Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ได้มาแล้วครับ Garrison G40
Author Message
Ck1 Offline
Member

Likes Given: 0
ได้มาแล้วครับ Garrison G40
......หลังจากที่ได้ไปลองมาหลายๆร้าน และหลายๆยี่ห้อ ในที่สุดก็ได้มาครับ....... Garrison G40 ^_^ สเปคประมาณนี้เลยครับ
solid Engleman spruce - gloss finish
solid sapele - satin finish
solid mahogany
solid ebony
solid ebony
TUSQ nut&saddle
contemporary pattern wood inlay
abalone dots
Garrison individual gold-plated
Buzz Feiten Tuning System
1.7 inches
25.4 inches
แต่ภายในตัวกีต้าร์โครงสร้างเป็นประมาณไฟเบอร์มั้งครับ ผมลองเสียงแล้วชอบมาก...ราคาก็อยู่ภายในงบ เห็นป้ายว่าทำในแคนนาดา งานก็เรียบร้อยดี แอคชั่นต่ำดีครับ คอน่าจะเป็น U shape แต่ไม่อ้วนกลมจนเกินไป กล่องที่มากับตัวกีต้าร์ก็สวยงามดีครับ เสียงเจ้าตัวนี้ออกแนวนวลๆ ต่างจ่าง G30 ที่ด้านข้างและหลังเป็นไม้ Birch เสียงที่ได้ออกแหลมกว่าจนฟังได้ชัด ส่วนโครงสร้างภายในผมไม่ค่อยสนใจเท่าไรที่มันไม่ได้ทำจากไม้ ลองเสียงดูแล้วเจ้า G40 กังวาลดีครับ เช็คโน๊ตในทุกๆสายก็โอเคครับ....เลยตัดสินใจสอยเลยครับ.........ไม่ทราบว่าพี่ๆเคยลองตัวนี้บ้างมั้ย แล้วเรื่องไม้เนี่ยเล่นบ่อยแค่ไหนกว่าเสียงมันจะเปิดครับ ส่วนเจ้าไม้ Sapele นี่ไม่เคยได้ยินเลยแต่สีออกคล้ายๆ mahogany....มันเป็นสายพันธ์เดียวกันหรือเปล่าครับ........
29-12-2007, 19:30
Find Like Post Reply
sanghais Offline
Member

RE: ได้มาแล้วครับ Garrison G40
ดีใจด้วยกับกีต้าร์ใหม่ครับ..ได้เสียงที่ชอบก็โอแล้วครับ...วัสดุอะไรไม่สำคัญครับ..เสียงสตังค์ไปซื้อวัสดุที่ดีที่สุดในโลกมา แต่เราไม่ชอบเสียง ก็ไม่รู้จะเล่นมีความสุขได้ยังไงครับ.

เรื่องบ่อยแค่ไหนกว่าเสียงมันจะเปิดนี่ ถ้าคำว่าเสียงเปิดหมายถึง ไม้มันถูกนวดจน สามารถสั่นตอบสนองความถี่ของเสียงได้อย่างคล่องแคล่ว อาจใช้เวลา 1ปี 2ปี 3ปี แล้วแต่ไม้ที่เราได้มามีคุณภาพเป็นอย่างไรครับ แล้วแต่ว่าเล่นบ่อย และเล่นด้วยความแรงขนาดไหนด้วยครับ..สมมุติเล่นค่อนข้างแรง วันละ 3- 4ชั่วโมงก็อาจ ปีครึ่ง หรือ 2ปีครับ.

กีต้าร์ใหม่..ใหม่..ไม้ยังแข็ง ไม่ยืดหยุ่นเท่าที่ควร เหมือนซื้อรองเท้าหนังใหม่หล่ะครับ. ต้องนวดอยู่ซักพัก..โดยส่วนตัวแล้วผมก็ขี้โกง โดยการเอาลำโพงจด ที่sound hold แล้วเปิดแผ่นเบิร์นเครื่องเสียง และก็แผ่นเพลงที่เราชอบ ตลอดเวลาที่ผมไม่อยู่บ้าน อาจ8-10ชั่วโมงต่อวันหล่ะครับ...Big Grin
29-12-2007, 20:05
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: ได้มาแล้วครับ Garrison G40
ยินดีด้วยครับ
Sapele ก็คือไม้ Mahogany ชนิดนึงครับ มีอีกชื่อว่า African Mahogany
ไม้ Mahogany อีกชนิดนึงที่นิยมเอามาทำกีต้าร์คือ Honduras Mahogany หรืออีกชื่อว่า Genuine Mahogany
[Image: myworkspace.jpg]
29-12-2007, 20:47
Ck1 Offline
Member

^_^..........เห็นด้านหลังกับด้านข้างของตัวกีต้าร์ ไม้สีเหมือนกับคอกีต้าร์เลยสงสัยว่ามันจะเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า..........
29-12-2007, 21:23
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ในที่สุดก็ตัดสินใจด้วยด้วยเอง
ความเป็นตัวของตัวเองสำคัญสุดครับ
หากถามแล้วตอบตัวเองได้
เหตุ-เพราะ-เพื่อ-อย่างไร
นั่นก็เพียงพอแล้วครับ................
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ.
29-12-2007, 22:47
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Garrison ถือว่าเป็นหน้าหนึ่งของประวัติศาสตร์กีต้าร์โปร่งเพราะเมื่อโดน Gibson ซื้อไปเมื่อสี่เดือน
ก่อนก้บอกว่าจะไม่มีการผลิตกีต้ารืยี่ห้อนี้อีกต่อไป คาดว่าปีหน้าเราคงใด้เห็นกีต้าร์ Gibson ที่ใช้ bracing
ของ Garrison แน่นอนครับ
30-12-2007, 01:29
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Ck1 Wrote:......หลังจากที่ได้ไปลองมาหลายๆร้าน และหลายๆยี่ห้อ ในที่สุดก็ได้มาครับ....... Garrison G40 ........

ถ่ายรูปสวยๆมาซักรูปให้ดูบ้างนะครับ หรือจะถ่ายเยอะๆ แล้วเอาไปลงในหัวข้อ Guitar pic.post
(สำหรับโพสต์รูปกีต้าร์ของท่าน หรือเครื่องดนตรีอื่นๆ) ก็เข้าท่าไม่น้อย
เพื่อเป็นวิทยาทานแก่อนุชนรุ่นหลังต่อไป
โดยส่วนตัว ยี่ห้อนี้ ไม่เคยลอง..ไม่รุจักเลยครับ
30-12-2007, 09:21
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ยินดีด้วยครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
31-12-2007, 11:39

Forum Jump: