Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนปรึกษาจ้า
Author Message
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: รบกวนปรึกษาจ้า
น้าปุ๊ครับ...piezoของใหม่ไหมครับ?..เคยได้ยินว่า ถ้าpiezo เก่าซัก 3 -4 -5 ปี มันจะเสื่อมสภาพ ทำให้เกิดเสียงจี่ได้ครับ..

รู้สึกว่าข้างในpiezo เหมือนมีวัสดุ2ชิ้น หรือ2ชนิดมาประกอบกัน( เช่น gallium และ phosphorus ) แล้วใช้สารตัวกลางเป็นอะไรซักอย่างจำไม่ได้ กั้นเอาไว้( ทำแบบนี้แล้ว ได้อุปกรณ์คล้าย..คล้าย capacitor หรือ resister อะไรซักอย่างนี่หล่ะน่า...อิ..อิ.. คือจะมีความต้านทาน อยู่ในตัวเจ้าpiezoนี้ ) เวลาได้รับแรงกดหรือสั่น วัสดุ2ชนิด จะเกิดอาจจะสัมผัสกัน หรือใกล้กัน ทำให้ความต้านทานในตัวpiezo เปลี่ยนแปลง แล้วจะส่งสัญญาณไฟฟ้าออกมามาก-น้อย ตามความใกล้-ไกล ของวัสดุทั้ง2. ทีนี้พอนานเข้าเจ้าสารตัวกลางอาจเสื่อมทำให้ เกิดอาการคล้าย..คล้าย..ช๊อตเซอร์กิต อะไรซักอย่างนี่หล่ะครับ..ก็จะมีเสียงจี่ได้...เห็นเค้าว่าถ้าเป็นน้อย..น้อย..แล้วไม่มีแรงกด ก็จะไม่จี่ครับ..น้าปุ๊ลองคลายสาย แล้วเอาแซดเดิ้ลออก ถ้าไม่จี่ก็ น่าจะเป็นอาการเสื่อมครับ...ก็แก้ไขโดยการเสียสตังค์ซื้อใหม่หละครับ....

แต่ถ้าไม่หาย ผมก็คิดออก( ตอนนี้ )อยู่2อย่าง
1. piezo เสียมากแล้ว...แก้โดยเสียสตังค์( อีกแล้ว แต่เด๋วก่อนครับ ลองไป ข้อ2 ก่อน )
2. piezo ไม่เสีย แต่ข้อสัญนิฐาน ข้างต้นผิดพลาด. อย่างนี้ก็ลองเอาสายกราวด์ไป ออกมาทางsound hold แล้วไปแตะสายกีต้าร์ดู ถ้าไม่หาย ก็ข้ามเรื่องเจาะกีตาร์ไปได้เลยครับ. แต่ถ้าหายก็ลองเอาสายกราวด์ กลับเข้าไปในตัวกีต้าร์ แล้วไปแตะ truss rod ดู. ถ้าหายก็เอาไว้อย่างนั้นหละครับ แต่ถ้าไม่หายก็...........ยังนึกไม่ออกครับ Tongue
(This post was last modified: 27-12-2007, 16:15 by sanghais.)
27-12-2007, 14:34
Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
Grid.. Wrote:ลองเอาสายพันที่ปลายแจ๊คที่ตูดกีต้าร์ แลวก็เอาสายนั้นละครับเหน็บเอวเราเอง(ให้ตัวเราเป็นกราวไงWink).. รับรองหายชัวร์..

ภูมิปัญญาชาวบ้านจากเพื่อนผมเอง.. รับรัองว่าไฟไม่ดูดครับ.. เพราะของมันทั้งหึ่งและจี่ทุกวันนี้มันก็ยังใช้วิธีนี้อยู่ครับ..Big Grin

เหนด้วยกับน้องกริดครับ ผมป่าเถื่อนใช้วิธีนี้ตลอด กับ ทาคามิเนะเก่าของผม หย่องเเบบเดียวกันเเหละครับ

อีกอย่างนึง ผมต่อจาก เอฟเฟคเอาสายมาพันข้อเท้าก้อได้ครับ หรือไปต่อกับอะไรที่เปนกราวนด์ ระเบียงหรืออะไร เเต่ง่ายสุด สำหับการไปเล่นโดย อาจรีบตั้งเครื่อง

สละสายเเจ๊คตัดปลายข้างนึง มาทำเเบบน้องกริดว่า ก้อจะง่ายสุด ต่อไปมันคืออุปกรณ์ที่ เราต้องพกมันเลยทีเดียว เสียดายไม่รู้ตอนหัวหินจะหยิบให้ดู

มันเปนของใช้ติดตัวเลยครับ

เเต่เจาะหายเเน่ครับ ผมทำลายกีตาร์มามากเเล้ว ถามน้าจง หรือ พี่ศักดิ์ เเกรู้ดีว่าผมนักทดลองทางเสียงที่ไม่จำกัดรูปเเบบ

อย่าเครียดไปครับ เเก้ได้ ...
เดี๋ยวคงมีผู้รู้มาให้ข้อมูลดีๆอีก
ขอให้โชคดีครับอาจารย์
Smile
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

27-12-2007, 15:54
Website Find Like Post Reply
ej_sing Offline
Member

Grid.. Wrote:ลองเอาสายพันที่ปลายแจ๊คที่ตูดกีต้าร์ แลวก็เอาสายนั้นละครับเหน็บเอวเราเอง(ให้ตัวเราเป็นกราวไงWink).. รับรองหายชัวร์..

ภูมิปัญญาชาวบ้านจากเพื่อนผมเอง.. รับรัองว่าไฟไม่ดูดครับ.. เพราะของมันทั้งหึ่งและจี่ทุกวันนี้มันก็ยังใช้วิธีนี้อยู่ครับ..Big Grin

ยืนยันวิธีนี้ครับ แก้ได้มาหลายเฉพาะหน้าครับ
ผมจะพกสายไฟเล็กๆไปด้วยทุกครั้ง
เอาไว้เหน็บเอว กันจี่ได้ชะงัดนัก กรณีกราวน์ที่เครื่องเสียงไม่ดี
My blog รูปถ่ายตัวเป็นๆ
ร่วมรณรงค์รักษ์ภาษาไทย และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
ประเทศไทยมีตัวอักษรและตัวเลขเป็นของตัวเองนะ บางประเทศยังไม่มีเลย จงภูมิใจในภาษาไทยของเราเถิดพี่น้อง
http://www.yellowmama.com
27-12-2007, 15:56
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ลอกมาครับ...
1. piezo เสียมากแล้ว...แก้โดยเสียสตังค์( อีกแล้ว แต่เด๋วก่อนครับ ลองไป ข้อ2 ก่อน )
2. piezo ไม่เสีย แต่ข้อสัญนิฐาน ข้างต้นผิดพลาด. อย่างนี้ก็ลองเอาสายกราวด์ไป ออกมาทางsound hold แล้วไปแตะสายกีต้าร์ดู ถ้าไม่หาย ก็ข้ามเรื่องเจาะกีตาร์ไปได้เลยครับ. แต่ถ้าหายก็ลองเอาสายกราวด์ กลับเข้าไปในตัวกีต้าร์ แล้วไปแตะ truss rod ดู. ถ้าหายก็เอาไว้อย่างนั้นหละครับ แต่ถ้าไม่หายก็...........ยังนึกไม่ออกครับ

sanghais.....เขียนไว้

ถูกต้องเเล้วครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

27-12-2007, 15:58
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

ej_sing Wrote:ยืนยันวิธีนี้ครับ แก้ได้มาหลายเฉพาะหน้าครับ
ผมจะพกสายไฟเล็กๆไปด้วยทุกครั้ง
เอาไว้เหน็บเอว กันจี่ได้ชะงัดนัก กรณีกราวน์ที่เครื่องเสียงไม่ดี

เดี๋ยวผมไปขโมยสายไฟ ที่โรงงานลูกค้าแบบนี้ มาเก็บติดตัวไว้ซักลูกสองลูกครับ....

น้าปุ๊จะให้จิ๊กเผื่อด้วยมั้ยครับ

Attached Files Image(s)

นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
27-12-2007, 16:24
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆครับ ผมลองไปค้นในกล่องเครื่่องมือดูก็พบสายไฟเล็กๆแบบเอาไว้ตรวจกระแสไฟ มีหัวคีบ เลยจัดแจงทำตามที่น้าๆแนะนำแบบง่ายๆ เงียบกริบจริงๆครับ

ไม่มีหึ่ง ไม่มีอึ่งงงอ่างงงง Big Grin

ผมยินดีีเอาสายไฟเล็กๆๆเหน็บเอวมากกว่าเจาะรูที่ bridge แล้วร้อยสาย กับกีตาร์ราคาเท่ารถยนต์ (เก่าๆแก่ๆของผมเอง) มากกว่าเยอะจ้าCool

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ ปะ เดี๋ยวมีเฮ!Big Grin

หนาย ครายไปมั่ง เอิ๊กกกก

UHOOOOO!

Attached Files Image(s)

ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 27-12-2007, 19:54 by .::.pOoH.::..)
27-12-2007, 19:23
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ดีใจด้วยครับ น้าปุ๊....โล่งอกแทน

แต่...ผมติดเบียร์้น๊าอยู่นิ ไม่กล้าไปหรอก 5555 เอิ้กส์ ๆ ๆ
============ เพื่อความบันเทิง =============

27-12-2007, 20:19
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Labour Wrote:ดีใจด้วยครับ น้าปุ๊....โล่งอกแทน

แต่...ผมติดเบียร์้น๊าอยู่นิ ไม่กล้าไปหรอก 5555 เอิ้กส์ ๆ ๆ

น้ากำมะกรุ๊ก จำแม่นจริงๆครับ ผมลืมไปแระ!

เอาเป็นว่าผมต้องเลี้ยงเบียร์ค่าขอคำปรึกษา น้าเลี้ยงเบียร์ที่ติดค้าง

มันเจ๊ากัน....ไม่ต้องจ่าย

ทิ้งไว้ให้เจ้าของร้านจ่ายครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
27-12-2007, 20:23
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
555 ก็ดีนะ กร๊ากกกกกกก

แต่ มะได้หรอก...น้ำใจ น้ำรี น้ำเหล้า น้ำเบียร์ น้าปุ๊ ช่างเหลือเฟือยิ่งนัก ขอเปิด+รินให้สัก 6 ขวดเขียวนะ เพื่อน้า
หลังจากนั้น..ต้องไปรินให้น้าป๊อปปรี้อีกสัก 6 ขวด ท่าจะดี

เป็นแผน "ตกปลากระพง"อีกแย้วววว ตากำกอน
============ เพื่อความบันเทิง =============

27-12-2007, 20:31
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
อ่านมาซะนาน สุดท้าย แฮ้บปี้เอนดิ้ง ฮรี๊วว.. หยั่งงี้ ต้องมีเฮ อย่างที่ น้าปุ๊ ว่า.. หะหะหะ

น้ากำม๊ะกรุ๊กก~~ น้ำใจงามนัก แหม๊... คนวัยนี้นี่ ท่าจะน่ารักทุกคน อ้าว.. ชนกันหน่อย

เดี๊ยะเหอะ ..จะมาใช้แผน "ตกปลากระพง" เดี๋ยวจะฟ้อง เจ๊ แต๋ง 555

Big Grin

ปล. อย่าเที่ยวพูดไปนะครับเพื่อนๆ ว่าน้า กำม๊ะกรุ๊กบ้านอยู่ บางกะปิ วันนั้น เจ๊แกหันควั๊บบบบ.... ใคร ใคร ~~ ใครอยู่... บางกะปิ 555555TongueBig Grin กร๊ากก.... เกือบปายยย
27-12-2007, 23:16

Forum Jump: