Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งบ 12000-15000 อยากได้แอมป์หลอด ที่เสียงใกล้เคียง fenderครับ
Author Message
thepick Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
งบ 12000-15000 อยากได้แอมป์หลอด ที่เสียงใกล้เคียง fenderครับ
^
^
^
^
^
ตามนั้นเลยครับ หรือยี่ห้ออะไรที่เสียง คลีน ดี ๆ ครับ เป็นหลอดจะดีมากมายครับBig Grin
18-09-2010, 11:53
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: งบ 12000-15000 อยากได้แอมป์หลอด ที่เสียงใกล้เคียง fenderครับ
แนะนำ Superchamp XD ครับ เป็นแอมป์หลอดล้วนที่มี digital effect ให้เพียบไม่ต้องไปหาซื้อเพิ่ม ราคาตั้ง 14500 ลด 10% เมื่อเช้านี้ที่เบ้ยังมีของอยู่ ส่วนเรื่องเสียงนั้นเหมือน Fender แน่นอนเพราะมันยี่ห้อ Fender ครับ
19-09-2010, 00:26
**

RE: งบ 12000-15000 อยากได้แอมป์หลอด ที่เสียงใกล้เคียง fenderครับ
(19-09-2010, 00:26)pood Wrote: แนะนำ Superchamp XD ครับ เป็นแอมป์หลอดล้วนที่มี digital effect ให้เพียบไม่ต้องไปหาซื้อเพิ่ม ราคาตั้ง 14500 ลด 10% เมื่อเช้านี้ที่เบ้ยังมีของอยู่ ส่วนเรื่องเสียงนั้นเหมือน Fender แน่นอนเพราะมันยี่ห้อ Fender ครับ
พอดีผมไม่มีความรู้เรื่องการซื้อ แอมป์เลยครับ แต่ชอบเสียยงหลอด fender ที่ถามเอายี่ห้ออื่นใกล้เคียง fender ผมกลัวว่า งบเท่านี้จะได้เกรดไม่ดีของ fender อ่ะครับ เลยลองถามยี่ห้ออื่นดูที่งบเท่านี้ แต่เป็น หลอด เกรดดีของยี่ห้อนั้นที่เสียงสู้กันได้กับ fender อ่ะครับ (ผมหวังว่าไม่งงคำถามนะครับ)
ปล.แล้ว หลอดล้วนที่มี digital effect กับไม่มี digital effect อย่างไหนดีกว่ากันครับเพราะที่ผมฟังคนอื่นเล่ามาเค้าบอกว่า แอมป์ไม่จำเป็นต้อง effect เยอะนี่ครับ
ขอความรู้ด้วยนะครับ
19-09-2010, 00:55
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ถามหน่อยครับ ทำไมต้องหลอดครับ
19-09-2010, 14:27
**

(19-09-2010, 14:27)Teera Wrote: ถามหน่อยครับ ทำไมต้องหลอดครับ
ผมออกตัวก่อนนะครับผมไม่มีความรู้เรื่องการเลือก ซื้อแอมป์เลย แต่ที่ไปฟังที่เคยลองมาถูกใจ ตัวหลอดของ fender มากครับ ผมชอบเสียงแนว ๆ นั้น อธิบายไม่ถูกครับ และที่สำคัญ ตัวผมจริง ๆ ไม่ได้ตั้งข้อตายตัวว่าต้องเป็นหลอดอย่างเดียวหรอกครับ จะเป็นรุ่นอะไรก็ได้ที่งบเท่านี้สามารถเอาเสียงใกล้เคียง fender หรือดีกว่าก็ได้ครับ และส่วนที่ผมถามหาแต่หลอดนี่เพราะ คนที่รู้จักเค้าบอกมาแบบนี้ครับว่า หลอดเจ๋งกว่าอะไรประมาณนี้ครับ ผมก็เลยคล้อยตามกระแสไปด้วย เลยคิดว่าหลอดดีกว่าทรานซิส ฯ ครับ ส่วนคุณ ธีระมีอะไรจะเสริมหรือชี้แนะจะเป็นความกรุณาอย่างมากครับ
..ขอความรู้ด้วยนะครับ...

19-09-2010, 14:50
VIP member

เมื่อห้าหกสิบปีก่อนสมัยที่กีต้าร์ไฟฟ้ากำลังเฟื่องสุดขีดนั้นแอมป์กีต้าร์ทุกตัวเป็นแอมป์หลอดครับเพราะสมัยนั้นยังไม่มีแอมป์ทรานซิสเต้อร์ มาถึงยุคนี้มือกีต้าร์ส่วนใหญ่ก็ยังนิยมแอมป์หลอดกันอยู่ทั้งๆที่มันไม่ใด้มีการพัฒนามาห้าสิบปีแล้ว เหตุผลที่เขานิยมกันเพราะแอมป์หลอดพอเปิดดังเสียงมันเพี้ยนแต่เพี้ยนแบบเพราะๆเพราะความเพี้ยนมันเป็น harmonic distortion ที่พวกเราชินหูกัน

แอมป์หลอดนั้นไม่มีใครเสียงดีกว่าใครหรอกครับ ดังนั้นก็คงแล้วแต่คุณเองว่าจะติดใจเสียงสไตล์ไหน ถ้ายึดเอา Fender เป็นเสียงมาตรฐานก็คงมีค่ายเดียวที่เสียงใสและฉ่ำกว่าคือ Vox แต่พวกเสียงโหดกว่านั้นมีเยอะครับอย่างเช่น Marshall และ Mesa Boogie เป็นต้น

ถ้าคุณไม่ต้องการ effect ก็มี Fender Pro Junior และ Vox AC4 ที่อยู่ในงบของคุณ เวลาลองก็ควรลองว่าชอบเสียงคลีนตัวไหนมากสุดนะครับเพราะเสียงแตกมันใช้ก้อนทำใด้แต่เสียงคลีนถ้าไม่ถูกใจก็ต้องขายแอมป์ทิ้งอย่างเดียวครับ สำหรับพวกกลุ่มเสียงโหดนั้นผมไม่ใด้ใช้เลยไม่สามารถแนะนำใด้ครับ
19-09-2010, 22:22
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(19-09-2010, 22:22)pood Wrote: แอมป์หลอดนั้นไม่มีใครเสียงดีกว่าใครหรอกครับ ดังนั้นก็คงแล้วแต่คุณเองว่าจะติดใจเสียงสไตล์ไหน ถ้ายึดเอา Fender เป็นเสียงมาตรฐานก็คงมีค่ายเดียวที่เสียงใสและฉ่ำกว่าคือ Vox แต่พวกเสียงโหดกว่านั้นมีเยอะครับอย่างเช่น Marshall และ Mesa Boogie เป็นต้น
Dear Pood,
You really hit the right note broBig Grin
Very accurate definition for Marshall.
I still remember how I felt when I first played Marshall stack. Even if I played bass at that time. It was an eye opener for me, its sound was totally different from Fender bassman amp that I was using.
No it's not my amp, it belonged to our friends (The Ups and Downs) and the bass player who owned it was a 19 years old royal blood (M.R.W.Y. Sauwanit Kittiyakorn). We went to her mom's "Wang" and jamed up with them in a not so big room full of Marshall stack and full size drum set!
Boy oh boy, each and every note from my bass guitar through Marshall hit me hard I could feeeeeel it in my chestRolleyes

But sadly she passed away so soon after that when she and her family took a caravan trip around North East of Thailand at the age of 19 and she was freshman at Chulalongkorn. She was a real nice friend of us, she's also knew our mutual friend "Ketaran" and we terribly missed her. It proved that nothing is certain but the uncertainty.Sad

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 20-09-2010, 08:59 by napman.)
20-09-2010, 08:58
Website Find Like Post Reply
VIP member

โลกมันแคบจังเลยครับพี่ nap

เล็ก (ม.ร.ว. เสาวนิตย์ กิติยากร) เป็นเพื่อนสนิทกับผมตั้งแต่เด็กเพราะครอบครัวของเรารู้จักกันมาตั้งแต่สมัย ร.5 ตอนผมอยู่ ม.ศ. 5 เราก็ตั้งวงกันโดยเธอเป็นมือโซโล่ครับ สมัยนั้นพวกเราฝีมือไม่ค่อยเท่าไหร่หรอกแต่อาศัยหน้าตาดีและอุปกรณ์เพียบเลยมีงานให้เล่นตลอด

[Image: band1r.jpg]

งานสุดท้ายของวงเราก็คืองานเล่นดนตรีริมหาดที่โรงแรมรถไฟหัวหินทุกคืนวันพฤหัส ศุกร์ เสาร์ ตลอดหน้าร้อนก่อนผมจะเข้าจุฬาฯ ( พวกเรานำหน้า Huahin Jazz Festival อยู่สี่สิบปี) ผมว่าผมต้องเคยเจอพี่ nap สมัยเด็กๆแน่นอนแต่จำไม่ใด้ครับ

สมัยนั้นแอมป์เป็นแอมป์หลอดหมดนะครับ วงส่วนใหญ่มักใช้แอมป์ตัวเดียวเสียบกีต้าร์สองตัวเพราะราคามันแพงมาก ส่วนกีต้าร์นั้นก็แพงสุดๆเหมือนกันเมื่อเทียบกับรายใด้ของคนไทย อย่างกีต้าร์สามตัวในรูปคือ Strat + Mustang + Hofner Beatles' bass นี่ราคารวมกันเท่ากับเงินเดือนข้าราชการชั้นตรีเกือบสองปีครับ
21-09-2010, 00:20
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(21-09-2010, 00:20)pood Wrote: โลกมันแคบจังเลยครับพี่ nap

It's certainly so my brother!
It's kind of funny that we've been crossed path with each other through these years as friends of friends as such and our beloved friends just passed away before their proper times before we really met each other. And then you also are my brother-in-law's close friend tooBig Grin

Let's have a toast for all of our friends that have gone before us and hopefully later than sooner we'll see them all again in some other dimension that we are not capable to know by our normal 5 senses now.

In the meantime, let me personally comment and admire you about your sincerity, honesty, and no bias in trying to help our younger generation music lovers to see some light that you and I saw before in our old eyes. People and things will come and go as they always do, we just have to say hello and goodbye and wish them all good luck before their departures from our paths.

It's my honor to meet, to know and to love you as my brother Pood, it's never too late to have such a nice person like you that I can call "Friend" and spend some time with whenever we can as our last days are inevitably approaching and we must accept those facts of life with dignity and thankful for what have been given to usCool

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
21-09-2010, 23:34
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
เคยออกความเห็นใว้ Copy มาให้อ่านครับ

หาแอมป์หลอด !!!!!.
แอมป์หลอด และ Transistor อะไรดีกว่ากัน ?
หรือ ถ้ากำลังวัตต์ เท่ากัน อะไรดังกว่ากัน ?
หลอดมันดียังไง คนถึงได้ถวิลหามันกันนัก และ มันดีจริงหรือเปล่า ?
หลอดคืออะไร?

สมัยก่อน ยุคก่อนสารกึ่งตัวนำ หลอดสุญญากาศ เป็นอุปกรณ์หลักในวงจร Electronics ทั้ง เครื่องรับ-ส่ง สัญญาณวิทยุ เครื่องขยายเสียง ต่างๆ ล้วนมีหลอดสุญญากาศเป็นอุปกรณ์หลัก จนมาถึงยุคประมาณ 80?S เกิด Technology ใหม่ เรียกว่า Semi-Conductor หรือ สารกึ่งตัวนำ เกิด Transistor ,Diode ,SCR ,FET หรือ IC(แผงวงจรรวม) และอีกมากมาย มันก้าวเข้ามาแทนที่หลอดสุญญากาศ และเปลี่ยนยุคของโลก Electronics เข้าสู่ยุคใหม่ กล่าวหาว่า หลอดสุญญากาศ โบราณ ใหญ่ ร้อน เปลืองไฟ แตกง่าย ไม่ทนทาน ต้อง Transistor เล็ก ไม่ร้อน กินไฟน้อย ทนทาน อายุการใช้งานนานกว่า ผมยังทันเห็น ตอนสมัยเรียน Electronic หลอดสุญญากาศ กลายเป็นของโบราณ ไม่มีคนสนใจ และหันมาเห่อ Transistor กันหมด

พอมาวันนี้ ทุกอย่างกลับกลายเป็นว่า ต้องมีหลอด มันถึงจะดี ตัวอะไร ไม่รู้ ใส่หลอดเข้าไป คนจะเข้าใจว่า มันดีหมด ลามมาถึง Multi Effect ก็มีหลอด Reverb หลังๆ มีคนหา EQ แบบมีหลอด ไปกันใหญ่

พอเห็นหลอดมันฮิต มันมีกระแส ผู้ผลิตก็เอาไอ้ตรงกระแสนี่แหละ มาสร้างยอดขาย บางอันก็ดี บางอันพอได้ บางกันก็แย่ ทุกอย่ามันมีเหตุผลในตัวเอง เราน่าจะทำความเข้าใจ ว่า เหตุผลที่แอมป์หลอดมันดีเพราะ ?

1.มันทำงานที่แรงดันและกระแสที่ มากกว่า Transistor มาก ดังนั้นกำลังสำรองมันถึงเหลือเฟือ เป็นเหตุผลให้ Head Room มันมากกว่า Transistor มันถึงดังกว่า ใน Watt ที่เท่ากัน
2.เมื่อแรงดัน และกระแสไฟฟ้า มากกว่า หม้อแปลงที่เอามาใช้ก็เลยต้องตัวใหญ่กว่า มันเลยเป็นเหตุให้ มันหนัก และแพง
3.มันถูกหูกว่า (อันนี้หูใครหูมัน เป็นเรื่องของ Hamonics Overtone หรือ เสียงที่ไม่ได้ยิน คล้ายๆ มือที่มองไม่เห็น) อันนี้ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ
สำหรับผม การที่ชอบแอมป์หลอด มันมีสาเหตุ
คือเวลาเราเล่นกีตาร์ เรามักมีนักกีตาร์ในดวงใจ อย่างผม ชอบ Eric Clapton สมัยที่ Clapton ทำเสียงแบบนั้นได้ เสียงแบบนั้นเกิดจาก แอมป์หลอด เพราะตอนนั้นมันยังไม่มี Transistor มันไม่มีเพราะ มันยังไม่เกิด Page ,Back , Angus Young, Hendrix ท่านๆเทพ เหล่านั้น ล้วนใช้ แอมป์หลอด ดังนั้นถ้าเราอยากได้เสียงแบบนั้น เราก็น่าจะใช้ แอมป์หลอดด้วย มันจะได้เหมือน

แต่ถ้าคุณชอบคนอื่น อาจจะไม่ไช่สาย Rock ก็ได้ พวกระดับเทพ Jazz หลายๆคน ใช้ Transistor Amp ครับ

อารมณ์เดียวกับซื้อ Guitar Signature แหละครับ ก็มันอยากเหมือนนี่นา
คราวนี้ถ้าคุณชอบมือกีตาร์แบบ ที่ใช้ Warhead ไม่แน่แล้วว่า แอมป์หลอด จะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด หรือเปล่า
หลายๆคนอ่านเอา แล้ว คิดว่า แอมป์หลอดเท่านั้นหรืออะไรที่ทีหลอด คือคำตอบสุดท้าย เวลาเลือกซื้อของ เลยโดนคำว่า หลอด มาบังตา เชื่อว่าหลอดไว้ก่อน ดีแน่ๆ

ผมว่า อ่านเอา ไม่ได้ยินครับ ต้องฟัง ฟัง และ ฟัง ถ้าไม่มีประสบการณ์ในการฟัง แนะนำให้ หาข้อมูลครับ หรือ หาคนที่เค้าฟังมาเยอะๆ ไปเลือกด้วย
(This post was last modified: 23-09-2010, 17:16 by Teera.)
23-09-2010, 17:16

Forum Jump: