Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
The Story of My Martin D45
Author Message
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
RE: The Story of My Martin D45
แหม..คุณ vor55 พูดงี้น้องเค้าก็กลัวผมหมดดิ Rolleyes

แต่ก็เป็นไปตามนั้นจริงๆ ครับ ล่าสุดเจ้าบีโดน PRS "The Tree" ราคาดุเดือด "มาก" ไปแล้วด้วยฝีมือการยุของผม ป่านนี้ยังรองครวญครางไม่หาย คงเข็ดไปอีกนาน 555...

ว่าแต่ว่า...คุณ vor55 เมื่อไหร่จะปล่อยครับ อย่าให้ผมรอนาน คุณหนีผมไม่พ้นหรอก ขายผมซะดีๆ จงขาย...จงขาย...Big Grin
18-10-2010, 13:52
Find Like Post Reply
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: The Story of My Martin D45
PRS The Tree นี่คือโปร่ง Quilt Honduras Mahogany หรือครับ อยากเห็นจัง

ปล. คุณพง ผมเห็นWW10 John Cruz, Sunburst และ 60 neck โผล่มาแป๊บๆที่Wildwood แล้วก็หาย คุณพงได้ไปหรือเปล่าครับ

พอดีมันมาตอนเช้าวันนั้น แล้วตอนบ่ายหายเลยครับ จะมาแจ้งข่าวก็ไม่ทัน
18-10-2010, 15:19
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
^
^
สวัสดีครับคุณ Noname..ขอตอบคำถามเลยแล้วกัน

- ใช่แล้วครับมันคือโปร่ง PRS ที่ทำจาก Quilt Honduras Mahogany ที่ชื่อว่า "The Tree" ในเมืองไทยได้โควต้ามา 2 ตัว ตัวที่ได้มาเป็น # 10 ซึ่งรุ่นน้องผมเป็นเจ้าของตัวแรกในเมืองไทย (อีกตัวยังอยู่ที่ Lucky นะครับ สนใจรีบสอยด่วน ราคาดีมากๆ) ขอสารภาพว่า ตั้งแต่เกิดมา ยังไม่เคยเล่นกีต้าร์ที่ back & side เป็น Mahogany แล้วเสียงดีขนาดนี้มาก่อนเลย ไอ้เจ้าไม้ The Tree นี่เทพจริงๆ คิดไม่ถึงว่า PRS จะทำกีต้าร์โปร่งได้ดีขนาดนี้ คุ้มราคามากๆ ถ้าคุณ Noname สนใจ ยังมีอยู่ที่ wildwest guitar อีก 2 ตัว เพราะคาดว่าอีกหน่อยคงหาซื้อราคานี้ไม่ได้แน่นอน (เนื่องจากคาดกันว่า 1. PRS อาจจะเลิกผลิตกีต้าร์โปร่ง เนื่องจากขายไม่ดี 2. ไม้ Quilt Honduras Mahogany ต้นนี้ หมดแล้วหมดเลยครับ ผมเคยเห็น Kevin Ryan ตัวหนึ่งในเวปของเค้าที่ทำจาก The Tree เช่นเดียวกัน ขายราคาประมาณ USD 30,000.- ดังนั้น การที่ PRS ขายราคาหมื่นต้นๆ ก็ถือว่าสมราคาแล้วครับ) ส่วนผม ขอรอน้องมันเบื่อดีกว่า ค่อยสอยต่อจากมัน อิอิ..
- เรื่อง WW10 นั้น ขอบอกว่า ผมยังไม่ทันเห็นด้วยซ้ำไป ซื้อไม่ทันครับ ก็ยังคงรอมันอยู่ต่อไป แต่ผมก็มีทางเลือกอยู่แล้ว คือถ้าหากซื้อจาก WW ไม่ได้ ก็ตบของรุ่นน้องผมนี่แหละ เจ้านี่มันขี้เบื่อครับ เดี๋ยวมันก็ปล่อย ยังไงผมก็ต้องซื้อให้ได้ครับสำหรับ Strat รุ่นนี้ ถ้าคุณ Noname เจออีก ช่วยแจ้งผมทางเมล : nongkrub@yahoo.com ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

สำหรับรูป The Tree เดี๋ยวเย็นๆ จะ post ให้ดูในกระทู้นี้นะครับ อาจจะไม่ชัดมากเพราะถ่ายจาก IPhone รอแป๊ปนะครับ Big Grin

19-10-2010, 09:51
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
เห็นราคาThe Tree แล้วไม่ไหวล่ะครับ ราคาดียังไงก็คงสามแสนขึ้น

คงเอาเงินไปซื้อ Martin Brazilian รุ่นใหญ่ๆดีกว่า เพราะอันนี้อยากได้มานานแล้ว

แต่ตอนนี้เอาเงินไปละลายกับอย่างอื่นซะเยอะครับ งบหร่อยหรอ จะซื้อของใหญ่ต้องพับโครงการซักระยะ อาจจะหาของรองๆลงมามาเล่นก่อน

ส่วน John Cruz ตัวนั้นมันโผล่มาตอนเช้า ตอนบ่ายหายเลยครับ (เวลาที่อเมริกานะครับ)

19-10-2010, 10:22
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
กีต้าร์ดี.. รูปถ่ายสวย..
ลงตัวครับ..

สงสัยคนเล่นต้องหล่อด้วยแหงมๆ..

............................................Big Grin

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
19-10-2010, 14:45
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(13-10-2010, 12:40)pong555 Wrote: ดีใจด้วยว่ะหมู.....Big Grin

ถึงจะมาแสดงความยินดีช้าไปหน่อย แต่ก็คงไม่ช้าไปกว่าความรู้สึกปลื้มใจที่เห็นคนเสียเงินกับ Martin เหมือนกัน 555...Tongue ผมรู้ว่า กว่าจะได้กีต้าร์ตัวนี้มา น้องหมูต้องทุกข์ยากขนาดไหนในการต้องโทรปรึกษาหลายๆ ท่านเป็นเดือนๆ กว่าจะลงตัว ดังนั้น ขอให้เล่นเยอะๆ เสียงจะได้เปิดเร็วๆ และมีความสุขกับการเล่น + เป็นเจ้าของมันนะครับ

ใครจะว่า Martin ล้าสมัย เก่า เชย อย่างไรก็ตาม แต่มันก็ยังมีเสน่ห์และความขลังอยู่ครับ จากประวัติอันยาวนานเป็นร้อยปีของมัน พิสูจน์ได้ว่า ถ้าไม่ดีจริง มันคงอยู่ไม่ได้จนถึงปัจจุบันนี้ ถึงแม้ว่าจะมีกีต้าร์ Brand ใหม่ๆ ขึ้นมาเทียบเคียง แต่ชื่อชั้นยังห่างกันเยอะ เชื่อผมเต๊อ....

อ้อ...ถ้าน้องหมูไม่มีเวลาเล่น เดี๋ยวนี้เค้ามีเครื่องมือช่วยแล้วนะครับ เป็นเครื่องที่ทำให้ไม้หน้าสั่นน่ะแหละ (ดูเหมือนจะมีท่านหนึ่ง Post วิธีการทำเจ้าเครื่องนี้จากที่ให้ออกซิเจนปลา) แต่เดี๋ยวนี้เค้าทำออกมาขายสำเร็จรูปแล้ว สามารถปรับระดับความสั่นได้ (แต่..เอ..มันคล้ายๆ กับเครื่องอะไรบางอย่างแฮะ..คุ้นๆ Rolleyes) ถ้าสนใจก็ติดต่อคุณยอดจุฬาได้ ราคาประมาณ 7,500.- บาท ลองดูนะครับ

ป.ล. เจ้าบีซื้อไปลองใช้แล้วกับ PRS "The Tree" ตัวใหม่ เห็นว่า work มาก Cool

555 ต้องหัวเราะเป้นเสียงเดียวกะชื่อพี่พงษ์จิงๆครับ
ไม่รู้จะขอบคุณพี่พงษ์ยังไง ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยเหลือน้องคนนี้ให้ได้กีต้าร์ที่ชอบอย่างที่ใจหวัง ถึงแม้จะต้องเลือดซิบๆก็ตาม ง่ะ T T

ยังไงก็พยายามแหกตาเล่นมันแทบทุกวันล่ะครับ ถึงแม้ว่างานจะรัดตัวโคตรๆก็เหอะ หาเงินมาใช้หนี้ง่ะ 555 ว่าแต่ไอ้สั่นๆเนี่ยมันไวเบยรเตอร์ป่ะพี่ ไม่เอานะผมไม่เอามาใช้กะMartinผมร้อกกกกก 555

ว่าแต่ PRS The Tree บีเค้าสอยมาแล้วเหรอเนี่ย ผมขนลุกซู่เลยว่ะ 555
ปล. ไว้ต้องนัดเจอพี่ที่ร้านหน่อยแร้ว อยากเจอๆๆ

(16-10-2010, 21:49)vor55 Wrote: ยินดีด้วยครับน้องหมู ไม่ได้เข้ามาดูซะนานพึ่งเห็นว่า post รูปแล้ว ดีใจด้วยครับที่ได้กีต้าร์ถูกใจ เดี๋ยวอีกไม่นานมันจะตามมาอีกหลายตัว อยู่ห่างๆพี่ Pong 555 เข้าไว้ เดี๋ยวจะเสียตังค์มากไปกว่านี้อีกเยอะ ผมเองก็กำลังพยายามอยู่ห่างเค้าอยู่เพราะเค้าจะตามล่าเอากีต้าร์ผมให้ได้อยู่ตอนนี้ แล้วว่างเมื่อไหร่เอามาลองเสียงคู่กันที่บ้านผมบ้างนะครับ ยินดีด้วยอีกครั้งครับ

555 เป็นบุคคลอันตรายที่ต้องอยู่ห่างๆ ขอบคุณมากมายครับพี่Vor
ว่าแต่ผมคงไม่มีปัญญาหามาเพิ่มแล้วล่ะคร้าบบบบบ มีแค่นี้แม่รู้มีหวังไล่ออกจากบ้านแน่ๆ คริๆๆๆ
(18-10-2010, 13:52)pong555 Wrote: แหม..คุณ vor55 พูดงี้น้องเค้าก็กลัวผมหมดดิ Rolleyes

แต่ก็เป็นไปตามนั้นจริงๆ ครับ ล่าสุดเจ้าบีโดน PRS "The Tree" ราคาดุเดือด "มาก" ไปแล้วด้วยฝีมือการยุของผม ป่านนี้ยังรองครวญครางไม่หาย คงเข็ดไปอีกนาน 555...

ว่าแต่ว่า...คุณ vor55 เมื่อไหร่จะปล่อยครับ อย่าให้ผมรอนาน คุณหนีผมไม่พ้นหรอก ขายผมซะดีๆ จงขาย...จงขาย...Big Grin

ราคาแร๊งส์..............ม๊ากกกกกกกกก
เสี่ยบีเค้าคงไม่โอดครวญหรอกพี่ ไอ้ที่โอดครวญน่ะเพราะเสียรู้พี่พงษ์ เง้ออออออ >_<
(19-10-2010, 14:45)โฟล์คน้อย Wrote: กีต้าร์ดี.. รูปถ่ายสวย..
ลงตัวครับ..

สงสัยคนเล่นต้องหล่อด้วยแหงมๆ..

............................................Big Grin

ขอบคุณมากครับ คนเล่นอ้วนมากครับช่วงนี้ 555
(19-10-2010, 09:51)pong555 Wrote: ^
^
สวัสดีครับคุณ Noname..ขอตอบคำถามเลยแล้วกัน

- ใช่แล้วครับมันคือโปร่ง PRS ที่ทำจาก Quilt Honduras Mahogany ที่ชื่อว่า "The Tree" ในเมืองไทยได้โควต้ามา 2 ตัว ตัวที่ได้มาเป็น # 10 ซึ่งรุ่นน้องผมเป็นเจ้าของตัวแรกในเมืองไทย (อีกตัวยังอยู่ที่ Lucky นะครับ สนใจรีบสอยด่วน ราคาดีมากๆ) ขอสารภาพว่า ตั้งแต่เกิดมา ยังไม่เคยเล่นกีต้าร์ที่ back & side เป็น Mahogany แล้วเสียงดีขนาดนี้มาก่อนเลย ไอ้เจ้าไม้ The Tree นี่เทพจริงๆ คิดไม่ถึงว่า PRS จะทำกีต้าร์โปร่งได้ดีขนาดนี้ คุ้มราคามากๆ ถ้าคุณ Noname สนใจ ยังมีอยู่ที่ wildwest guitar อีก 2 ตัว เพราะคาดว่าอีกหน่อยคงหาซื้อราคานี้ไม่ได้แน่นอน (เนื่องจากคาดกันว่า 1. PRS อาจจะเลิกผลิตกีต้าร์โปร่ง เนื่องจากขายไม่ดี 2. ไม้ Quilt Honduras Mahogany ต้นนี้ หมดแล้วหมดเลยครับ ผมเคยเห็น Kevin Ryan ตัวหนึ่งในเวปของเค้าที่ทำจาก The Tree เช่นเดียวกัน ขายราคาประมาณ USD 30,000.- ดังนั้น การที่ PRS ขายราคาหมื่นต้นๆ ก็ถือว่าสมราคาแล้วครับ) ส่วนผม ขอรอน้องมันเบื่อดีกว่า ค่อยสอยต่อจากมัน อิอิ..
- เรื่อง WW10 นั้น ขอบอกว่า ผมยังไม่ทันเห็นด้วยซ้ำไป ซื้อไม่ทันครับ ก็ยังคงรอมันอยู่ต่อไป แต่ผมก็มีทางเลือกอยู่แล้ว คือถ้าหากซื้อจาก WW ไม่ได้ ก็ตบของรุ่นน้องผมนี่แหละ เจ้านี่มันขี้เบื่อครับ เดี๋ยวมันก็ปล่อย ยังไงผมก็ต้องซื้อให้ได้ครับสำหรับ Strat รุ่นนี้ ถ้าคุณ Noname เจออีก ช่วยแจ้งผมทางเมล : nongkrub@yahoo.com ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

สำหรับรูป The Tree เดี๋ยวเย็นๆ จะ post ให้ดูในกระทู้นี้นะครับ อาจจะไม่ชัดมากเพราะถ่ายจาก IPhone รอแป๊ปนะครับ Big Grin

บรรยายซะเห็นภาพเลยนะพี่ ไม่ฟังๆๆๆๆ ถึงฟังก็ไม่สน ขายบ้านแน่ๆ 555

(12-10-2010, 08:50)Maow Wrote: กีต้าร์สวยมากครับ ยินดีด้วยครับที่ได้ตัวนี้มาครอบครองสมใจ

ขอบคุณมากมายครับน้าหม่าว พี่ๆแต่ละท่านใจดีสุดๆBig Grin
(12-10-2010, 13:29)Nobi Wrote: สวยมากๆ เห็นแล้วอยากเป็นเจ้าของบ้างจัง
อยากให้เสียงเปิดเร็ว มาฝากพี่เล่นก็ได้
จะเล่นถึงตี 3 เลย

เล่ยรายยยยยพี่โนบิ ไหนบอกไม่สนMartinงายยยยยยยยยยยยยย คริๆๆๆ
มาเปงสาวกซะดีๆ ของเค้าดีจิงๆนะตะเอง
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 19-10-2010, 16:01 by piggyprince.)
19-10-2010, 15:52
vor55 Offline
Member

อ้าวคุณบีสอย PRS the tree แล้วเหรอ คุณ PONG อีกแล้วววว ยินดีด้วยครับที่เป็นสาวก PRS อีกคน ผมเองก็ชอบมากครับเพียงแต่ของผมเป็นแค่ Cocobolo ไม่ใช่ the tree แต่ก็ให้เสียงที่ชอบมาก เป็นกีต้าร์ที่ผมชอบที่สุดเท่าที่มีในครอบครองตอนนี้เลยทีเดียว ผมว่า PRS ทำโปร่งได้ดีมากมากทีเดียวครับ แต่อย่างว่ามันหาจุดสิ้นสุดยากนะครับ ดูอย่างพี่ป๋อสิ มีเป็นร้อยและยังไม่มีวี่แววว่าจะหยุดได้เลยใช่มั๋ยครับพี่
19-10-2010, 18:07
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(19-10-2010, 18:07)vor55 Wrote: อ้าวคุณบีสอย PRS the tree แล้วเหรอ คุณ PONG อีกแล้วววว ยินดีด้วยครับที่เป็นสาวก PRS อีกคน ผมเองก็ชอบมากครับเพียงแต่ของผมเป็นแค่ Cocobolo ไม่ใช่ the tree แต่ก็ให้เสียงที่ชอบมาก เป็นกีต้าร์ที่ผมชอบที่สุดเท่าที่มีในครอบครองตอนนี้เลยทีเดียว ผมว่า PRS ทำโปร่งได้ดีมากมากทีเดียวครับ แต่อย่างว่ามันหาจุดสิ้นสุดยากนะครับ ดูอย่างพี่ป๋อสิ มีเป็นร้อยและยังไม่มีวี่แววว่าจะหยุดได้เลยใช่มั๋ยครับพี่

ใช่ซิเรามีเป็นร้อย (แต่ก่อนเรามีเป็นล้าน!)
เราหยุดแล้ว(เพราะเราเงินหมดแล้ว) แต่ท่าน( ) สิยังไม่หยุด
[Image: prstonaregrand16.jpg]
[Image: prstonaregrand06.jpg]
[Image: prstonaregrand12.jpg]

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
19-10-2010, 21:52
Website Find Like Post Reply
vor55 Offline
Member

(19-10-2010, 21:52)povation Wrote:
(19-10-2010, 18:07)vor55 Wrote: อ้าวคุณบีสอย PRS the tree แล้วเหรอ คุณ PONG อีกแล้วววว ยินดีด้วยครับที่เป็นสาวก PRS อีกคน ผมเองก็ชอบมากครับเพียงแต่ของผมเป็นแค่ Cocobolo ไม่ใช่ the tree แต่ก็ให้เสียงที่ชอบมาก เป็นกีต้าร์ที่ผมชอบที่สุดเท่าที่มีในครอบครองตอนนี้เลยทีเดียว ผมว่า PRS ทำโปร่งได้ดีมากมากทีเดียวครับ แต่อย่างว่ามันหาจุดสิ้นสุดยากนะครับ ดูอย่างพี่ป๋อสิ มีเป็นร้อยและยังไม่มีวี่แววว่าจะหยุดได้เลยใช่มั๋ยครับพี่

ใช่ซิเรามีเป็นร้อย (แต่ก่อนเรามีเป็นล้าน!)
เราหยุดแล้ว(เพราะเราเงินหมดแล้ว) แต่ท่าน( ) สิยังไม่หยุด
จ๊าก พี่ป๋อพี่เหมือนอับดุลเลยครับ พูดถึงรุ่นไหนมาได้ทันที สวยมากมากครับพี่ตัวนี้เป็น Koa ใช่มั๋ยครับ ของผมรุ่นนี้เลยแต่เป็น cocobolo ครับ พี่ชอบมั๋ยครับ แต่ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆของพี่ตัวนี้อาจหมองไปหน่อยก็ได้นะครับ
20-10-2010, 10:36
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(20-10-2010, 10:36)vor55 Wrote:
(19-10-2010, 21:52)povation Wrote:

จ๊าก พี่ป๋อพี่เหมือนอับดุลเลยครับ พูดถึงรุ่นไหนมาได้ทันที สวยมากมากครับพี่ตัวนี้เป็น Koa ใช่มั๋ยครับ ของผมรุ่นนี้เลยแต่เป็น cocobolo ครับ พี่ชอบมั๋ยครับ แต่ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆของพี่ตัวนี้อาจหมองไปหน่อยก็ได้นะครับ

จ๊ากกกกกกกกกกกกกกกก เอาPRSมาโชว์ทำม๊ายยยยยยยยย
เล่นเอาน้องMartinผมเหลือตัวนิดเดียว คริๆๆๆ

ไม่เอาๆ ไม่ดูๆ ไม่ฟังๆๆ

ปล. พี่ป๋อจ้ะ ไปบ้านเต่าคราวหน้าต้องขอลองซะหน่อยแร้ว คริๆ
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

20-10-2010, 10:47

Forum Jump: