Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ
Author Message
yot977 Offline
Member

Likes Given: 0
มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ
อยากให้พี่ช่วยออกความเห็นหน่อยครับว่าถ้า จะสั่งทำกีต้าร์ ทรงD โดยใช้ไม้หลังและไม้ข้างเป็นbrazilian rosewood ส่วนคอกับfingerboard ก็คงเป็นมาฮอกานีกับ ebony ไม้หน้าควรเป็นอะไรดีครับ แล้วไม้ brazilian จะหายากไหมครับ แล้วต้องเก็บตังซักเท่าไรครับ แล้วงานแบบนี้เหมาะกับช่างไทยท่านใดบ้างครับ หรือหา brand name ที่เป็นbrazilianเลยครับแต่เท่าที่ดู มันแสนปลายๆหมดเลย เกินเอื่อม!! อันไหนคุ้มกว่ากันครับ ผมชอบstyleตีคอร์ด balance ดีๆครับ รบกวนพี่ๆน้าๆcomment หน่อยครับ
22-09-2010, 16:26
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ
งบประมาณเท่าไหร่ครับ จึงไม่เกินเอื้อม!!
ที่ถามเพราะอยากรู้กำลังและความยาวของแขน!!
บางคนตัวเตี้ย แขนสั้น แต่แรงเยอะ และมีเทคนิคพิเศษ จึงไม่เกินเอื้อมและคว้าได้อย่างสบายๆ

กีตาร์บางรุ่นและบางยี่ห้อ มีคุณภาพ ราคาไม่สูงอย่างที่คิด แม้จะเป็น Brazilian Rosewood ครับ....จริงๆนะ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
22-09-2010, 16:34
Website Find Like Post Reply
Member

RE: มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ
ตอบไม่ถูกเลยครับพี่ป๋อ ผมกำลังเอาไม้เมตรไปวัดแขนผม แถมแขนเมียผมด้วยเผื่อจะยาวพอครับ
จริงๆแล้วผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเท่าไร แต่ถ้าไม่ถึงแสนพอไหวไหมครับ พอดีดูในebay เห็น taylorมี 2,200usd ไม่รู้เป็นงัยบ้าง
หรือไม่น่าสะสม เห็นของคุณหมอ rasan ก็สวยดี ทำโดยช่างไทยด้วย แต่แกบอกว่ากว่าเสียงจะดี เหนื่อยแทบแย่
เออคือผมเน้นไปทางสะสมครับ แต่ก็พยายามเอามาเล่นผลัดกันเป็นประจำ ไว้รอลูกชายโตแล้วคงจะเต็มที่กว่านี้ครับ
กลัวว่าอีกหน่อยพออยากได้มีนจะแพงกว่านี้ เห็นเฉพาะไม้อย่างเดียว3,4พัน USD ยิ่งถ้าเป็น martin ราคาบ้าไปเลยครับพี่
แต่ไม้มันสวยจริงๆนะครับตอนแรกผมก็ไม่รู้จัก ตอนนี้คิดว่าไม่น่ารู้จักเลยยย
22-09-2010, 19:44
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
ทำไมต้อง เป็น brazilian rosewood ด้วย ครับ
23-09-2010, 00:52
Member

ผมว่ามันน่าเก็บสะสมครับ อีกหน่อยคงหายากกว่านี้ครับ
23-09-2010, 06:44
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
ผมว่านะ...หาซื้อเอาดีกว่า แต่อาจไมใช่ Brand ดังๆ ก็ได้ โอกาสจะเจอดีๆ ก็มีครับ ผมเคยคิดจะสั่งทำเหมือนกัน แต่ก็เสี่ยงที่จะทำออกมาแล้วเสียงไม่ได้ดังใจเรา ราคาไม้ก็ไม่ใช่ถูกนะครับ เกรดดีๆหน่อย (Brazilian มีหลายเกรดนะครับ ถูกสุดที่เคยเห็นก็ประมาณ USD 1,000.- ขึ้นไป) ราคาไม้หน้า + ข้าง 60,000 บาทขึ้นไป บวกไม้หน้า Ardirondak Spruce ดีๆ รวมค่าแรงแล้วก็ร่วมแสนเหมือนกัน ดังนั้น ต้องลองใคร่ครวญดูดีๆ ครับ

ต้องถามตัวเองก่อนว่าอยากได้อะไรระหว่าง คุณภาพของเสียง กับ คุณค่าทางจิตใจ เพราะผมกล้าที่จะบอกว่า กีต้าร์ที่ทำด้วยไม้ Brazilian Rosewood ไม่ได้เสียงดีทุกตัวนะครับ (แต่ส่วนใหญ่จะดี แหะๆ...Big Grin) ผมเคยลอง Martin 000-28 ECB อยู่ตัวหนึ่ง โอ้โห..เสียงหมาไม่เห่าเลยครับ นี่ขนาด Brand ดังนะเนี่ย ดังนั้น กีต้าร์เสียงจะดีไม่ดี องค์ประกอบหนึ่งส่วนที่สำคัญคือเกรดของไม้ครับ ถ้าเกิดเจอ Brazilian เกรดไม่ดี ยังไงเสียงก็สู้ Indian เกรดดีๆไม่ได้แน่นอนครับซึ่งBrazilian เกรดดีๆ มันแทบหาไม่ได้แล้วตอนนี้ (ผมเคยได้ยินว่า Brazilian ที่มีขายอยู่ตอนนี้ เค้าไปงัดเอามาจากพวก ประตู หน้าต่าง ขั้นบันได หรือเฟอร์นิเจอร์โบราณมาขายกันแล้วครับ)

สุดท้าย ขอแนะนำน้องยศว่า กัดฟัน...เก็บเงินให้ได้ก้อนใหญ่ๆ แล้วบินไปญี่ปุ่น ลองไปที่ร้าน Blue-G แล้วเลือกเอาเลยครับ รับรองถูกใจแน่ๆ Wink
23-09-2010, 11:07
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ส่วนตัวน๊ะครับ ถ้าอยากเก็บเพราะมันเป็น BZ ก็จะสมหวังครับ แต่ถ้าเอาเสียงเป็นหลัก BZ ไม่ได้เป็นคำตอบครับ ว่ามันจะดี
ผมเคยมี Taylor 814 อยู่ตัวนึง เสียงดีมากๆ ไปเจอ 814 Brazilian ใน ebay เลยขาย 814 ธรรมดา ไปซื้อ 814 ECB ปรากฏว่าตัว 814 ธรรดา เสียดีกว่าครับ

และกีตาร์สั่งทำ เราไม่มีทางรู้เสียงของมัน จนกว่ามันจะทำเสร็จครับ เสี่ยงพอสมควร
23-09-2010, 17:02
Member

สงสัยต้องเริ่มเม้มเงินตั้งแต่ตอนนี้ แล้วอีกสักปีไปสอยมาแล้วบอกเมียว่า3หมื่นดีกว่า!!!!!!
แต่ผมเห็น 45 GE ในweb http://www.mikigakki.com/category/photo_...820d45ge01
สุดยอดพี่ทั้งราคาทั้งความงาม ไม่รู้เป็นตัวที่พี่บอกว่าอยากได้หรือเปล่า ชาตินี้แค่มองก็โอเคแล้วครับพี่
23-09-2010, 17:06
quackkk Offline
Member

โฮ่ง!!! ลืมไปผมไม่ใช่หมานะครับ ^^

มิน่าพี่ผมถึงยังไม่ได้ข่าวไม้ Brazilian ของผมซักที เฮ้อปีหน้าจะได้เล่นมั้ยเนี๊ยะ
23-09-2010, 17:10
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมไม่ค่อยสนใจ ไม้ Brazilian rosewood กว่าไม้ชนิดอื่นๆ
ทั้งๆที่ผมมีกีตาร์ที่ทำจาก Brazilian rosewood อยู่เกือบ 10 ตัว
เห็นด้วยกับน้าpong555 ที่ว่า กีต้าร์ที่ทำด้วยไม้ Brazilian Rosewood ไม่ได้เสียงดีทุกตัว
บางตัว เสียงก็ไม่ได้ดีวิเศษเลอเลิศเกินกว่าไม้ธรรมดาๆ

ว่าจ้างช่างกีตาร์ไทยทำ นั้น ยังไงๆผมก็ขอสนับสนุน แต่อยากให้เลือกใช้ไม้ธรรมดามาทำดีกว่า ประหยัดงบประมาณด้วย
เผื่อทำออกมาเสียงดี จะได้เอามาข่มพวกกีตาร์ Brazilian rosewood ของช่างต่างประเทศได้
และถ้าทำออกมาเสียงไม่ดี จะได้ไม่ต้องเสียใจมากนัก
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-09-2010, 17:30
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: