Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
made in USA คือที่สุดของที่สุดแล้วหรือครับ
Author Message
thepick Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
made in USA คือที่สุดของที่สุดแล้วหรือครับ
คือผมตั้งกระทู้ไม่ได้กวน... ใครนะครับ ถามเพราะไม่รู้ พอเห็นพูดถึงกีต้าร์เมือไหร่ จะมีคนพูด และแนะนำรุ่นที่ต้อง แมด อิน ยูเอส กันตลอดเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นกีต้าร์(ไฟฟ้า) จากค่ายไหนก็ตาม จะมีคนพูดถึงน้อยมากกับรุ่นที่ผลิตใน เอเชีย ทั้งที่ราคาถูกกว่า ครึ่ง หนึ่งเลยอ่ะครับ ยกตัวอย่างนะครับ G&L กับ epiphone ครับ ผมว่าส่วนตัวแล้ว เสียงพวกนี้เมื่อเทียบกับ สเป็ก (อะไหล่,เนื้อไม้,ปิ๊คอัพ) ต่อ สเป็ก กับ fender กับ gibson มันเสียงแทบไม่ได้แตกต่างกันเลยครับ (หรือผมหูยังไม่ถึงขั้นครับ) ส่วนตัวผมเป็นมือใหม่นะครับ บอกตามตรง มีอะไรปล่อยไก่ไปต้องขออภัยด้วยครับ รบกวน ขอความรู้ด้วยนะครับ ว่าทำไมต้อง made in USA ครับ
22-10-2010, 17:21
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: made in USA คือที่สุดของที่สุดแล้วหรือครับ
USA คือประเทศที่เป็นต้นตำรับของการผลิตและคิดค้นกีตาร์ไฟฟ้า และกีตาร์โปร่งแบรนด์ดังๆที่เรารู้จักกัน
เพลงที่โด่งดังเป็นตำนานในโลกก็สร้างสรรค์มาจากสำเนียงกีตาร์ที่ Made in USA แทบทั้งนั้น
นักดนตรีจากฝั่งยุโรปยังต้องบินไปซื้อกีตาร์ Fender Gibson Martin Taylor ถึงอเมริกา

จึงเป็นจุดเริ่มต้นของ ค่านิยม ที่คนไทยรับมา เพราะถือว่าสุดยอดแล้ว USA เนี๊ยะ!
เหมือนค่านิยมในกลุ่มชายไทยที่บอกว่า ชายได้ชายถือว่าสุดยอดของชีวิตเลย Tongue

ค่านิยมสามารถเปลี่ยนได้..เหมือนที่หลายค่ายเคยสร้างกีตาร์ขึ้นมาและคิดจะเปลี่ยนค่านิยมตรงนี้
ก็จุดกระแสกีตาร์ยี่ห้อใหม่ รุ่นใหม่ สร้างศิลปินขึ้นมาใหม่เป็น Icon ของกีตาร์
แต่ก็ได้แค่ในระดับหนึ่งเท่านั้น ยังเทียบชั้นไม่ได้กับยี่ห้อเดิมที่มีอยู่ในตลาดก่อนหน้านั้น
เรียกว่าเป็นกีตาร์ทางเลือก แล้วแย่งส่วนแบ่งการตลาดไปได้บางส่วน

กีตาร์ตัวนั้น ยี่ห้อนี้ ชอบหรือไม่ชอบ ดีหรือไม่ดี ตัดสินที่ตัวเราเองได้ครับ
เพราะเงินเรา หูเรา มือเราก็เล่นเอง และก็เป็นตังค์เราเองที่จ่ายตอนซื้อ
เรียกว่า ค้นพบตัวเองว่าชอบแบบไหน อย่าแค่อยากต่อต้านหรือโหนกระแสค่านิยม

อยากให้ค่านิยมในยี่ห้อกีตาร์ตกฮวบฮาบเหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านเราเมื่อก่อนก็ต้องยี่ห้อ Sony หรือ National (Panasonic) เท่านั้น
แต่ตอนนี้สองยี่ห้อนี้เหลือแต่ชื่อเท่านั้น เพราะโดนยี่ห้ออื่นแย่งส่วนแบ่งไปเกือบครึ่งแล้ว
กะจะให้ Yamaha, Cort, Parkwood, Epiphone, Ovation เกาหลี ของผมที่เก็บไว้คงได้เชิดหน้าชูตากับเขามั๊ง

ลืมบอกไปอีกอย่างคือเรื่อง..รสนิยม..อันนี้สำคัญเลย
มันบ่งบอกถึงสถานะทางการเงิน(แบบเหลือกินเหลือเก็บ)ของคนเล่นด้วย
หลายๆคนจึงพยายามเข้าถึงการมีรสนิยมดี (คนในกลุ่มนั้นสร้างไว้)
ไม่ได้หมายความว่าคนเล่นกีตาร์ราคาถูกจะจนแล้วยังไม่มีรสนิยมนะครับ
คือควรเล่นในกลุ่มที่เห็นคุณค่าในรสนิยมเดียวกัน

รถยนต์ Honda หรือ Toyota รุ่นที่ราคาใกล้เคียงกันกับ Nissan, Mazda ผมว่าไม่เห็นจะแตกต่างเลย
วิ่งได้เหมือนกัน เสียได้เหมือนกัน ชนก็ตายได้เหมือนกัน (คนขับรถรุ่นแพงกว่านี้ก็ยังตาย)
แต่ Honda กับ Toyota ทำไมคนนิยมซื้อมาขับเกลื่อนเมือง บอกว่าขายได้ราคาดี ทั้งที่ซื้อมาขับ ไม่ได้ซื้อมาขายซักหน่อย

เอาเป็นว่ากีตาร์เอเชีย ทำในเอเชีย โดยชาวเอเชีย ถ้าเกิดก่อนกีตาร์ USA เช่น Gibson, Fender, Martin
แล้วมีศิลปินฝรั่งในยุค 60-70 แทบทุกวงเล่นเพลงแล้วฮิตมีคนฟังชื่นชอบไปทั่วโลก
รับรองว่ากีตาร์ Gibson, Fender, Martin เกิดยากแน่นอนครับ

เหนื่อยโว้ย...Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
22-10-2010, 19:38
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: made in USA คือที่สุดของที่สุดแล้วหรือครับ
สำหรับผม ผมคิดว่าที่สุดของที่สุดนั้นขึ้นอยู่กับศิลปินที่ผมชอบน่ะครับ

ผมชอบ Stevie Ray Vaughan มาก
เค้าใช้ Fender made in USA
เพราะฉะนั้นถ้าผมจะซื้อ Fender ยังไงก็ต้อง made in USA อ่ะครับมันถึงจะเป็นที่สุด
เพราะผมอยากมีกีต้าอย่างน้า SRV เค้า
(ถ้าจะให้สุดจริงๆ ต้องเป็น Fender made in USA + สี 3 tone sunburst + ปิ๊กการ์ดสีดำด้วยครับ)
จะซื้อ made in Japan หรือ Mexico มันก็ไม่สุดอ่ะคับ อารมณ์จะค้างๆคาๆ

แต่ถ้าผมเกิดชอบโคะยูกิ (พระเอกในการ์ตูนเรื่อง Beck)....ผมไม่ได้ไร้สาระนะครับ การ์ตูนเรื่องนี้สนุกจริงๆ
ผมก็จะคิดว่า Fender made in Japan คือที่สุดของผมครับ
tele สีเหลือง ปิ๊กการ์ดดำ แบบของน้ากีต้าเก่าอ่ะครับ เหมือนของโคะยูกิเลย
(แต่ของน้าเค้า Mexico นะครับ)

"look กับ made in ต้องเหมือนกับศิลปินที่ชอบ" สำคัญกับผมมากกว่าเสียงและคุณภาพครับ
เพราะตอนนี้ผมมีความสุขที่จะเลียนแบบมากกว่าสร้างเอกลักษณ์ของตัวเองอ่ะครับ (ไม่มีปัญญาสร้างนั่นเองครับ)

สรุปว่าผมคิดว่า made in USA คือที่สุดของที่สุด เพราะศิลปินที่ผมชอบทั้งหมดใช้กีต้า made in USA ครับ
(This post was last modified: 22-10-2010, 21:35 by dear709.)
22-10-2010, 21:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กระทู้นี้ต้องแขวนตรับเพราะเป็นกระทู้แรกและกระทู้เดียวที่น้ายอดเยี่ยมตอบอย่างเป็นเรื่องเป็นราว

เรื่องนี้ถ้าจะตอบให้หมดเปลือกก็คงต้องพิมพ์กันทั้งวันเป็นแน่ ดังนั้นผมขอเป็นคนอ่านก็ดีกว่าครับ ความจริงแล้วความสัมพันธ์ระหว่างแหล่งผลิตของสินค้ากับค่านิยมมันไม่ใด้จำกัดแต่กีต้าร์นะครับ มันรวมถึงสินค้าอุปโภคเกือบทุกชนิดเลยละ
22-10-2010, 21:53
SuwaanZ Offline
Junior member
**

(22-10-2010, 19:38)ยอดเยี่ยม Wrote: USA คือประเทศที่เป็นต้นตำรับของการผลิตและคิดค้นกีตาร์ไฟฟ้า และกีตาร์โปร่งแบรนด์ดังๆที่เรารู้จักกัน
เพลงที่โด่งดังเป็นตำนานในโลกก็สร้างสรรค์มาจากสำเนียงกีตาร์ที่ Made in USA แทบทั้งนั้น
นักดนตรีจากฝั่งยุโรปยังต้องบินไปซื้อกีตาร์ Fender Gibson Martin Taylor ถึงอเมริกา

จึงเป็นจุดเริ่มต้นของ ค่านิยม ที่คนไทยรับมา เพราะถือว่าสุดยอดแล้ว USA เนี๊ยะ!
เหมือนค่านิยมในกลุ่มชายไทยที่บอกว่า ชายได้ชายถือว่าสุดยอดของชีวิตเลย Tongue

ค่านิยมสามารถเปลี่ยนได้..เหมือนที่หลายค่ายเคยสร้างกีตาร์ขึ้นมาและคิดจะเปลี่ยนค่านิยมตรงนี้
ก็จุดกระแสกีตาร์ยี่ห้อใหม่ รุ่นใหม่ สร้างศิลปินขึ้นมาใหม่เป็น Icon ของกีตาร์
แต่ก็ได้แค่ในระดับหนึ่งเท่านั้น ยังเทียบชั้นไม่ได้กับยี่ห้อเดิมที่มีอยู่ในตลาดก่อนหน้านั้น
เรียกว่าเป็นกีตาร์ทางเลือก แล้วแย่งส่วนแบ่งการตลาดไปได้บางส่วน

กีตาร์ตัวนั้น ยี่ห้อนี้ ชอบหรือไม่ชอบ ดีหรือไม่ดี ตัดสินที่ตัวเราเองได้ครับ
เพราะเงินเรา หูเรา มือเราก็เล่นเอง และก็เป็นตังค์เราเองที่จ่ายตอนซื้อ
เรียกว่า ค้นพบตัวเองว่าชอบแบบไหน อย่าแค่อยากต่อต้านหรือโหนกระแสค่านิยม

อยากให้ค่านิยมในยี่ห้อกีตาร์ตกฮวบฮาบเหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านเราเมื่อก่อนก็ต้องยี่ห้อ Sony หรือ National (Panasonic) เท่านั้น
แต่ตอนนี้สองยี่ห้อนี้เหลือแต่ชื่อเท่านั้น เพราะโดนยี่ห้ออื่นแย่งส่วนแบ่งไปเกือบครึ่งแล้ว
กะจะให้ Yamaha, Cort, Parkwood, Epiphone, Ovation เกาหลี ของผมที่เก็บไว้คงได้เชิดหน้าชูตากับเขามั๊ง

ลืมบอกไปอีกอย่างคือเรื่อง..รสนิยม..อันนี้สำคัญเลย
มันบ่งบอกถึงสถานะทางการเงิน(แบบเหลือกินเหลือเก็บ)ของคนเล่นด้วย
หลายๆคนจึงพยายามเข้าถึงการมีรสนิยมดี (คนในกลุ่มนั้นสร้างไว้)
ไม่ได้หมายความว่าคนเล่นกีตาร์ราคาถูกจะจนแล้วยังไม่มีรสนิยมนะครับ
คือควรเล่นในกลุ่มที่เห็นคุณค่าในรสนิยมเดียวกัน

รถยนต์ Honda หรือ Toyota รุ่นที่ราคาใกล้เคียงกันกับ Nissan, Mazda ผมว่าไม่เห็นจะแตกต่างเลย
วิ่งได้เหมือนกัน เสียได้เหมือนกัน ชนก็ตายได้เหมือนกัน (คนขับรถรุ่นแพงกว่านี้ก็ยังตาย)
แต่ Honda กับ Toyota ทำไมคนนิยมซื้อมาขับเกลื่อนเมือง บอกว่าขายได้ราคาดี ทั้งที่ซื้อมาขับ ไม่ได้ซื้อมาขายซักหน่อย

เอาเป็นว่ากีตาร์เอเชีย ทำในเอเชีย โดยชาวเอเชีย ถ้าเกิดก่อนกีตาร์ USA เช่น Gibson, Fender, Martin
แล้วมีศิลปินฝรั่งในยุค 60-70 แทบทุกวงเล่นเพลงแล้วฮิตมีคนฟังชื่นชอบไปทั่วโลก
รับรองว่ากีตาร์ Gibson, Fender, Martin เกิดยากแน่นอนครับ

เหนื่อยโว้ย...Rolleyes

เหมือนค่านิยมในกลุ่มชายไทยที่บอกว่า ชายได้ชายถือว่าสุดยอดของชีวิตเลย อันนี้ผมขอผ่านนะครับ ยกให้น้ายอดเยี่ยมเป็นสุดยอดชายล่ะกัน

22-10-2010, 22:33
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(22-10-2010, 21:53)pood Wrote: กระทู้นี้ต้องแขวนตรับเพราะเป็นกระทู้แรกและกระทู้เดียวที่น้ายอดเยี่ยมตอบอย่างเป็นเรื่องเป็นราว

เรื่องนี้ถ้าจะตอบให้หมดเปลือกก็คงต้องพิมพ์กันทั้งวันเป็นแน่ ดังนั้นผมขอเป็นคนอ่านก็ดีกว่าครับ ความจริงแล้วความสัมพันธ์ระหว่างแหล่งผลิตของสินค้ากับค่านิยมมันไม่ใด้จำกัดแต่กีต้าร์นะครับ มันรวมถึงสินค้าอุปโภคเกือบทุกชนิดเลยละ

เห็นด้วยกับความเห็นของน้ายอดเยี่ยมถึง 99.99 % ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-10-2010, 00:07
Website Find Like Post Reply
anthonyjason Offline
Member

ผมก็เป็นน่ะ เคยมีกีตาร์ที่ทำใน เกาหลี อินโด สุดท้ายก็ต้องขายเพื่อมาซื้อกีตาร์ อเมริกา เพราะมันค้างคาใจอย่างบอกไม่ถูก เพราะกีตาร์ยี่ห้อนั้นรุ่นนั้นต้นแบบ ทำใน อเมริกา

แต่ถ้าป็น yamaha กับ ibanez ก็คงต้อง Japan เท่านั้น
03-11-2010, 13:16
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

สำหรับผมแล้ว

กีต้าร์มันก็เป็นเพียงกีต้าร์ครับ
แหล่งกำเนิดหรือแหล่งผลิต
อาจจะเป็นตัวบ่งบอกถึงมาตรฐาน และคุณภาพ
แต่ก็ไม่ได้หมายความครอบคลุมถึงทุกอย่าง

กีต้าร์ดีแบรนด์ดัง.. แต่คุณภาพงานไม่สมกับคุณภาพเงิน
ก็มีออกเยอะแยะถมเถไป

กีต้าร์ดีแบรนด์ใหม่.. ก็อาจเป็นที่กังขาถึงความคงทนต่อไปในอนาคต
เพราะมันยังไม่ได้ผ่านการพิสูจน์จากการใช้งานจริง
เหมือนกับกีต้าร์แบรนด์เดิมที่เคยทำไว้ในอดีต

แต่ก็อีกนั่นล่ะ..
แล้วเรามั่นใจได้เต็มร้อยหรือเปล่า ว่ากีต้าร์ดีมีชาติตระกูลอันยาวนาน
จะสามารถคงทนได้กับการเล่นของเราจริง..

เหมือนกีต้าร์ all solid กับ laminate เช่นกันครับ
ราคาแตกต่าง.. เพราะประเภทหนึ่งเป็นไม้แท้ทั้งตัวกับอีกประเภทนึงนั้นไม่ใช่

แต่ไม้แท้ทั้งตัว.. ราคาสูง.. กลับต้องการเอาใจใส่ที่มากกว่า
ทั้งในเรื่องของความชื่น.. บวม.. เป็นฝ้า.. หรืออะไรต่อมิอะไร..
ตรงกันข้ามกับอีกประเภท.. ที่เอาไว้สมบุกสมบันได้..
ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง..

ลองนึกภาพหลับตาดูนะครับ
มีคนนึงเล่นกีต้าร์เก่งมาก.. เราฟังแล้วรู้สึกเพราะจัง
แต่พอถามว่าเขาใช้กีต้าร์อะไร
เขาอาจจะบอกว่ากีต้าร์นั้นกีต้าร์นี้.. ซึ่งคุณอาจไม่รู้จัก
หรือคุณอาจจะถามว่าผลิตที่ไหน
เขาอาจจะตอบคำถามแล้วก็อมยิ้มว่า.. เกาหลีครับ..
พอได้ฟังคำตอบ..
คุณคิดว่าคุณจะรู้สึกอย่างไร..

เช่นเดียวกัน..
เพื่อนคุณเพิ่งหัดเล่นกีต้าร์.. หรือเพิ่งหัดเล่นเพลงใหม่มา
แต่ไม่ได้บอกคุณก่อนว่า.. เขาเพิ่งหัดเล่น หรือเพิ่งฝึกเพลงใหม่มา
เล่นติดๆ ขัดๆ ฟังแล้วไม่ค่อยสนุกเสียเลย
คุณจะยังรู้สึกว่าเพลงนั้นมันเพราะหรือเปล่า..
และถ้าเผอิญว่ากีต้าร์ตัวนั้นหน้าตาธรรมด๊าธรรมดา..
คุณจะยังสนใจอยู่มั๊ยว่ากีต้าร์ตัวนั้นยี่ห้ออะไร.. ราคาเท่าไร.. เมดอินที่ไหน

กีต้าร์ตัวนั้น..
อาจจะราคาสูงจนคุณนึกไม่ถึงก็ได้ !!

กีต้าร์ไม่ว่าจะมาจากที่ไหน.. ตัวเราเท่านั้นครับที่เป็นคนกำหนด
เงินของเรา.. ความสุขของเรา.. วิธีการเล่นของเรา

.................................................

หลายคนซื้อกีต้าร์ เพราะความสุขทางใจ
บางคนมีเพียงตัวเดียวก็เพียงพอ
แต่บางคนที่ชื่นชอบการสะสม ก็มีความสุขกับการเสาะหากีต้าร์แปลกๆ
มีเสียงที่แตกต่าง.. มีรูปลักษณ์โดดเด่น หรือประวัติของผู้สร้างงานนั้น..

เราเป็นคนเล่น หรือคนสะสม.. หรือมีค่านิยมในการตัดสินใจ
เหล่านั้นต่างก็เป็นคำตอบ..ของการครอบครองกีต้าร์ในแต่ละตัว..

บางแบรนด์ที่ผลิตใน USA ที่เคยโด่งดัง
อาจเป็นแบรนด์ที่มีเจ้าของเป็นชาวเอเชีย และทีมงานในการผลิตเป็นคนเอเชียก็มี

ทั้งหมดนั้น.. เป็นเพียงเรื่องของความรู้สึกครับ..

เสียง.. วัสดุ.. รูปร่างหน้าตา และราคา.. เป็นเพียงส่วนประกอบเท่านั้น

........................................................

สำหรับผม..
กีต้าร์ที่ผมเล่นแล้วผมมีความสุขในช่วงเวลานั้น
นั่นเป็นคำตอบ..

เพราะในแต่ละช่วงวัย เราก็จะมีความชื่นชอบที่แตกต่างไป
วันนึงข้างหน้า.. ผมอาจชอบบางแบรนด์ที่เคยผ่านไป
หรือผมอาจจะไม่เล่นกีต้าร์ตัวเก่งของผมอีกเลยก็ได้
เช่น
ถ้าผมค้นพบอะไรบางอย่าง.. ที่ต้องการการตอบสนองจากกีต้าร์ตัวที่ผมเคยเล่นอยู่
หรือกีต้าร์ที่ผมเล่นอยู่.. มันไม่สามารถให้บางสิ่งที่ผมต้องการได้

ผมก็อาจต้องเสาะหากีต้าร์ที่เป็นคำตอบนั้นให้ผม

แต่อย่างน้อย.. ทุกคนจะมีกีต้าร์อยู่หนึ่งตัว
ที่ยังมีความสุขทุกครั้งที่ได้เล่น หรือเพียงหยิบจับลูบคลำ่
เหมือนผู้ชายทุกคนที่รู้จักความรักนั่นล่ะครับ

ที่อย่างน้อยในชีวิตหนึ่ง
คุณจะมีผู้หญิงคนนึง..
อยู่ในหัวใจ.. อยู่ในความทรงจำของคุณตลอดไป

เพียงแต่ว่าผู้หญิงคนนั้น.. คือคนที่อยู่เคียงข้างคุณในทุกวันนี้หรือเปล่า
หรือคุณยังคงคิดถึงใครสักคนนึงไหม.. ที่เคยเข้ามาในชีวิตคุณ..

กีต้าร์.. ก็เหมือนกันล่ะครับ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมม..!!

...........................................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
03-11-2010, 16:27

Forum Jump: