Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณไม่ชอบกีตาร์ Martin เพราะอะไร
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: คุณไม่ชอบกีตาร์ Martin เพราะอะไร
สำหรับผมรู้สึกว่าซาวน์มันเชยครับ.. อีกอย่างรุ่นดีๆก็แพงซะ..
(This post was last modified: 29-09-2010, 04:12 by Grid...)
25-09-2010, 07:59
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: คุณไม่ชอบกีตาร์ Martin เพราะอะไร
ดูแลยาก รุ่นมาตรฐานก็แพงมาก ๆ

มี Martin รุ่นดี ๆ ไม่แพงเกิน คอไม่ยก ท้องเรียบไม่ป่อง เล่นออกแอมป์แล้วปรับง่าย เมา ๆ ไม่ต้องห่วงกลัวหายมากมาย

เจอที่ไหนบอกด้วย จะซื้อครับ

25-09-2010, 12:26
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
เพราะคององ่าย (จริงๆก็งอทุกยี่ห้อล่ะ แต่พอดีเล่นยี่ห้อนี้บ่อย เลยปรับคอบ่อยแฮะๆๆ)
บาง Series ใช้กาวแบบเก่า ไม่ค่อยคงทนเท่าไหร่ รักษายากในสภาพอากาศบ้านเราครับ Smile
[Image: myworkspace.jpg]
26-09-2010, 12:05
Nueng Offline
Senior member

Likes Given: 17
1 ไม่ชอบตรงเรื่องการเก็บรักษา มากกว่า yamaha ที่เคยมี
2 ไม่สามารถ พาออกไปเที่ยวไหนไกลๆได้ กลัวหลายอย่าง แทบต้องเอาผ้าคลุมไว้ นี่ก็ไม่เหมือน yamaha อีก
3 มีหลายรุ่น จนไม่รู้ว่าจะซื้อ จะลองตัวไหน บางทีลองไปแล้วหลายตัว แต่จำเสียงไม่ค่อยได้ซักที
จำได้แม่นเลยก็เจ้า D 45V นี่แหละ แจ่มมากเลย ครับพี่ ป๋อ ........... ฮิๆๆๆๆ
4 เคยเห็น ครั้งแรกในชีวิต มาก็เมื่อ 2 ปีมานี่เอง ครั้งแรกที่เจอเหมือน yamaha จริงๆ ไม่ชอบเลยครับ แต่ตอนนี่ชอบสุด......
26-09-2010, 17:21
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
ไม่ชอบเสียงมาตินครับมันโบราณๆแล้วก็เล่นยากครับ
I haven't got a clue.
26-09-2010, 18:09
Olivia Offline
Senior member

เคยลองแต่รุ่นถูกๆครับ คอยกเกือบทุกตัว รุ่นแพงๆ ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันหรือปล่าว

เล่นกลางคอยากครับ
Love Acoustic Sound
27-09-2010, 03:35
Website Find Like Post Reply
Rutsawa Offline
Member

รุ่นราคาเบาๆ เสียงไม่ได้จริงๆคับ รุ่นสูงๆก็พอได้ครับ แต่ข้อเสียของยี่ห้อนี้ผมว่า เรื่องความใสของเสียงนั้นยังไม่สุดครับ แต่มีจุดเด่นที่เนื้อเสียงที่หนาครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ) แต่ยังไม่มีไว้ในครอบครองเลยครับ
27-09-2010, 09:54
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอตอบแบ่งเป็นสองสมัยนะครับ

สมัยยุค '70s

1. หน้าตาเชยมาก ถ้าเป็นรุ่นสูงๆก็ประดับหอยแบบเอาไปเล่นลิเกใด้เลย

2. รุ่นต่ำเสียงค่อนไปทางด้านมืดไม่สดใสรื่นเริงเหมือน Guild หรือ Gibson

3. เป็นกีต้าร์สำหรับคนชรา น่าจะตั้ง slogan ว่า " All Famous Dead People Played Martin"เพราะศิลปินดังๆที่ใช้ Martin อย่างเช่น Johny Horton หรือ Hank Williams Sr. ก็ตายไปนานแล้ว ส่วนศิลปินดังๆในยุคนั้นอย่างเช่น John Denver, Paul Simon ก็ใช้ Guild กันทุกคน

ยุคปัจจุบัน.

ตอนนี้ Martin ขายกันปีละเกือบแสนตัวแต่ 90% เป็นกีต้าร์ที่จับตลาดล่างตั้งแต่ series 16 ลงมาครับ ผมคิดว่าคงขายดีใด้อีกไม่กี่ปีหรอกเพราะโดน Taylor เบียดตกขอบไปแล้ว Chris Martin ก็คงเห็นด้วยกับเพราะถ้าสู้ Taylor ใด้ก็คงไม่ต้องออกรุ่นที่ก้อปหน้าตา Taylor มาขายหรอก ส่วนเหตุผลที่ผมไม่ชอบนั้นก็เป็นเหตุผลเดียวกับเมื่อสี่สิบปีก่อนยกเว้นบางข้อครับ

4. เดี๋ยวนี้รุ่นต่ำๆหน้าตาเริ่มสวยขึ้นเรื่อยๆแต่จะสู้ Taylor ใด้หรือเปล่าก้ต้องรอลุ้นกันต่อไปแต่ผมว่ายากเพราะดันตั้งราคาสูงมาก

5.แฟนของ traditional Martins น้อยลงทุกวันเพราะแก่ตายครับ เด็กสมัยนี้ไม่สนใจ Martin เพราะพวกศิลปินที่เขาชื่นชมไม่มีใครเล่นมาร์ติน ผมจะลองยก Martin Signature editions ที่ผลิตอยู่ตอนนี้มาเป็นตัวอย่างดูครับ มีใครที่คุณรู้จักและชื่นชอบบ้างไหมครับ

Norman Blake, Del McCoury, Clarence White, Dan Tyminski,
Merle Travis, Roger McGuinn, Stefan Grossman, Jorma Kaukonen,
Woody Mann, Tim O?Brein, Nick Reynolds, Geoff Muldaur.

ส่วนศิลปินดังๆที่ใช้กีต้าร์โปร่งเป็นหลักนั้นผมไม่เห็นมีใครใช้ Martin ซักคนเดียว ตัวอย่างเช่น

Jack Johnson and Ben Harper ใช้ Maton

Jason Mraz ใช้ Taylor

คนที่แสบสุดคือ Dave Matthews ที่สมัยก่อนใช้แต่ Martin จนมี signature model ของตัวเองแต่ตอนหลังกลับใช้แต่ Taylor ถ้าเล่นกับวงและLakewood ถ้าเล่นคนเดียวเฉยเลย

28-09-2010, 16:13
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
^
^
เอ่อ....แต่ Eric Clapton ซึ่งเป็นศิลปินร่วมสมัย กับ John Mayer ซึ่งเป็นมือกีต้าร์รุ่นใหม่ไฟแรง ก็ยังใช้ Martin อยู่นะครับ ถึงแม้ว่าศิลปินทั้ง 2 ท่านจะไม่ได้ใช้ Acoustic Guitar เป็นหลัก แต่เพลงยอดนิยมของทั้ง 2 คนหลายๆ เพลงที่เราเคยได้ยิน ก็มาจากกีต้าร์ Martin นี่แหละ

สำหรับผม ข้อเสียอย่างเดียวที่ผมเห็นสำหรับ Martin ก็คือ การเก็บรักษาครับ ดูแลค่อนข้างยาก ปัญหาที่พบบ่อยๆ เช่น Binding อ้า หรือหนักข้อก็ Bridge อ้าหรือหลุดเลยก็มี เนื่องจากกาวที่ใช้มักมีปฏิกิริยากับความชื้นของบ้านเราครับ แนะนำว่า ท่านเจ้าของ Martin ทั้งหลายหรือกีต้าร์โปร่งยี่ห้อใดๆ ก็ตามที่มีกีต้าร์หลายๆ ตัว ถ้ามีโอกาสควรจะซื้อตัว Humidifier (ตัวดูดความชื้น) ไว้สักตัวนะครับ จะช่วยปัญหาเรื่องนี้ได้เยอะ วันๆ เทน้ำกันเป็นกระป๋องเลยทีเดียว (ลองดูของยี่ห้อ Bionair ก็ได้ครับ มีขายตามร้าน Power Buy ราคาประมาณ 20,000.- กว่าบาท) ลองดูนะครับ Big Grin
28-09-2010, 17:01
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอบคุณครับที่ชมว่าลุง Eric เป็นศิลปินร่วมสมัยเลยทำให้ผมรู้สึกหนุ่มขึ้นเยอะเลย ความจริงแล้วแกดังมาตั้งแต่ยุค '60s แต่มาแจ้งเกิดใหม่ในชุด MTV Unplugged ในปี 1992 ด้วยกีต้าร์โปร่งวึ่งก่อนหน้านั้นแกไม่เคยเล่นบนเวทีเลย

[Image: dcl8857version2.jpg]

ข้างบนเป็นภาพล่าสุดจาก Crossroads Concert 2010 ครับ สำหรับ John Mayer นี่ผมยังไม่เคยฟังเพลงแกจบซักเพลงเลยไม่รู้ว่าแกดังแค่ไหนในเรื่องกีต้าร์โปร่งตรับ ความจริงผมอยากรู้มานานแล้วว่าทำไม Martin ถึงชอบออก signature model ของศิลปินคนเดียวกันกัย Fender ตัวอย่างเช่น Eric Clapton, John Mayer, Richie Sambora, Mark Knoffler, Buddy Guy, Andy Summers เป็นต้นแต่ไม่เคยซ้ำกับ Gibson เลยนอกจาก Steve Howe คนเดีนวเอง ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
28-09-2010, 21:17

Forum Jump: