Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เวลาเห็นของดีๆราคาดีๆในeBay แล้วคิดมาก จนอดอีกแล้ว สุดจะเซ็ง
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: เวลาเห็นของดีๆราคาดีๆในeBay แล้วคิดมาก จนอดอีกแล้ว สุดจะเซ็ง
(20-10-2010, 17:23)povation Wrote: ไม่มีใครให้กีตาร์มาก่อนโอนเงินหรอกครับ (ยกเว้นผม พี่pood หรือบางท่าน)
หากทำบุญมาดี คุณพระคงคุ้มครอง
ทุกที่มีทั้งที่ไว้ใจได้และไว้ใจไม่ได้ ใครจะกล้ารับรอง!

ห่างกันโดยระยะทาง หากมีปัญหา จะกล้าส่งทนายความฟ้องหรือไม่ครับ
แต่กีตาร์ดีๆผมก็ได้มาแบบปลอดภัย 2 ตัว แล้วครับ
น้าgman สนใจตัวใดกระซิบมาได้ครับ
ผมมีเพื่อนอยู่ในนั้นเป็นนักขายมืออาชีพที่ไว้ใจได้แน่นอนและอยู่ในกลุ่ม Ovation Fan Club ด้วยครับ ผมจึงไม่ค่อยห่วงเรื่องนี้เท่าใดนัก

ก็เรื่องระยะทางนี่ล่ะครับที่ทำให้กังวล ถ้ามีปัญหาขึ้นมาคงตามคืนลำบาก
ถ้าซื้อกับร้านค้าที่โน่น (ยังไม่เคยซื้อกีตาร์นะครับ) ผมไม่ค่อยห่วงเพราะเท่าที่เจอมาค่อนข้างจะตรงไปตรงมา
แต่ผมยังไม่เคยซื้อขายกับคนที่ไม่เคยรู้จักใน classified แบบนี้ เลยไม่แน่ใจครับ

เคยเห็น Webber ในเว็บนี้น่าสนใจอยู่ครับ ไว้ถ้าอยากจะซื้อจริงๆ อาจจะรบกวนขอคำแนะนำจากน้าป๋อนะครับ ขอบคุณครับSmile

20-10-2010, 18:16
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: เวลาเห็นของดีๆราคาดีๆในeBay แล้วคิดมาก จนอดอีกแล้ว สุดจะเซ็ง
(20-10-2010, 18:16)gman Wrote:
(20-10-2010, 17:23)povation Wrote: ไม่มีใครให้กีตาร์มาก่อนโอนเงินหรอกครับ (ยกเว้นผม พี่pood หรือบางท่าน)
หากทำบุญมาดี คุณพระคงคุ้มครอง
ทุกที่มีทั้งที่ไว้ใจได้และไว้ใจไม่ได้ ใครจะกล้ารับรอง!

ห่างกันโดยระยะทาง หากมีปัญหา จะกล้าส่งทนายความฟ้องหรือไม่ครับ
แต่กีตาร์ดีๆผมก็ได้มาแบบปลอดภัย 2 ตัว แล้วครับ
น้าgman สนใจตัวใดกระซิบมาได้ครับ
ผมมีเพื่อนอยู่ในนั้นเป็นนักขายมืออาชีพที่ไว้ใจได้แน่นอนและอยู่ในกลุ่ม Ovation Fan Club ด้วยครับ ผมจึงไม่ค่อยห่วงเรื่องนี้เท่าใดนัก

ก็เรื่องระยะทางนี่ล่ะครับที่ทำให้กังวล ถ้ามีปัญหาขึ้นมาคงตามคืนลำบาก
ถ้าซื้อกับร้านค้าที่โน่น (ยังไม่เคยซื้อกีตาร์นะครับ) ผมไม่ค่อยห่วงเพราะเท่าที่เจอมาค่อนข้างจะตรงไปตรงมา
แต่ผมยังไม่เคยซื้อขายกับคนที่ไม่เคยรู้จักใน classified แบบนี้ เลยไม่แน่ใจครับ

เคยเห็น Webber ในเว็บนี้น่าสนใจอยู่ครับ ไว้ถ้าอยากจะซื้อจริงๆ อาจจะรบกวนขอคำแนะนำจากน้าป๋อนะครับ ขอบคุณครับSmile

ยินดีครับ
ที่ว่าร้านค้า ก็เอาแน่นอนไม่ได้ครับ
ผมเคยเจอร้านค้าที่ประวัติมั่นคงใน ebay มี Feedback 100% แต่เริ่มลดลงเหลือ 80% ในการขายต่อมาอีกไม่กี่ item
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-10-2010, 18:25
Website Find Like Post Reply
Noname Offline

Likes Given: 1
ตอบคุณgman

พวกฝรั่งที่ขายของกันตามwebboard แม้แต่คนที่อยู่นอกอเมริกา มักจะจ่ายเงินโดยPaypal ครับ เสียค่าธรรมเนียม3%ของราคาของ โดยPayPal จะเป็นคนกลางให้ เหมือนซื้อผ่านeBay น่ะแหละครับ

ที่นี้ ถ้าของมาไม่ถึง มาแล้วเป็นของปลอม โดนโกง ก็ไปแจ้งPayPal ถ้าเราชนะ PayPal จะเอาเงินคืนให้ครับ กระบวนการคงคล้ายๆeBay

แต่ผมก็ไม่เคยทำเหมือนกันครับ เคยแต่เกือบๆหลายทีแล้ว แต่สุดท้ายก็ซื้อของจากร้านทางnet หรือทางeBay ทุกทีไป

ส่วนทางeBay ผมก็ไม่เคยต้องเปิดcase กะ eBay ซักที (ไม่เคยน่ะดีแล้ว) เคยสั่งของแล้วมาไม่ถึง คาดว่าไปรษณีย์ทำหาย (ของราคาราวๆ5เหรียญ) คนขายก็คืนเงินให้ก่อนจะเปิดcase ร้องเรียนครับ

Acousticguitarforum ผมเข้าไปดูประจำครับ กีตาร์ที่คุณป๋อซื้อเท่าที่เห็นๆก็มาจากforumนั้นสองตัวแล้ว

21-10-2010, 09:18
gman Offline

Likes Given: 6
ขอบคุณครับ เพิ่งทราบเลยครับว่า PayPal ก็มีการรับร้องเรียนคล้ายๆ Ebay ด้วย
แต่ยังไงขออย่าให้เจอปัญหาดีกว่าครับSmile
21-10-2010, 09:45
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
พึ่งโดนเมื่อคืนเหมือนน้า noname เลยกะจะคิดดูก่อนค่อยซื้อตอนเช้า refresh อีกทีขายซะละ Sad
I haven't got a clue.
22-10-2010, 11:22

Forum Jump: