Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่องสายกีต้าร์ที่ไม่เคยแก้ได้สักที
Author Message
sunday Offline
Member

Likes Given: 0
สอบถามเรื่องสายกีต้าร์ที่ไม่เคยแก้ได้สักที
พอดีผมเล่นกีต้าร์แล้วมือเหงื่อออกเยอะมาก สายกีต้าร์ที่ว่าเคลือบแล้วก็ยังกล่อนภายในไม่ถึงสองอาทิตย์ แม้ว่าจะเช็ดถูใช้น้ำยาเคลือบสาย แต่ก็ยังไม่ได้ผล แต่พอกลับมาใช้สายธรรมดา ผมมีความรู้สึกไม่ค่อยพอใจกะสาย เสียงที่ให้มันแหลมจนไม่ค่อยพอใจ

อยากทราบว่าน้าๆ มีอะไรจะแนะนำบ้างครับ ผมจนปันญาจริงๆ จนเงินด้วย

ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ ก็ มี D'addario, elixer, Dean markley
สายไม่เคลือบที่เคย ลอง มี Martin sf , Martin sp ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ขอบคุณครับ
ครั้งนึง คิดว่า "นักกีต้าร์ที่ขาด pick ก้อเหมือนจอม ยุทธ์ ไร้กระบี่"
แต่เดียวนี้ " จอมยุทธ์ที่ไร้กระบี่ ก้อมี finger style เป็นเหมือนกำลังภายใน"
15-10-2010, 23:51
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: สอบถามเรื่องสายกีต้าร์ที่ไม่เคยแก้ได้สักที
ถ้า elixer ยังเอาไม่อยู่ ก็คงไม่มีอะไรจะแนะนำแล้วล่ะครับ ฮ่าๆๆ
[Image: myworkspace.jpg]
16-10-2010, 01:18
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: สอบถามเรื่องสายกีต้าร์ที่ไม่เคยแก้ได้สักที
Elixer ผมเช็ดเฉพาะสาย 1และ 2 เท่านั้นครับ
สายอื่นๆ ไม่ควรเช็ดด้วยน้ำยาใดๆ

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
16-10-2010, 01:45
Website Find Like Post Reply
Member

เวลาไปดูหนังกะแฟน ยังคิดแล้วคิดอีก ว่าเก็บเงินไปซื้อสายดีกว่าT__T

ผมยังคิดอีกว่า ไอ้เหงื่อ มันจะให้กีต้าร์ของผมพังเร็วขึ้นรึเปล่าครับ
แต่ผมก็ พยายามเช็ด ตลอด

ครั้งนึง คิดว่า "นักกีต้าร์ที่ขาด pick ก้อเหมือนจอม ยุทธ์ ไร้กระบี่"
แต่เดียวนี้ " จอมยุทธ์ที่ไร้กระบี่ ก้อมี finger style เป็นเหมือนกำลังภายใน"
16-10-2010, 10:53
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ลดอาหารประเภทโปรตีน ทานผักผลไม้มากขึ้น ช่วยได้ครับ
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

16-10-2010, 11:17
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ทางแก้คือต้องทำให้เหงื่ออกน้อยลงครับ วิธีเบื้องต้นดูใด้ที่นี่

http://www.ehow.com/how_5024_prevent-sweaty-palms.html

ผมเคยเห็นนักดนตรีบางคนเช็ดมือและสายระหว่างเพลงทุกเพลง แต่ทางที่ดีควรใช้แป้งเด็กโรยมือก่อนเช็ดด้วยจะทำให้เหงื่ออกน้อยลงเยอะหรือจะใช้สเปรย์ฉีดขี้เต่าชนิดแห้งก็ยิ่งดี สายเคลือบเขาห้ามเช็ดด้วยน้ำยาเช็ดสายครับเพราะมันจะไปกัดผิวเคลือบหลุดหมด Elixir ก็ห้ามใช้ทุกสายครับเพราะเดี๋ยวนี้เขาเคลือบมาหมดหกสายแล้วไม่ใช่แค่สี่สายเหมือนสมัยก่อน
16-10-2010, 23:50
mai_911 Offline
Senior member

(15-10-2010, 23:51)sunday Wrote: พอดีผมเล่นกีต้าร์แล้วมือเหงื่อออกเยอะมาก สายกีต้าร์ที่ว่าเคลือบแล้วก็ยังกล่อนภายในไม่ถึงสองอาทิตย์ แม้ว่าจะเช็ดถูใช้น้ำยาเคลือบสาย แต่ก็ยังไม่ได้ผล แต่พอกลับมาใช้สายธรรมดา ผมมีความรู้สึกไม่ค่อยพอใจกะสาย เสียงที่ให้มันแหลมจนไม่ค่อยพอใจ

อยากทราบว่าน้าๆ มีอะไรจะแนะนำบ้างครับ ผมจนปันญาจริงๆ จนเงินด้วย

ขอบคุณครับ

ปัญหาเดียวกันเป๊ะเลยครับ ชอบเสียงสายเคลือบ (EXP Phospher Bronze) มากกว่าสายไม่เคลือบ เพราะรู้สึกว่าสายไม่เคลือบเสียงมันแข็งกว่า สัมผัสก็เหนียวหนืด เล่นแล้วเหนื่อยกว่า
แต่ปัญหาเดียวคือมันเปลือง แต่มันก็คุ้ม
เพราะใช้สายไม่เคลือบ (Dad Phospher Bronze ธรรมดา) เดี๋ยวนี้ได้ประมาณ 10 วันก็ตายแล้ว
แต่ถ้าใช้สายเคลือบได้ประมาณ 1 เดือน
ราคาสูงกว่า 2 เท่า แต่ใช้ได้นานกว่า 3 เท่า จริงๆมันก็คุ้ม แต่ทำใจลำบากตอนซื้อเท่านั้นเอง
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
17-10-2010, 12:27
Member

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ
ผมก็หลงไปใส่น้ำยากะทุกสายเลย หรือว่าอาจจะเป็นเพราะอย่างงั้นมั้งครับ สายเลยตายเร็ว
ลิงค์ที่คุนน้า pood ส่งมาให้ ดีมากเลยนะครับ แป้งใส่มือน่าจะเวิร์ค

คุณน้า mai_911 เป็นแฟน John Mayer เหมือนกันเหรอครับ ผมเห็น quote ตรงข้างล่าง เพลงโปรดผมเลย
18-10-2010, 01:37
mai_911 Offline
Senior member

(18-10-2010, 01:37)sunday Wrote: ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ
ผมก็หลงไปใส่น้ำยากะทุกสายเลย หรือว่าอาจจะเป็นเพราะอย่างงั้นมั้งครับ สายเลยตายเร็ว
ลิงค์ที่คุนน้า pood ส่งมาให้ ดีมากเลยนะครับ แป้งใส่มือน่าจะเวิร์ค

คุณน้า mai_911 เป็นแฟน John Mayer เหมือนกันเหรอครับ ผมเห็น quote ตรงข้างล่าง เพลงโปรดผมเลย

อิอิ War of my life นั่นเอง
เพลงนี้มาถูกที่ถูกเวลา แล้วก็ถูกช่วงจังหวะชีวิตพอดีในตอนนั้นเลยครับ
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
18-10-2010, 02:04

Forum Jump: