Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลาวดวงเดือน By บ่าวเจียงใหม่
Author Message
goood Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ลาวดวงเดือน By บ่าวเจียงใหม่

ขอแจมด้วยคนผิดพลาดยังไงขออภัยมานะที่นี่ด้วยครับ
เพลงลาวดวงเดือน เป็นเพลงไทยเดิมเพลงหนึ่งที่รู้จักกันดีในหมู่ชาวไทย ทรงพระนิพนธ์โดยพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม (พระนามเดิม พระองค์เจ้าชายเพ็ญพัฒนพงศ์) พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ 5) ประสูติเมื่อวันที่ 13 กันยายน พ.ศ. 2425
เดิมเพลงนี้กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดมทรงตั้งชื่อว่า เพลงลาวดำเนินเกวียน แต่เนื่องจากเนื้อร้องมีคำว่า ดวงเดือน อยู่หลายตอน ทำให้ผู้ฟังเรียกผิดเป็น ลาวดวงเดือน

ประวัติของเพลงลาวดวงเดือน มีอยู่ว่า เมื่อกรมหมื่นพิไชยมหินทโรดมได้เสด็จไปนครเชียงใหม่ และเกิดชอบพอกับเจ้าหญิงชมชื่น พระธิดาองค์โตของเจ้าราชสัมพันธวงศ์และเจ้าหญิงคำย่น ณ ลำพูน ทรงโปรดให้ข้าหลวงใหญ่มณฑลพายัพเป็นเถ้าแก่เจรจาสู่ขอ แต่ได้รับการทัดทาน ไม่มีโอกาสที่จะได้สมรสกัน ทำให้พระองค์โศกเศร้ามาก และได้ทรงพระนิพนธ์เพลงนี้ขึ้น เมื่อใดที่ทรงระลึกถึงเจ้าหญิงชมชื่น ก็จะทรงดนตรีเพลงลาวดำเนินเกวียน (ลาวดวงเดือน) เพลงนี้ หรือให้มหาดเล็กเล่นให้ฟัง มาตลอดพระชนมชีพ

(This post was last modified: 09-11-2010, 23:29 by goood.)
09-11-2010, 23:22
Find Like Post Reply
ton666 Offline
Senior member

RE: ลาวดวงเดือน By บ่าวเจียงใหม่
ชอบครับ ตอนเทอร์โมโลเเล้วเล่นโมโลดี้ไปด้วย

ฟังดูเเล้ว ชวนให้อยากเล่นบ้าง

สวนประวัตเพลงไม่เคยรู้มาก่อน ซาบซึ้งมากครับ
มั่วตัวพ่อ....ของจริงครับ พี่น้องครับ
11-11-2010, 00:33
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ลาวดวงเดือน By บ่าวเจียงใหม่
ไม่ทราบว่าเรียบเรียงเองด้วยรึป่าวครับ เพราะมากครับ
ถ้าว่างขอเชิญแสดงสดงาน meeting 6 ด้วยนะครับ Big Grin
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=8087
11-11-2010, 02:17
Website Find Like Post Reply
goood Offline
**

เพลงนี้ถูกเรียบเรียงขึ้นสำหรับกีต้าร์คลาสิคโดย อ.มนูญ พลอยประดับครับ สามารถนำชื่อของท่านไปดูประวัติต่างของท่านใน Googleได้ครับเป็นนักกีต้าร์คลาสิคเชียงใหม่ ชั้นครูคนนึงทีเดียวครับ ผมคงคิดการเรียบเรียงขนาดนั้นไม่ไหวครับถ้า "ไว้ใจได้กา"ละก้อพอไหวอยู่ครับ +55+
ส่วนไปร่วมงานนั้น คงไม่สามารถไปได้ครับ ทำงานอยู่ที่เกาะสมุยครับ งานประจำครับไม่ว่างเลยครับขอโทษด้วยจริงๆครับ ไว้จะเล่นเพลงอื่นๆมาให้ฟังใหม่ครับ ตอนนี้กะลังศึกษาวิธีการอัดเสียงลงคอมผ่านโปรแกรม Sonar อยู่ คาดว่าการบันทึกเสียงและภาพอาจจะดีกว่านี้ครับจะซ้อมให้มากด้วยครับ แบบยังใหม่กับเรื่องคอมครับ จะพยายามปรับปรุงส่วนที่อ่อนครับแล้วเจอกันใหม่ครับ บายครับ
(This post was last modified: 11-11-2010, 15:59 by goood.)
11-11-2010, 15:51
Pun Offline
**

Likes Given: 1
ผมมี CD ของอาจารย์ ชุด Thailand my love กับ Power of Mountain
สั่งซื้อจากอาจารย์โดยตรงเลย
ผมชอบเพลง Giving freedom กับ จ๊อย
เพลงลาวแพนก็เพราะ (แต่ผมชอบversion ของอ.อ้วน มากกว่า)
น่าเสียดายที่อาจารย์ไม่ได้ทำโน๊ตออกมาด้วย

คุณบ่าวเจียงใหม่ มีโอกาสได้คุยกับอาจารย์ ฝากสอบถามเรื่องโน๊ตด้วยนะครับ
25-11-2010, 15:48
chacha Offline
**

ไพเราะจับใจ ยิ่งได้ทราบประวัติของเพลงแล้ว ทำให้ทราบซึ้งขึ้นอีก ชอบครับ
14-12-2010, 22:38
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
อ.อ้วนนี่ใครครับ ใช่ อ.วรเทพ หรือเปล่าครับ
ผมมีโน๊ตเพลงลาวแพนของ อ.กีรตินันท์ สดประเสริฐอยู่
ความยาวถ้าจำไม่ผิดประมาณ 30 หน้า บรรเลงยาว 18 นาทีกว่า ๆ
ถ้าไม่ชอบจริง คนฟังคงหลับไปหลายรอบเลยครับ

14-12-2010, 23:12
Pun Offline
**

Likes Given: 1
อ.อ้วน = อ.กีรตินันท์ ครับ
ลาวแพนของอ.อ้วน เล่นยากมาก
version ของอ.มนูญน่าจะง่ายกว่าแต่แกไม่ได้ทำโน๊ตออกมา
17-12-2010, 09:41

Forum Jump: