Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วิธีแก้ไวรัส image.zip ที่มาทาง msn
Author Message
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: วิธีแก้ไวรัส image.zip ที่มาทาง msn
pinkuitarz Wrote:ขอบคุณน้าเว็บมากๆค่า ตอนนี้ได้ยกเครื่องไปซ่อมเรียบร้อยแล้วค่ะ

และได้กลับมาแล้ว แต่ทีนี้เน็ตดันเข้าไม่ได้นี่สิคะ เซ็งไก่ค่ะ

ถ้าพ่อเค้ากลับมาจะลองลงไดรฟ์เวอร์ไอ้เจ้าตัวไวร์เลสส์ดูนะคะ

ขอบคุณค่ะ Big Grin

ถ้าเค้าลง windows มาให้ใหม่เลย อาจจะต้อง set ค่า adsl router ใหม่ด้วยนะคับน้องปิ๊ง...
22-12-2007, 01:00
Website Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
RE: วิธีแก้ไวรัส image.zip ที่มาทาง msn
Webmaster Wrote:
pinkuitarz Wrote:ขอบคุณน้าเว็บมากๆค่า ตอนนี้ได้ยกเครื่องไปซ่อมเรียบร้อยแล้วค่ะ

และได้กลับมาแล้ว แต่ทีนี้เน็ตดันเข้าไม่ได้นี่สิคะ เซ็งไก่ค่ะ

ถ้าพ่อเค้ากลับมาจะลองลงไดรฟ์เวอร์ไอ้เจ้าตัวไวร์เลสส์ดูนะคะ

ขอบคุณค่ะ Big Grin

ถ้าเค้าลง windows มาให้ใหม่เลย อาจจะต้อง set ค่า adsl router ใหม่ด้วยนะคับน้องปิ๊ง...

เดี๋ยววันนี้ให้พ่อเต่าจัดการให้ ขอบคุณน้าเว็บมาก ๆ ค่ะ
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
22-12-2007, 06:58
Website Find Like Post Reply
hotblood Offline
Junior member
**

ถ้าลองตามวิธีต่างๆ ข้างบนแล้วไม่หาย ก็ลองทำตามนี้ดูนะครับ
1.restart window พอขึ้นหน้าจอ boot ขึ้นมา กด f8 ต้องกดเร็วๆนะครับเดี๋ยวไม่ทัน
2.พอกดเสร็จก็เลือก option boot window แบบ safe mode
3.เข้าสู่ safe mode แล้วก็ไป unistall program msn แล้วก็ reboot ใหม่อีกครั้ง
4.พอเข้า window ก็ลง msn version 8.5 ลงไป
เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ แต่จริงๆแล้วมันยังไม่หายครับแต่มันจะไม่แพร่ virus ไปสู่คนอื่นๆ
ถ้าจะให้หายจริงๆต้อง format ครับ
คนที่ติด virus ตัวนี้จะส่ง virus ไปยังคนอื่นโดยผ่านทาง contact list msn
ถ้าเกิดได้รับ file แปลกๆที่เป็นนามสกุล zip,rar ก็อย่ารับครับ หรือถ้ารับมาแล้ว
ก็อย่าไป double click มันเท่านั้นเอง
ส่วนการ set ค่า adsl modem นั้น ทำง่ายๆครับ
สามารภทำได้ 2 แบบ คือ set แบบ bridge กับ routing ต่างกันคือ
bridge ถ้าเราจะเล่นเนท dial-up ก่อนถึงจะสามารถเล่นเนทได้
routing ถ้า adsl modem syn ก็ เล่นได้เลย
ถ้าอยากรู้ แบบละเอียดๆ pm มาถามก็ได้ครับ ขี้เกียจ พิม ละ
24-12-2007, 11:27
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

คือ.....มีอีกกรณีอ่ะครับ จะรบกวนถามใน้เลยแล้วกัน...

เมื่อวานผมได้เอา SD card ที่อยู่ในมือถือ PDA บรรจุรูปไว้ แล้วไปร้านล้างรูป....
ที่ร้านบอกว่า"น้อง...ร้านพี่มีไวรัสนะ เดี๋ยวอัดรูปเสร็จจะแถมให้ด้วย....จะอัดรูปรึปล่าว"
ซึ่งผมอยากได้รูปเมื่อวานมากก็เลยอัดไป.....

ไวรัสตัวนี้ติดอยู่ที่คอมที่ร้าน เค้ากำลังหาวิธีจัดการมันอยู่
เลยอยากมาถามน้า ๆ ที่พอรู้เรื่องคอมอ่ะครับ ว่า SD card ผมถ้าเอามาใช้กับคอมจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ เพราะตอนนี้ยัดใส่ไปในมือถือ แล้วมันไม่มีปัญหาอะไร
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
24-12-2007, 13:09
hotblood Offline
Junior member
**

ตอบ the rock นะครับ
มีแน่นอนครับ แต่มันจะเกิดอะไรกับ คอมนั้น มันขึ้นอยู่กับว่าเป็นไวร้สอะไรชนิดไหนเป็น warm ,trojan หรือตัวอื่นๆ ไม่สามารถบอก ละเอียดได้
ต้องรู้ก่อนว่า virus ตัวนั้นมันคือ virus อะไร ชื่ออะไร ครับ

วิธีแก้ก็ให้ the rock update database ของ programe scan virus ก่อนที่จะเสียบ sd card
กับคอม พอ update database ของ programe scan virus เสร็จแล้ว ก็เสียบ sd card แล้วให้
programe scan virus ลอง scan ดูครับ
24-12-2007, 14:46

Forum Jump: