Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ภาพงาน ชุมนุม Martin ครั้งที่ 1
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: ภาพงาน ชุมนุม Martin ครั้งที่ 1
(16-09-2010, 01:23)pong555 Wrote: ก่อนอื่นต้องขอแดงความยินดีและขอขอบคุณ น้าเวป น้าป๋อ และทีมงานทุกคนที่จัดงานนี้ได้สำเร็จลุล่วงด้วยดี เสียดายที่ต้องกลับก่อน เลยอดดูน้อง Pretty ร้องเพลง Sad

อย่างไรก็ตาม จากการที่ได้ไปร่วมงาน และได้เห็นความเป็นไปในงานพอสมควร จึงใคร่ขอเสนอความเห็นเพื่อเป็นแนวทางในการจัดงาน "ลองกีต้าร์" (ไม่ใช่ Meeting) ในครั้งต่อๆไป

สิ่งที่สำคัญที่สุดที่ผมเห็นในงานนี้ก็คือ ผมสังเกตุเห็นหลายๆ ท่านที่ไปร่วมงานไม่ได้ลองกีต้าร์เลย ได้แต่นั่งมอง เนื่องจากเป็นสมาชิกใหม่ ไม่รู้จักใคร ไม่มีใครแนะนำให้รู้จักกัน ก็เลยไม่กล้าที่จะเข้าไปลอง คนที่ได้ลองส่วนใหญ่ก็เป็นคนที่รู้จักกันอยู่แล้ว ผมจึงเข้าใจที่พี่ป๋อบอกว่า "แปลกใจที่ไม่ค่อยมีคนลองกีต้าร์" สาเหตุหนึ่งน่าจะมาจากเหตุดังกล่าวข้างต้น จึงขอเสนอแนวทางดังนี้
- จัดทำป้ายชื่อ โดยทำเป็นป้ายห้อยคอ หรือสติกเกอร์แปะเสื้อ และเขียนชื่อผู้มาร่วมงานหรือชื่อ log in ตรงบริเวณจุดลงทะเบียน จะได้รู้ว่าใครเป็นใคร
- อาจจะมีพิธีกรคอยประกาศแนะนำผู้เข้าร่วมงานให้ทุกคนที่มาร่วมงานรู้จัก คนที่มาใหม่หรือไม่รู้จักใครจะได้ไม่เคอะเขิน หรืออาจให้ผู้ร่วมงานแนะนำตัวเองออกไมค์ก็ได้ จะได้เป็นที่รู้จักกันโดยทั่วไป
- จัดแยกกีต้าร์ที่นำมาร่วมงานเป็นกลุ่มๆ และตั้งโชว์บนขาตั้งหรือเปิดฝากล่องกีต้าร์ไว้ให้ผู้ร่วมงานเห็นว่ากีต้าร์ที่นำมานั้นเป็นรุ่นอะไร โดยมีทีมงานประจำแต่ละกลุ่มคอยหยิบกีต้าร์ให้แก่ผู้ที่สนใจได้ทดลอง ทั้งนี้เนื่องจากงานที่ผ่านมา กีต้าร์ที่นำมาร่วมงานถูกเก็บไว้แต่ในกล่อง จึงไม่มีใครทราบว่า กีต้าร์ที่อยู่ในกล่องนั้นเป็นรุ่นอะไร ตรงกับความสนใจของตัวเองหรือไม่ ซึ่งน่าจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ผู้ร่วมงานไม่ค่อยได้ลองกีต้าร์ (ผมเห็นในงานมีแต่พี่ป๋อคนเดียวที่พยายามนำกีต้าร์ของตัวเองออกมาให้คนอื่นได้ลอง นับถือในความมีน้ำใจมากครับพี่) หรือไม่ก็จัดให้ผู้ที่นำกีต้าร์มาร่วมงานแต่ละคน มีโอกาสได้ขึ้นเวที่ไป present กีต้าร์ของตัวเองในช่วงสั้นๆ และนำมาให้ผู้ร่วมงานได้ชื่นชมหลังจาก present เสร็จแล้ว (ผมเองเอากีต้าร์ไปร่วมงาน 4 ตัว แต่ไม่มีใครได้ลองกีต้าร์ของผมเลย Sad) ซึ่งหากทำเช่นนี้แล้ว เชื่อว่าผู้ร่วมงานทุกท่านจะได้ทราบว่ามีกีต้าร์กี่แบบที่นำมาร่วมงาน และสามารถขอทดลองให้ตรงกับความต้องการของตัวเองได้
- จัดช่วงโชว์หรือช่วง jam ให้อยู่ในช่วงท้ายๆ ของงาน เพราะจากงานที่ผ่านมา พอมีการโชว์ขึ้น ทำให้ผู้ร่วมงานที่มาทีหลังอยากจะลองกีต้าร์ไม่สามารถลองได้ ซึ่งผมเห็นว่างานลักษณะนี้น่าจะเน้นที่การผู้ร่วมงานได้ลองกีต้าร์มากกว่ามาดูโชว์หรือ jam หรือไม่ก็กำหนดเวลาการลองกีต้าร์ให้ชัดเจน จากช่วงเวลาไหนถึงเวลาไหน หลังจากนั้นค่อยเป็นช่วงโชว์ มิฉะนั้น งานลองกีต้าร์จะกลายเป็นงาน meeting ไป

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ เผื่อเป็นแนวทางในการจัดงานครั้งต่อๆไป ยังไงก็ขอขอบคุณทีมงานผู้จัดทุกท่านครับ Smile

ขอบคุณพี่Pongมากๆครับสำหรับคอมเมนต์ดีๆ ^-^
น่าเสียดายเหมือนกันครับที่กีต้าร์ของเพื่อนๆหลายๆคนที่นำมาไม่ได้ออกมาแสดงโชว์และไม่ได้ลองกัน ข้อคิดเห็นดีๆของพี่Pongเป็นประโยชน์มากๆเลยครับ ผมเห็นด้วยในหลายกรณีที่แนะนำมาคิดว่าการจัดครั้งหน้าคงจะต้องมีการพัฒนาขึ้นไปอีกครับพี่ Smile

นี่แหละครับบรรยากาศดีๆของบ้านสีฟ้าแห่งนี้ งานMartinครั้งนี้ก็ถือเป็นครั้งแรกที่ได้เข้าร่วมกิจกรรมกับพวกพี่ๆเพื่อนๆน้องๆที่น่ารัก บรรยากาศอบอุ่นถ้อยทีถ้อยอาศัย ผมเองก็เป็นหนึ่งในทีมงานที่รวมตัวช่วยกัน หากเกิดข้อผิดพลาดประการใดก็ขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ครับ หวังว่าคงจะได้รับความร่วมมือจากเพื่อนๆทุกคนในการจัดงานต่อๆไปครับ ^-^

คิดไม่ผิดจริงๆที่หันมาเล่นกีต้าร์ ได้เพื่อนๆพี่ๆที่น่ารักคอยให้คำแนะนำเสมอมา ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนนะครับ ^-^

I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

16-09-2010, 10:35
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ภาพงาน ชุมนุม Martin ครั้งที่ 1 - by piggyprince - 16-09-2010, 10:35

Forum Jump: