Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รับซื้อ และออก ตามหาาา .. . . .Yamaha L-5 หรือ K.yairi ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รับซื้อ และออก ตามหาาา .. . . .Yamaha L-5 หรือ K.yairi ครับ
เบอร์โทรฯผม 081-821-7999 ครับ

เรื่องกีต้าร์นี่ขอออกตัวก่อนว่าหูใครหูมันนะครับ สำหรับหูผมที่เคยเล่นแต่กีต้าร์อเมริกันมาสามสิบกว่าปีและเพิ่งมาใด้ลองยามาฮ่าเมื่อไม่นานมานี้ผมชอบ L series ยุค '70s-80's มากที่สุดเพราะเสียงมันนุ่มหูสุดไม่เหมือนพวก LL หรือ FG ที่เสียงค่อนข้างแข็งสำหรับหูผม ส่วนในบรรดา L-series ที่ผมเคยมีเกือบทุกรุ่นผมชอบ L-8 มากสุดเพราะผมว่ารุ่นที่ต่ำกว่าไม่ค่อยมีรายละเอียดชองเสียงและรุ่นที่สูงกว่านั้นเสียงทุ้มเยอะเกินไป

L-8 ปกตินั้นมีสองรุ่นนะครับ รุ่นแรก (1975-1977) เป็น all solid ส่วนรุ่นสอง (1978-1985) เป็น solid top/back เสียงดีทั้งสองรุ่นครับแต่รุ่นแรกสภาพสวยๆหายากมากและราคาแพงกว่า L-10 รุ่นสองอีก ส่วน L-8S (1980-1985) นั้นเป็นรุ่นพิเศษที่ทำเหมือน Gibson Hummingbird และใช้ mahogany แทน rosewood ตัวที่ผมมีเสียงหวานฉ่ำมากครับ ผมว่าเสียงดีกว่า Gibson อีก

เมื่อกี้น้าคนที่ผมให้ยืมไปเล่นเพิ่งเอามาคืนเลยใด้โอกาสถ่ายรูปมาลง รูปเยอะหน่อยนะครับเพราะสภาพมัน relic จริงๆ

ถ้ามองห่างๆตอนนอนอยู่ในกล่องก็ดูดีมีตระกูลครับ

[Image: dsc04715.jpg]

แต่พอมองไกล้ๆมีริ้วรอยเพียบ น่าแปลกใจที่ลวดลายบน pickguard สียังไม่ลอกเลย ถ้าเป็น Gibson นีปีเดียวสีลอกเกือบหมดแล้ว

[Image: dsc04720qh.jpg]

L series ทุกรุ่น made in Japan ครับ

[Image: dsc04731o.jpg]

คอยังตรงเป๊ะ saddle ยังเต็ม ตอนนี้ใส่สายเบอร์ .012 อยู่ก็เล่นง่ายครับ

[Image: dsc04732t.jpg]

รูปต่อๆไปเป็นรายละเอียดริ้วรอยทั่วตัวครับ

[Image: dsc04728k.jpg]

[Image: dsc04724ph.jpg]

[Image: dsc04718o.jpg]

ตอนแรกผมกะเก็บตัวนี้ไว้เป็นกีต้าร์ลุยและกีต้าร์ยืมเพราะเป็นตัวเดียวในบ้านที่ไม่ต้องกลัวเป็นรอย พอมานึกดูอีกทีว่าคนอื่นเขาอยากใด้ไปเล่นแล้วเราจะเก็บไว้เป็นร้อยๆตัวทำไมก็ชักละอายใจครับ ตัวนี้ผมซื้อมาสองหมื่นกว่าแต่จะขายให้ตามงบที่มีก็ใด้ครับถ้ามาลองแล้วอยากใด้ ขายพร้อม hard case แต่ไม่แถมปิ้คอัพในรูปนะครับ มาลองใด้วันเสาร์อาทิตย์ครับ
21-09-2010, 22:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รับซื้อ และออก ตามหาาา .. . . .Yamaha L-5 หรือ K.yairi ครับ - by pood - 21-09-2010, 22:48

Forum Jump: