Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
Author Message
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
RE: ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
ใช่ ครับน้าเวป มันร้อน ครับ
17-11-2010, 22:45
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
ถ้าจะเอา Zoom Q3 มาใช้เป็นไมโครโฟนอย่างที่น้าเว้บบอกก็ทำใด้ครับแต่กล้องราคาถูกส่วนมากไม่มีแจ้คให้เสียบไมค์นอกนะครับ

เรื่อง sensor ร้อนนี่แน่นอนครับแต่เรื่อง sensor พังนี่เป็นไปไม่ใด้เพราะถ้าพังพวกบริษัทกล้องใหญ่ๆอย่าง Canon หรือ Nikon คงเจ๊งกันไปหมดแล้วแต่ถ้าเป็นกล้องจีนก็ตัวใครตัวมันละครับ กล้อง DSLR ที่ถ่ายหนังใด้ทุกตัวมี heat sensor ครับ ถ้าเริ่มร้อนมันก็ปิดตัวเองทันที เรื่องนี้กล้อง Sony เสียเปรียบเพราะมีระบบ antishake อยู่ในตัวกล้องที่ motor ทำงานตลอดดังนั้นถ้าอยากถ่ายนานๆจึงต้องปิด antishake ก่อนครับ

ผลการทดสอบ Sanyo Xacti DP2 มาแล้วครับ

ตัวจริงนั้นขนาดเล็กกว่ามือถือทั่วไปอีก วันนี้ต้องไปรับที่ไปรษณีและโดน๓ษีไปสีร้อยกว่าบาทแต่ราคาก็ยังไม่ถึงหกพันบาทอยู่ดี

Clip แรกเป็นการลองภาค video แบบ 1920x1080P ครับ

ผลออกมาก็ไม่มีเรื่องให้แปลกใจเพราะเห็นใน Youtube มาหลายคลิปแล้ว ที่ไม่มีใครทำใน Youtube ตอนนี้ก็คือการทดสอบภาค audio ผมเลยลองถ่ายจากจอ TV มาให้ฟังเสียงกันครับ

ส่วนเรื่องการถ่ายรูปนั้นก็ดีไม่แพ้กล้อง compact ขนาดสิบล้านพิกเซลทั่วๆไปครับ สรุปใด้ว่าตัวนี้มันสารพัดประโยชน์กว่า Q3HD มากมายแม้เสียงจะเป็นรองก็ตาม ตอนนี้ผมไม่ทราบว่าเมืองไทยมีขายที่ไหนเหมือนกันครับ
17-11-2010, 23:53
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ขอบคุณข้อมูลน้า Pood และน้า nit gt ครับ ค่อยสบายใจหน่อยครับ จะได้ใช้ 550d ถ่ายวิดีโอต่อไป ไม่ต้องซื้อกล้องวิดีโอแยกอีกครับ
18-11-2010, 03:50
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมหาขาต่อสำหรับใส่ไมค์นอกกับกล้อง Sony ที่ hot shoe ไม่เหมือนของชาวบ้านใด้แล้วเลยเอามาฝากน้าซินครับ ความจริงจะใช้เป็น hot shoe adapter ร้านนี้ก็มีขายแต่ผมว่ามันดูไม่แข็งแรงและเห็นบางคนบอกว่าถ่ายแล้วบางที่มีขนของ dead cat ติดอยู่ในรูปด้วย

เลยถือโอกาสลองถ่ายรูปด้วย Sanyo Xacti DP2 เป็นการ test ไปด้วยเลยพร้อมๆกัน

[Image: sany0001w.jpg]
[Image: sany0004y.jpg]

ขาติดไมค์ซื้อใด้ที่นี่ครับ ส่งฟรีด้วย

http://www.seedcamera.com/Misc-Accessory...acket.html
19-11-2010, 22:48
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(19-11-2010, 23:03)cin Wrote:
(17-11-2010, 15:11)Webmaster Wrote: แนะนำเพิ่มเติมครับ สำหรับใครที่มี Q3 อยู่แล้ว(หรือแม้แต่ HN4) ถ้าชอบเสียงของเจ้าตัวนี้ ต่อสายจาก line out / headphone มาเข้าที่กล้องได้เลยครับ แล้วถ้าเพิ่มความสะดวก ก็หา adaptor มาต่อ hotshoe บนกล้องได้เลยครับ

น้าเวปครับผมลองเอา Q3 ต่อช่อง Line ออกมาที่กล้อง ปรากฏว่าเสียงเข้ามาที่กล้องจริงอยู่ครับ
แต่เสียงแตกพร่าไปหมดเลย ผมลองปรับระดับเสียงหลายๆแบบดูแล้ว ไม่ว่าจะลดเสียงที่ออกจาก Q3 เสียงทีได้ก็ไม่ดีขึ้นเลยครับ
หรือว่าผมยังปรับไม่ถูกต้องอยู่รึป่าว

อาจจะต้องลองปรับลดเสียงที่ตัวกล้องครับ (ไม่แน่ใจ บางรุ่นก็ไม่มี หรือ อาจจะต้องรอ update firmware ครับ)
20-11-2010, 03:52
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
(20-11-2010, 03:52)Webmaster Wrote: อาจจะต้องลองปรับลดเสียงที่ตัวกล้องครับ (ไม่แน่ใจ บางรุ่นก็ไม่มี หรือ อาจจะต้องรอ update firmware ครับ)

ในกล้องรุ่นที่ผมใช้ เข้าใจว่าไม่สามารถปรับระดับเสียงขาเข้าได้ครับ
ลองหาดูเหมือนกันเผือจะลดสัญญาณเสียงให้เบาลงก่อนเข้า
20-11-2010, 07:05
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
ผมได้ตัวไมค์ติดกล้องของ Rode มาแล้วครับก็เลยคันๆอยากทดลองเสียง
เพื่อเปรียบเทียบกันระหว่างเสียงของ Zoom Q3 กับ Rode SVM stereo Mic
ซึ่งเป็นคอนเดนเซอร์ทั้งคู่ ทีนี้ไม่รู้จะไปถ่ายเอาเสียงจากไหนดี ไหนๆพวกเราส่วนใหญ่เอามา
เพื่ออัดคลิปเล่นกีต้าร์กันเป็นส่วนใหญ่ ก็เลยอัดตัวเองเล่นเองเนียแหละ โปรดฟังแค่คุณภาพของเสียงที่อัดก็พอนะครับ

เพื่อความเป็นธรรมผมตั้งระดับความสูง ความห่างของไมค์ทั้งสองตัวเท่าๆกัน
เรียกว่าอยู่ในจุดติดๆกัน และระดับความสูงของไมค์ทั้งสองตัว อยู่ประมาณซาวนด์โฮลของกีต้าร์
ห่างจากตัวกีต้าร์ประมาณ 4 ฟุตครับ ตั้งระดับการบันทึกเสียงของ Q3 ไว้ที่ High Gain ไม่มีที่กันลมครอบ
ส่วน Rode ผมตั้งไว้ที่ระดับปกติเหมือนกัน คือรับเสียงเต็มที่ ไม่ใส่ที่กันลมเหมือนกันครับ
เสียงที่อัพโหลดบน Youtube ดรอปไปหน่อยครับ เสียงจริงๆดีกว่านี้

ลองฟังดูนะครับว่าท่านชอบแบบไหน เพื่อเป็นแนวทาง สำหรับท่านอื่นๆที่สนใจครับ
เรื่องภาพที่ได้ไม่ต้องพูดถึงกล้องถ่ายรูปกินขาดอยู่แล้ว
ส่วนเรื่องเสียงที่ได้เนี่ย ช่วยกันวิจารณหน่อยนะครับ ขออย่าวิจารณ์คนร้องก็พอ Big Grin

[Image: DSC01001.jpg]
(This post was last modified: 25-11-2010, 07:58 by Cin.)
24-11-2010, 21:28
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
ผมฟังแล้วไมค์ของ rode ดีกว่านะครับ
เสียงชัดเจนกว่าเยอะเลยครับ ดูแล้วเกิดกิเลสอีกแล้ว
ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ พอบอกได้มั้ยครับ
(ดูตั้งหลายรอบ ว่าอัดพร้อมกันหรือเปล่า มาเห็นชัดตอนคุณcinหยีตา ตอนร้องคำว่าซอรี่
เล่นดี ร้องดี แอคชั่นดีครับ)
24-11-2010, 23:37
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(24-11-2010, 21:28)cin Wrote: ...เปรียบเทียบกันระหว่างเสียงของ Zoom Q3 กับ Rode SVM stereo Mic
ซึ่งเป็นคอนเดนเซอร์ทั้งคู่ ..... โปรดฟังแค่คุณภาพของเสียงที่อัดก็พอนะครับ
....ส่วนเรื่องเสียงที่ได้เนี่ย ช่วยกันวิจารณหน่อยนะครับ ขออย่าวิจารณ์คนร้องก็พอ

เท่าที่ฟัง....
Rode SVM stereo Mic เป็นไมค์ ขี้ฟ้อง ...เสียงกีต้าร์ชัดแทบทุกเม็ด
ถ้าซ้อมมาไม่ดี หรือเล่นแบบเอาแค่ take เดียว ผ่าน ...ควรหลีกเลียงไปใช้ Zoom Q3 ดีกว่า !!!
ส่วนเสียงร้อง ที่ได้ฟังจากการบันทึกโดย Rode SVM stereo Mic ดูชัดถ้อยชัดคำกว่า ทำให้น่าฟังกว่าเยอะ เพราะอย่างน้อยก็รู้ว่า "ร้องอะไรอยู่.."
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
25-11-2010, 09:48
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
Thanks Cin (and of course Pood too) for your experimental tests, very interesting. This could very well be what I've been searching for since I got mingle with YouTube a little more than a year ago. I'll check them out when I'm back in USA in Jan.Cool
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
25-11-2010, 10:16

Forum Jump: