรากับกีตาร์ด้วยอย่าง maton นี่ saddle เป็น tusq เปลี่ยนเป็นกระดูกแล้วบางคนว่าแย่ลง ส่วน martin ก็ว่าใช้กระดูกดีกว่า tusq เป็นต้น

ส่วน nut ไม่ค่อยมีผลครับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

21-11-2010, 11:48
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
ทั้งวัสดุที่ใช้และเทคนิคการสร้างมีผลต่อเสียงแน่นอน แต่จะให้บอกว่าอย่างละกี่เปอร์เซ็นนี่คงไม่ได้หรอกครับ คงบอกได้เคร่าๆอย่างเช่นชนิดของไม้ top มีผลมากกว่าชนิดของไม้ back & side เป็นต้น แต่คนเราก็ชอบไม่เหมือนกัน การที่เสียงต่างไม่ได้แปลว่าเสียงดีกว่าครับ
Just for fun!
21-11-2010, 16:05
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(21-11-2010, 11:48)gttle Wrote: เปลี่ยน saddle มีผลต่อเสียงพอสมควรครับส่วนจะดีไม่ดีชอบไม่ชอบแล้วแต่ครับขึ้นอยู่ความชอบของเรากับกีตาร์ด้วยอย่าง maton นี่ saddle เป็น tusq เปลี่ยนเป็นกระดูกแล้วบางคนว่าแย่ลง ส่วน martin ก็ว่าใช้กระดูกดีกว่า tusq เป็นต้น

ส่วน nut ไม่ค่อยมีผลครับ

ต่างมุมมองนะครับ
เสริมว่า.....หากทุกส่วนประกอบคุณภาพดีทั้งหมด ยกเว้น Nut มีคุณภาพไม่ดี หรือปรับร่องNut ต่ำหรือสูงมากเกินไป ทำให้ระดับวางสายผิดพลาด หรือ ระดับของร่อง Nut เอนไปข้างบนหรือข้างล่างมากเกินไป Intonation ก็เพี้ยนเปลี่ยนไป หรือร่องNut กว้างมากเกินไป เสียงก็อาจกังวานไม่เต็มที่

ทุกอย่างข้างบนที่กล่าวถึง มีผลทำให้กีตาร์นั้นได้เสียงดีออกมาแค่ 10%
....oops....ว่าจะไม่เทียบเป็นเปอร์เซ็นต์แล้วเชียว
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 21-11-2010, 21:22 by povation.)
21-11-2010, 16:09
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ส่วนประกอบของกีต้าร์ที่มีผลต่อเสียงมากที่สุดคือ "ยี่ห้อ" ครับ ส่วนเรื่องอื่นๆนั้นไม่มีผลที่ชัดเจนซักอย่างเดียว ผมยังไม่เคยเจอใครที่สามารถหลับตาฟังเสียงแล้วบอกว่ากีต้าร์ตัวที่ฟังอยู่ทำด้วยไม้ชนิดไหน เป็นไม้ solid หรือ laminate การเปลี่ยนชิ้นส่วนอย่างเช่นขนาดและชนิดของสาย saddle หรือ bridge pin นั้นบางครั้งก็ทำให้เสียงเปลี่ยนไปแต่ไม่ใด้หมายความว่าเสียงจะดีขึ้นนี่ครับ
21-11-2010, 21:07
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
เท่าที่เคยอ่านก็เห็นว่าไม้ top มีผลมากสุดล่ะครับ
ไม่ใช่บทความที่มีแหล่งอ้างอิงอะไรนะครับ แค่เคยอ่านแว๊บๆมาจากในเวบของ seagull เท่านั้นครับ

ส่วนความเห็นที่แตกๆกันออกมาของน้าแต่ละคนตามข้างบนนั้น
ไม่รู้น้า pood ปะชดหรือป่าวนะครับ แต่ผมเห็นด้วยสุดๆ ครับ

ทุกวันนี้ผมรับรู้เสียงกีต้าจากการ "อ่าน" มากกว่าการ "ฟัง" อีกครับ
เพราะผมมีกีต้าแค่ 3 ตัว ดังนั้นถ้าเป็นยี่ห้อนอกเหนือจากที่ผมมี
ผมก็ทำได้แค่หาอ่านเอาตามเวบ+แมกกาซีนครับว่าเสียงมันเป็นยังไง

แล้วก็ได้ข้อสรุปไปในทางเดียวกันเกือบทุกแหล่งที่อ่านครับ
ปะมานว่า martin เบสเยอะ เสียงวินเทจ
taylor แหลมใส เสียงพุ่ง โมเดิน
Cole Clark เสียงบางๆ ระบบไฟฟ้าเยี่ยม เคาะออกทุกตำแหน่ง
Yamaha เสียงหวานใส (แยกไม่ออกเลยครับว่าคำอธิบายต่างจาก Taylor ยังไง)
ฯลฯ
ทำนองนี้อ่ะครับ อ่านๆไป มันก็จินตนาการไปเอง คิดไปเอง
ที่นี้พอไปคุยกะคนอื่นเกี่ยวกับเสียงของแต่ละยี่ห้อ ผมก็จะอธิบายเป็นตุเป็นตะตามที่ได้อ่านมาอ่ะครับ
ทั้งที่ไม่เคยได้ยินหรือแยกแยะได้เลยด้วยซ้ำไปครับ 55555

เพราะฉะนั้นเลยเห็นด้วยกับน้า pood ครับ
ว่ายี่ห้อมีผลมากที่สุดครับ
22-11-2010, 15:19
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
คำถามกำกวม
ไม้หน้า (Top)
ไม้หลัง (Back)
ไม้ข้าง (Side)
บริดจ์ (Bridge)
แซดเดิ้ล (Saddle)
นัท (Nut)
ยี่ห้อ (Brand)
ไม่มีผลต่อเสียงกีตาร์เลยครับ

สิ่งที่มีผลต่อเสียงกีตาร์คือ สายกีตาร์
เพราะถ้าไม่มีสาย มันก็ไม่มีเสียง
ถึงมีเสียงตอนเคาะ มันก็คือกลองนั่นเอง ไม่ใช่กีตาร์ Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
22-11-2010, 16:15
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

คนเล่นครับ ทุกวันนี้ผมปลงละ นักกีตาร์จะมีสำเนียงการเล่นเป็นของตัวเอง เมื่อเล่นไปถึงระดับนึง

จับกีตาร์ตัวไหน เสียงออกมาเหมือนกันหมด เชื่อผมสิ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
22-11-2010, 16:19

Forum Jump: