Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1.
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1.
ผมขอเสนอการทดสอบแบบสนุกๆบนเวทีหนึ่งรายการครับ

ประกวดมือกีต้าร์ "หูทอง"

เคยมีเรื่องเล่ากันว่าน้าป้อปปี้นี่ขนาดเอาผ้ามาผูกตาเล่นยังบอกใด้ว่ากำลังเล่น Martin รุ่นไหนอยู่ เรื่องนี้จริงเท็จแค่ไหนต้องรอผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์มายืนยันอีกที่ ผมเลยนึกขึ้นมาใด้ว่าเราน่าจะมีการประกวดกันเล่นๆว่า Martin แต่ละรุ่นถ้าปิดตาเล่นหรือปิดตาฟังแล้วเสียงมันต่างกันจริงหรือเปล่า

เมื่อห้าหกปีมาแล้วเคยมีคนถาม Chris Martin ว่า " Which Martin model defines Martin sound ?" ( Martin รุ่นไหนที่คุณคิดว่าให้เสียงแท้ๆของ Martin )

Chris ตอบว่า "HD-28" คือเสียงที่แท้จริงของ martin ครับและยังบอกอีกว่าถ้าคุณจะจ่ายเงินเพิ่มคุณก็จะใด้ไม้ที่หน้าตาสวยกว่าและเครื่องประดับที่หรูหรากว่าเท่านั้นเอง ผมอ่านแล้วก็ช้อคเหมือนกันเพราะผมไม่อยากเชื่อและคิดว่าแฟน Martin หลายคนก็คงคิดเหมือนผม ผมว่าเราน่าจะลองกันให้เห็นดำเห็นแดงไปเลยในงานนี้โดยทำ "Double Blind Test" ประมาณนี้ครับ

1. เอา Martin ทรง D มาห้าตัวห้ารุ่นตั้งบนเวที

2. คัดเลือกผู้เข้าประกวดเซียน "หูทอง" ที่ใจกล้าไม่กลัวหน้าแตกไม่เกินหกคนมานั่งฟังบนเวที

3. ให้ผู้เข้าประกวดลองเสียงกีต้าร์บนเวทีก่อนใด้คนละไม่เกินสองสามนาที

4. คราวนี้ผูกตาทั้งคนเล่นและคนฟัง ให้คนเล่นเล่นตัวละไม่เกินหนึ่งนาทีโดยคนฟังนั่งล้อมรอบ อาจใช้ studio mic จับเสียงให้คนดูใด้ยินด้วยแต่ไม่ต้องดังมาก

5. ให้ผู้เข้าประกวดจับคู่ระหว่างเสียงที่ใด้ยินกับรุ่นของกีต้าร์ ใครจับคู่ใด้ถูกมากสุดจะใด้รับของรางวัลจากสปอนเซ่อร์ครับ

ผมอยากรู้เหมือนกันครับว่าจะมีใครฟังออกหรือเปล่า
25-08-2010, 20:45
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1. - by pood - 25-08-2010, 20:45

Forum Jump: