Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แย่แล้วครับ อยากได้กีตาร์ใหม่มากครับ ขายFender Tele Am St 3tone Sb / Amp Mesa combo
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
RE: แย่แล้วครับ อยากได้กีตาร์ใหม่มากครับ ขายFender Tele Am St 3tone Sb / Amp Mesa combo
......ชอบ Gibson Vegas High Roller เคยได้ดีดง้องแง้งๆ.......
03-10-2010, 13:42
Find Like Post Reply
Hinekens Offline
Junior member
**

RE: แย่แล้วครับ อยากได้กีตาร์ใหม่มากครับ ขายFender Tele Am St 3tone Sb / Amp Mesa combo
(03-10-2010, 11:53)pood Wrote: บังเอิญไปเจอ article นี้ใน Hi-Class Magazine เลยเอามาฝากน้องเบียร์ครับ

http://www.hiclasssociety.com/hiclass/de...ub_id=1347

คัดมาให้อ่านเล่นบางตอน

HI-CLASS-253 > กีตาร์คู่ใจ ของ จำรัส เศวตาภรณ์

?กีตาร์ตัวแรกเล่นมาตั้งแต่เด็ก แต่ว่าไม่อยู่เสียแล้ว หายไปตั้งแต่สมัยอยู่ที่บ้านหลังเก่า มาอีกตัวหนึ่งก็คือตอนเล่นเป็นอาชีพ เป็นกีตาร์ Gibson สีแดง ตัวใหญ่ รุ่นนี้แหละครับ Vegas High Roller แต่เผอิญตัวนั้นเป็นสมบัติของวงแกรนด์เอ็กซ์ ด้วยความที่เราชอบ ด้วยความที่เราเล่นกับมันมานาน พอลาออกจากวงผมก็เลยไปซื้อรุ่นเดียวกันมาแทน แต่ซื้อได้สีน้ำเงิน ตัวนี้แหละครับ สีแดงหาซื้อไม่ได้ พูดถึงของรักของหวงก็จะเป็นกีตาร์ซะทั้งนั้น ซื้อมาเก็บเอาไว้หลายตัว จนเดี๋ยวนี้มีอยู่ประมาณ ๑๐ กว่าตัวได้ครับ

?สมัยก่อนเวลาแต่งเพลงก็จะใช้กีตาร์เป็นส่วนใหญ่ เพราะว่าถนัดที่สุด หลังๆ ก็ใช้เปียโนบ้าง คีย์บอร์ดบ้าง แต่กีตาร์ก็ยังเป็นอาวุธหลักอยู่ อย่างตัวนี้ Gibson Vegas High Roller ก็เป็นกีตาร์ในฝันของนักดนตรีทั่วๆ ไป ปัจจุบันก็ยังผลิตอยู่ ยังคงรักษารูปทรงเดิมไว้ทุกอย่าง ทั้งกรรมวิธีการผลิต ส่วนประกอบที่เป็นไม้ รวมถึงพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมด จนปัจจุบันผมว่ารุ่นนี้ที่เห็นๆ กันอยู่นี่อายุร่วม ๕๐ ปีขึ้นได้เลยทีเดียว รุ่นนี้ก็เป็นรุ่นเดียวกับที่บี.บี.คิง (B.B.King) เล่นนะครับ เหมาะสำหรับเล่นแนวบลูส์ แนวแจ๊สเป็นหลัก เพราะเสียงมันเอื้อ?

คุณอาจำรัสเล่าถึงความผูกพันที่มีต่อกีตาร์ Gibson Vegas High Roller สีน้ำเงินตัวโปรดรวมถึงกีตาร์ในอาณัติตัวอื่นๆ อย่างมีความสุข แม้ว่าปัจจุบันคุณอาจะไม่ได้หยิบเล่นเพื่อแต่งเพลงบ่อยเหมือนสมัยก่อนก็ตาม"

เห็นด้วยกับข้อความข้างบนเลยครับ จะเล่นแบบไหน ได้หมดจริงๆBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig Grin
พี่กฤษณ์ครับ ตอนแรกผมเห็นกิ๊ปตัวนี้ในรูป คิดว่าแค่ถ่ายรูปขึ้นเฉยๆ ตัวจริงดันสวยกว่าในรูปอีก..
คิดว่าเสียงก็แบบ กิ๊บสันธรรมกาทั่วไป แต่ดันเสียงดีที่สุดที่เคยจับกิ๊บสันมาเลยครับ จริงๆนะ Big Grin:

(03-10-2010, 13:42)กีต้าร์เก่า Wrote: ......ชอบ Gibson Vegas High Roller เคยได้ดีดง้องแง้งๆ.......

ผมพึ่งเคยจับ ไม่กีวันมานี้เองครับ เสียงง้องแง้ง ทำนอนไม่ค่อยได้เลยครับ TongueTongueTongue
(This post was last modified: 03-10-2010, 14:28 by Hinekens.)
03-10-2010, 14:26
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(03-10-2010, 13:42)กีต้าร์เก่า Wrote: ......ชอบ Gibson Vegas High Roller เคยได้ดีดง้องแง้งๆ.......

Subway Rocket มาแล้วครับน้าแป้ง ราคาเท่านี้คงไปไวแน่นอน

Article ที่ผมเอามาให้อ่านข้างบนนั้นที่จริงแล้วข้อมูลกีต้าร์ไม่ค่อยจะถูกต้องเท่าไหร่นะครับ ผมคิดว่ากีต้าร์สีแดงตัวที่คุณจำรัสเล่นตอนอยู่วงแกรนด์เอ็กส์นั้นน่าจะเป็น Gibson Trini Lopez เพราะ Vegas High Roller ซึ่งเป็นกีต้าร์ที่เขา tribute ให้กับรุ่น Trini Lopez นั้นผลิตอยู่แค่ปีกว่า (2006-07) เท่านั้น ผมว่า Vegas เสียงดีและเล่นใด้หลากหลายกว่าเพระเป็น chambered body ครับ
03-10-2010, 15:14
**

(03-10-2010, 15:14)pood Wrote:

Subway Rocket มาแล้วครับน้าแป้ง ราคาเท่านี้คงไปไวแน่นอน

Article ที่ผมเอามาให้อ่านข้างบนนั้นที่จริงแล้วข้อมูลกีต้าร์ไม่ค่อยจะถูกต้องเท่าไหร่นะครับ ผมคิดว่ากีต้าร์สีแดงตัวที่คุณจำรัสเล่นตอนอยู่วงแกรนด์เอ็กส์นั้นน่าจะเป็น Gibson Trini Lopez เพราะ Vegas High Roller ซึ่งเป็นกีต้าร์ที่เขา tribute ให้กับรุ่น Trini Lopez นั้นผลิตอยู่แค่ปีกว่า (2006-07) เท่านั้น ผมว่า Vegas เสียงดีและเล่นใด้หลากหลายกว่าเพระเป็น chambered body ครับ

ขอบคุณพี่กฤษณ์สำหรับ รายละเอียดด้วยครับ ก็งงอยู่ว่ามีมานานหลายปีแล้วเหรอ gibson chambered body ตัวนี้ กินขาดครับ Cool

ขออณุญาติเพิ่มรูปแอมป์ด้วยครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 03-10-2010, 15:37 by Hinekens.)
03-10-2010, 15:33
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถึงอยากใด้ตัวใหม่แค่ไหนก็อย่าเอา Hofner New President ไปปล่อยถูกๆก้แล้วกัน ถ้าขายขาดทุนก็เอามาแลกกันดีกว่าครับ

http://cgi.ebay.com/2006-Gibson-Vegas-Hi...2eafff656b

04-10-2010, 10:22
**

(04-10-2010, 10:22)pood Wrote: ถึงอยากใด้ตัวใหม่แค่ไหนก็อย่าเอา Hofner New President ไปปล่อยถูกๆก้แล้วกัน ถ้าขายขาดทุนก็เอามาแลกกันดีกว่าครับ

http://cgi.ebay.com/2006-Gibson-Vegas-Hi...2eafff656b

พีกฤษณ์ครับ hofner เก็บไว้ขึ้นเวทีอย่างเดียวครับ ไม่ขายแน่นอนครับ Smile
ตอนนี้ ขายเทเล กับแอมป์อย่างเดียวครับWinkWink

(This post was last modified: 04-10-2010, 16:56 by Hinekens.)
04-10-2010, 15:30

Forum Jump: