Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
K. Yairi CE-2 ตัวใหม่
Author Message
ฟองสบู่ Offline
Member

Likes Given: 0
RE: K. Yairi CE-2 ตัวใหม่
(26-09-2010, 09:46)thepguitar Wrote: ขอบคุณมากครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวนอยากให้น้า pood ช่วยวิจารณ์
1.taylorสายไนล่อน
2.takamineไนล่อน
3.k.yairiไนล่อน
ทุกตัวเป็นมือ2รุ่นใดก็ได้ งบประมาณ4-6หมื่น น้าว่าซื้อตัวไหนคุ้มที่สุดครับ
ผมยังไม่เคยลองสักตัวเลยแต่กำลังคิดจะซื้อให้ลูกสาว
(ไปบ้านเต่ามา จะซื้อให้ลูกแต่พอเห็นแล้วอดไม่ได้เลยซื้อให้ตัวเองมา กลับบ้านมาโดนลูกงอนอีก)

เป็นแนวเดียวกับผมเลยที่ต้องการ
ฟังเสียงก็ใช้วิธีหาคลิปจาก youtube เพราะอยู่ปักษ์ใต้
อีกตัวนึงที่ผมอยากบอก แต่หาฟังคลิปยังไม่ได้ คือ

Breedlove Atlas Studio N250/CR, Acoustic Electric Nylon String Guitar ทำในเกาหลี แต่ส่งไป qc ที่อเมริกา สวยเห็นแล้วชอบ แต่ไม่รู้เสียงเป็นยังไง

http://www.breedlovemusic.com/index.php?...Itemid=257

up รูปยังไม่เป็น ลองดูตามเวปข้างบน
ที่ศุภกรการดนตรี เคยโทรไปถามเห็นว่ามีอยู่ตัวเดียว

น้า pood จะมี Breedlove ตัวสุดยอดอยู่ตัวนึง คือ รุ่น n20 หน้าตาคล้ายๆกัน อ่านเจอจากกระทู้เก่าๆที่เคยโพสต์ เห็นว่าเสียงกินขาด taylor martin

ผมแค่มาให้ข้อมูลเพิ่ม เรื่องวิจารณ์ยังไม่มีความสามารถ
รอ น้า pood ชัวร์ๆเลย
26-09-2010, 11:11
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์สายไนล่อนแบ่งใด้เป็นสองประเภทนะครับ ประเภทแรกคือกีต้าร์คลาสสิคที่เกิดมาก่อนกีต้าร์สายเหล็กและไม่เคยเปลี่ยนรูปโฉม ประเภทที่เพิ่งมานิยมกันคือกีต้าร์สายไนล่อนสำหรับคนที่เล่นกีต้าร์สายเหล็กซึ่งพวกนี้มีความกว้างของคอ 1 11/16-1 7/8 และจะมีจุดมาให้ตรง binding เพื่อไม่ให้หลงเฟร็ต กีต้าร์ประเภทนี้ถือกำเนิดมาใด้ไม่ถึงยี่สิบปีครับ ส่วนใหญ่จะมี cutaway และ preamp ติดมาด้วยจากโรงงานเลย

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าใครเป็นคนแรกที่ทำกีต้าร์สายไนล่อนแบบนี้เป็นเจ้าแรกให้แต่น่าจะเป็นลุง Chet Atkins ที่ออกแบบ Gibson Chet Atkins CE ซึ่งความจริงมันก็ไม่ใช่ acoustic/electric แต่เป็นกีต้าร์ไฟฟ้าสายไนล่อนที่มี cutaway และคอแคบกว่ากีต้าร์คลาสสิค (1 7/8") ซึ่งวางตลาดในปี 1983 ต่อมาในปี 1987 ก็มีค่ายญี่ปุ่นคือ Yamaha ที่ผลิต Series APX-N และ K. Yairi ที่ออกรุ่น CE-1 (1986) แต่รุ่นที่ดังระเบิดนั้นคือ Takamine CP-132SC ที่ The Eagles เอามาเปิดคอนเสิร์ต "Hell Freezes Over" ด้วยเพลง Hotel California (acoustic version) ในปี 1994 ครับ

ในยุค 90s ที่เป็นยุคทองของกีต้าร์โปร่งจากกระแสของ MTV Unplugged นั้นก็มีการเอากีต้าร์ประเภทนี้ไปใช้กับเพลงพวก bossa nova และ latin เลยมีหลายเจ้าทั้งในญี่ปุ่นและยุโรปทึกทักว่ากีต้าร์สายไนล่อนคอเล็กนี่มันคือกีต้าร์แจ้สซะยังงั้น อย่างเช่น Lowden ที่เรียกกีต้าร์สายไนล่อนของตัวเองว่า jazz series (1993) เฉยเลยทั้งๆที่ผมไม่เห็นว่ามันจะ jazz ตรงไหนเพราะศิลปินดังๆอย่าง Jobim เขาก็ใช้กีต้าร์คลาสสืคเล่นกันทุกคน

ส่วนกีต้าร์อเมริกันนั้นความรู้สึกช้าครับเพราะผมเห็นมี Breedlove เจ้าเดียวทีทำออกมาขายก่อนปี 2000 ในปี 2002 Martin และ Taylor ถึงใด้เริ่มผลิต acoustic/electric nylon string ออกมาขาย Martin ผลิตอยู่สองปีก็เลิกเพราะขายไม่ออกแต่ Taylor ยังผลิตอยู่ครับ

ตอนนี้ขอเล่าประวัติก่อนครับ เดี๋ยวค่อยวิจารณ์อีกที
(This post was last modified: 26-09-2010, 17:02 by pood.)
26-09-2010, 16:59
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
อยากเห็น Martin สาย nylon จังน้ากฤษณพอมีรูปให้ดูรึเปล่าครับ
I haven't got a clue.
26-09-2010, 18:15
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
อ่านสนุกตื่นเต้นเป็นซีรีย์ รู้ครบทั้งประวัติและสาระ
ขอบคุณมากครับ
26-09-2010, 20:06
VIP member

ตันแบบของ acoustic/electric nylon string คือ Gibson Chet Atkins สายไน่ล่อนที่มีสองรุ่นคือ CEC (1982-2005) และ CE (1983-2005) โดยรุ่น CEC เป็นคอกีต้าร์คสาสสิคครับและเสียงก็ค่อนช้างไปทางกีต้าร์คลาสสิคด้วยแต่ sustain เยอะกว่าและเบสหนักกว่าแต่ที่น่าสงสัยคือผมหา clips ที่ Chet Atkins เล่นกีต้าร์รุ่นนี้ไม่เจอเลย

http://www.youtube.com/watch?v=Sw8kmnStv-Y

ส่วน Takamine A/E nylon string นั้นไม่ใด้มีสำเนียงเป็นกีต้าร์คลาสสิคเลยนะครับ ลองฟังเสียงเทียบกับ Chet Atkins CEC จากคลิปบนดูครับ เพลงนี้ใช้ CP-132SC สองตัวเลย

http://www.youtube.com/watch?v=uzVOo_t7Biw

Taylor NS series นี่เป็นกีต้าร์ที่สวยบาดใจแต่เสียงเปล่าค่อนข้างเบาและขุ่นถ้าเป็น NS _2 ส่วน NS_4 ดังขึ้นมานิดแต่หุ่นเฟอะฟะไปหน่อยครับ ลองฟังเอาเองครับ

http://www.youtube.com/watch?v=KrG_pLCZ7-g

กีต้าร์ทั้งสามรุ่นข้างบนผมเคยมีอยู่ในครอบครองแต่ตอนหลังใด้มาเจออีกหลายยี่ห้อหลายรุ่นที่เสียงดีกว่าเลยขายทิ้งไปหมดเรียบร้อยแล้วครับ ตัวอย่างเช่น

Alvarez Yairi CY-62CE (K. Yairi CE-3)

http://www.youtube.com/watch?v=vJaap5XwiPA

หรือ CE-2

http://www.youtube.com/watch?v=lD6lSmi5nD4

ส่วน Martin 000C-16SGTNE และ SRNE นั้นผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลยครับเพราะเป็นกีต้าร์ที่หายากพอควร (ที่หายากเพราะมันขายไม่ออกครับ) ผมว่าหน้าตาหล่อน้อยกว่า Taylor NS นะครับ

[Image: sgt1.jpg]

[Image: sgt2.jpg]

Breedlove Atlas seies ตอนนี้ Music Collection เป็นตัวแทนครับ เห็นว่าเอาเข้ามาหลายรุ่นเหมือนกัน สำหรับกีต้าร์เกาหลีผมขอไม่มีความรู้เลยครับเพราะตั้งใจแล้วว่าจะไม่ซื้อมาเก็บแม้แต่ตัวเดียว

ตอนต่อไปผมจะมาเล่าเรื่องความเป็นมาของกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้าให้ฟังครับ

26-09-2010, 22:50
Member

ขอบคุณน้า pood
นอกจากจะได้ฟังประวัติดีๆแล้ว ยังได้ฟังดูคลิปเสียงดีๆอีกด้วย
โดยเฉพาะคลิปแรก มี tab ให้ฝึกเล่นตามได้อีกด้วย ไม่เคยเห็นคลิปแบบนี้มาก่อน
27-09-2010, 07:30
VIP member

ฝากให้น้าฟองสบู่ครับ

[Image: logicpost2.jpg]

ผมปิดราคาไว้เพราะถ้าเกิดจะขายต่อเดี๋ยวจะไม่ใด้กำไรแต่คิดว่าน้าฟองสบู่คงไม่ปล่อยง่ายๆหรอก (ถ้าน้าฟองสบู่จะเปิดเผยราคาเองก็ใด้นะครับ) เมื่อก่อนผมไม่เคยขายกีต้าร์โดยที่คนซื้อไม่ใด้เห็นตัวจริงและลองเสียงก่อน ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจแล้วครับเพราะมันไม่ยุติธรรมสำหรับคนที่อยู่ต่างจังหวัดและไม่มีโอกาสเข้ากรุงเทพฯบ่อยนัก
27-09-2010, 15:24
Member

ต้องขอบคุณน้า pood อีกครั้งครับ
ที่แบ่งปันกีตาร์ดีๆ ให้น้องๆได้เล่นกัน ในราคามิตรภาพมาก
ราคาที่ญี่ปุ่นตัวใหม่ แสนสามหมื่่นกว่าเยน เป็นเงินไทยห้าหมื่นกว่าบาท ยังไม่รวมค่าขนส่งหรือค่าหิ้ว
ผมขออนุญาตน้า pood บอกราคาครับ น้า pood ขายให้ราคา 40,000 บาท
กีตาร์ตัวนี้เป็นตัวที่ 2 ที่ผมมี ตัวแรกเป็น กีตาร์คลาสสิคเก่ามากแล้วอายุ 30 ปี ( Ibanez andorra classic GA 120s)
กีตาร์ตัวนี้ที่ได้มาก็จะดูแลเป็นอย่างดี เป็นเพื่อนเล่นผมยามค่ำ และไม่คิดที่จะขายครับ

ขอบคุณน้า pood มากครับ
27-09-2010, 16:40
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
ยินดีด้วยกับเจ้าของใหม่ครับ
ผมขอเก็บข้อมูลต่อจากน้าpoodแล้วกันครับ
แล้วถ้าผมพร้อมคงต้องรบกวนน้าpoodเหมือนกันครับ
แต่ผมอยู่กรุงเทพครับ คงได้ไปลองเองครับ
(เห็นนามสกุลแล้ว ไม่รู้ใช่ญาติพี่เป้ามั้ยครับ พอดีผมรู้จักกับพี่โป้งน้องพี่เป้งที่เป็นแฟนพี่เป้า)ชักงงมีแต่ป.ปลา
ถ้าทักผิดขอโทษนะครับ
27-09-2010, 16:46
VIP member

(27-09-2010, 16:46)thepguitar Wrote: ยินดีด้วยกับเจ้าของใหม่ครับ
ผมขอเก็บข้อมูลต่อจากน้าpoodแล้วกันครับ
แล้วถ้าผมพร้อมคงต้องรบกวนน้าpoodเหมือนกันครับ
แต่ผมอยู่กรุงเทพครับ คงได้ไปลองเองครับ
(เห็นนามสกุลแล้ว ไม่รู้ใช่ญาติพี่เป้ามั้ยครับ พอดีผมรู้จักกับพี่โป้งน้องพี่เป้งที่เป็นแฟนพี่เป้า)ชักงงมีแต่ป.ปลา
ถ้าทักผิดขอโทษนะครับ

ทักไม่ผิดหรอกครับผมชื่อ "ปู๊ด" เป็นญาติกับ "เป้า" ที่เป็นแฟนกับ "เป้ง" มาเข้าเว้บนี้โดยการชักชวนของตนชื่อ "ป๋อ"
27-09-2010, 22:20

Forum Jump: