Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆครับเมื่อไหร่บ้านฟ้าจะเปิดขายกีต้าร์อีกครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้าๆครับเมื่อไหร่บ้านฟ้าจะเปิดขายกีต้าร์อีกครับ
คนที่เปิดบ้านขายกีต้าร์ปีละหนึ่งครั้งช่วงปลายปีนั้นคือบ้านผมเองครับไม่ใช่บ้านฟ้าหรอก ผมเปิดมาสามครั้งแล้วครับ ลองดูกระทู้ที่เปิดครั้งสุดท้ายครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...open+house

เมื่อใด้รับฟังความเห็นของเพื่อนๆแล้วผมก็คิดว่าปีนี้คงจะไม่เปิดบ้านเหมือนครั้งก่อนๆอีกแล้วเพราะมันไม่ค่อยยุติธรรมเนื่องจาก

1. สมาชิกที่นี่มีหลายคนที่อยู่ต่างจังหวัดแต่ผมไม่ยอมขายกีต้าร์โดยการรส่งทางพัสดุ ทุกๆครั้งที่เปิดบ้านก็เลยมีน้าๆหลายคนต้องขับรถหรือนั่งรถทัวมาซื้อเสียทั้งเงินและเวลาเปล่าๆครับ

2. การลงขายกีต้าร์ครั้งเดียวสามสิบกว่าตัวนั้นทำให้น้าๆที่ไม่ใช่มืออาชีพเสียเปรียบมากครับเพราะกว่าจะเข้าไปเช็คข้อมูลหรือไปปรึกษาเพื่อนว่าตัวนี้ดีไหมพวกมืออาชีพเขาก็จองกันไปหมดแล้ว ครั้งที่ผ่านๆมามีมืออาชีพหลายคนที่ซื้อกีต้าร์ผมไปปล่อยเอากำไรเป็นหมื่นบาทเพราะผมตั้งราคาขายโดยไม่สนใจราคาตลาดครับ

3. มีหลายคนบอกว่า "คนวงใน" จะใด้เปรียบคนอื่นเพราะรู้ล่วงหน้าว่าผมจะปล่อยตัวไหนบ้าง เรื่องนี้ก็จริงครับเพราะถ้าไม่ขายให้เพื่อนที่คุ้นเคยก่อนแล้วจะคบกันทำไม ปีนี้รับรองว่าแม้แต่คนวงในก็ไม่รู้ว่าผมจะปล่อยตัวไหนบ้างเพราะตัวผมเองยังไม่รู้เลยครับ

สมัยก่อนผมไม่ค่อยมีเวลาว่างที่จะมานั่งขายกีต้าร์ผมก็เลยขายแค่ปีละครั้งโดยความจำเป็นครับ มาถึงปีนี้ผมมีเวลาว่างช่วงวันหยุดมากขึ้นเลยคิดว่าน่าจะทะยอยขายใด้โดยการแบ่งประเภทขายอย่างเช่น ประเภทกีต้าโปร่ง ประเภทกีต้ารคลาสสิค ประเภทกีต้าร์ไฟฟ้าเป็นต้นครับ ส่วนกติกาก็คงเหมือนเดิมคือใครที่อยากใด้แต่ยังไม่พร้อมก็วางเงินจองไว้ใด้ 60 วันครับ

ที่ผ่านมาผมลงรายละเอียดกีต้าร์ทุกตัวรวมกันในกระทู้เดียวเลยซึ่งไม่สะดวกกับคนอ่านเป็นอย่างมากเพราะมีคนเข้ามาอ่านเกินสามหมื่นครั้งและกระทู้ยาวเป็นสิบๆหน้า ดังนั้นปีนี้ผมจะทะยอยเอารูปและรายละเอียดของกีต้าร์มาลงในหน้า gallery ก่อน (เอาอย่างคุณป๋อ) ปัญหามีอยู่ว่าจะลงทันหรือเปล่าเพราะตอนนี้มีอยู่ประมาณเจ็ดแปดสิบตัวที่ยังไม่เคยเอามาลง ถ้าลงวันละตัวก็คงต้องลงถึงเดือนธันวาครับ

ขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ

28-09-2010, 10:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้าๆครับเมื่อไหร่บ้านฟ้าจะเปิดขายกีต้าร์อีกครับ - by pood - 28-09-2010, 10:53

Forum Jump: