Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความแตกต่างของเสียง ระหว่าง Madagascar กับ Brazilian rosewood
Author Message
Witt Offline
Member

Likes Given: 0
ความแตกต่างของเสียง ระหว่าง Madagascar กับ Brazilian rosewood
อยากทราบว่า มีใครเคยลอง Guitar ที่ back/side เป็น Madagascar กับ ตัวที่ เป็น Brazilian มาแล้วบ้างครับ เคยลองได้เทียบกันไหมครับ
ส่วนตัวผมได้เทียบ ระหว่าง ตัวที่ เป็น Brazilian กับ Indian Rosewood
ตามที่หูผมจับได้คือ Brazilian จะมีเสียง กรุ้งกริ้งมากกว่า East Indian rosewood แต่
ช่วง base จะไม่อิ่มเท่า East Indian Rosewood
ผมได้ เข้าไปอ่านใน guitar forum บางที่ ฝรั่งบางคนบอกว่า
เสียง Madagascar จะมีความกรุ้งกริ้ง ของ Brazilian แต่ มี base ที่ อิ่มกว่า ใกล้กับ East Indian Rosewood
เลยสงสัย ว่า มีเพื่อนๆใน web เคยได้ลองเล่นไหมครับ อยากถามความเห็นคนที่เคยลองว่า
sound ของ Madagascar นี่เป็นอย่างไรบ้างครับ แล้ว ย่าน base มีมากไหมครับ
อันนี้ผมพูดแบบทั่วไป ไม่ระบุ maker ทรง กับ ไม้หน้า นะ ครับ
ถ้าไม้นี้มันสามารถมีทั้งความกรุ้งกริ้งและเบส พร้อมกัน จะเป็นไม้ที่ perfect มาก
รอความเห็นทุกๆคนนะครับ
ขอบคุณครับ
05-10-2010, 16:28
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ความแตกต่างของเสียง ระหว่าง Madagascar กับ Brazilian rosewood
จากการประมวลผลที่เคยลองเล่นกีตาร์ของคนอื่น และกีตาร์ Brazilian Rosewood ของผม
ไม่ว่าจะเป็น Gibson-Lowden-Martin-Taylor-Yamaha-Takamine
ผมรู้แต่เพียงว่า Brazilian Rosewood ค่อนข้างจะให้เสียงที่กำลังดี
ฟังออกมาได้ชัดเจน ทั้งเสียงเบส กลาง และแหลม ไม่ว่ากีตาร์นั้นจะเป็นทรงอะไรก็ตาม
ชัดเจนนะครับ ไม่ได้หมายรวมถึงมาก หากมากหรือไม่ย่อมแล้วแต่รูปทรงของกีตาร์ด้วย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
05-10-2010, 16:54
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: