Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1.
Author Message
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
RE: งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1.
(24-08-2010, 11:45)pood Wrote: ผมขอแสดงความชื่นชมที่ทีมงานของบ้านสีฟ้าใด้พยายามจัดงานดีๆมาให้สมาชิกใด้เปิดหูเปิดตากันแต่ผมคิดว่าทางผู้จัดควรจะระบุเรื่องกฏกติกาให้ชัดเจนเพื่อความสบายใจของเจ้าของกีต้าร์และผู้ที่ไปร่วมงานนะครับ

1. กีต้าร์จะจัดวางอย่างไรเพราะคงมีหลายสิบตัว ถ้าวางบนขาตั้งคงต้องมีเชือกกั้นไม่ให้ใครหยิบไปเล่นใด้ตามใจตัวเองเพราะมันอาจเป็นรอยใด้ครับ ถ้ามีเชือกกั้นมันก็เป็นงานโชว์กีต้าร์แต่ไม่ใด้โชว์เสียง

2. การลองกีต้าร์โปร่งในห้องใหญ่ๆที่มีคนอยู่หลายสิบคนพร้อมๆกันหลายตัวคงจะไม่ใด้ยินรายละเอียดของเสียงแน่นอนครับ ไม่เหมือนเวลาลองกันในห้องเล็กๆแบบบ้านเต่ารายวัน จะมีวิธีแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ

3. กีต้าร์ Martin คงมีหลายตัวที่อยู่ในสภาพกีต้าร์สะสมคือไม่มีริ้วรอยแม้แต่น้อย อย่างกีต้าร์ผมนี่ผมยังไม่ยอมให้คนอื่นหยิบออกจากกล่องเองเลยเพราะกลัวเป็นรอย ผมว่าน่าจะมีการแยกประเภทโดยการเอามาเล่นโชว์บนเวทีเท่านั้นแต่ไม่น่าจะให้ใครก็ใด้หยิบเอาไปเล่นใด้ตามใจแต่ถ้าจัดแบบนี้จะเหลือ Martin กี่ตัวที่ทุกคนสามารถลองใด้เพราะมันไม่ใช่ตัวละบาทสองบาท

การจัดงานชุมนุมกีต้าร์โปร่งนั้นผมเข็ดแล้วครับเพราะขนาดผมจัดแบบเข้างานฟรี กินฟรี ดื่มฟรียังโดนตำหนิ ดังนั้นใครจะจัดก็จัดไปผมขอเป็นคนดูดีกว่า

เอ่อ...เรื่องนี้ผมเห็นด้วยกับน้า Pood ทุกประการครับ

คิดแล้วก็ชักเสียวๆ เหมือนกัน ดังนั้น ผมขอดูรูปแบบการจัดงานและกฎกติกาการลองกีต้าร์ต่างๆ จากทีมงานผู้จัดอีกที แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะนำกีต้าร์ไปร่วมด้วยหรือไม่ (ตัวน่ะไปอยู่แล้วครับ แต่การจะนำกีต้าร์ราคาหกหลักไปให้คนจำนวนมากลองนี่ คิดหนักจริงๆ) ที่สำคัญ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับน้า Pood ที่ว่า การลองกีต้าร์โปร่งในห้องใหญ่ๆที่มีคนอยู่หลายสิบคนพร้อมๆ กันหลายๆ ตัวคงจะไม่ใด้ยินรายละเอียดของเสียงแน่นอน ส่วนตัวผมเห็นว่า การลองกีต้าร์นั้น ควรจัดกันเป็นกลุ่มเล็กๆ ในห้องหรือพื้นที่จำกัด เช่น กรณีบ้านเต่ารายวัน เป็นต้น เพราะอย่างน้อยคนลองก็ได้ลองเต็มที่ เจ้าของกีต้าร์ก็สบายใจ ซึ่งเราไม่สามารถทำแบบนี้ได้กับคนหมู่มากที่อาจมีผู้เข้าร่วมเป็นร้อยคน ตัวอย่างเช่น กรณีของผม ผมคงไม่นำ OM 45 Marquis ให้คนเป็นร้อยนั่งลองแน่นอน เพราะมีปัจจัยหลายอย่างที่ไม่สามารถควบคุมได้ ผมเองก็ไม่อยากที่ต้องมานั่งเฝ้ากีต้าร์ตัวเองเป็นหลายๆ ชั่วโมงเพื่อให้คนอื่นได้ลอง สู้ไม่เอากีต้าร์ไปแล้วมีเวลาไปพบปะพูดจากับเพื่อนใหม่ๆ ดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งกังวล ไหนจะกลัวกีต้าร์เป็นรอย ไหนจะกลัวกีต้าร์หาย เป็นต้น...

ผมขอเสนอให้มี "มือปืน" สักคนที่เป็นที่ยอมรับในฝีมือและเชื่อถือได้ เช่น คุณตู่ หรือ น้าเวปเองก็ได้ เป็นคนลองกีต้าร์ทั้งหลายที่นำมาร่วมงานให้พวกเราฟัง ดีกว่าที่ให้คนเป็นร้อยลองพร้อมกันแล้วเสียงตีกันฟังไม่รู้เรื่อง กีต้าร์ตัวไหนมี preamp ก็เสียบกันไป ตัวไหนไม่มีก็ใช้ไมค์จ่อเอา อย่างนี้น่าจะแก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่ง ส่วนใครที่สนใจตัวไหนจริงๆ ก็ไปว่ากันใน meeting กลุ่มเล็กๆ จะดีกว่าครับ จะได้ลองเล่นลองจับกันได้เต็มที่ สบายใจกันทั้ง 2 ฝ่าย

อ้อ...ที่สำคัญอีกเรื่อง ผมก็เห็นด้วยกับน้า guitarpom เรื่องเกี่ยวกับมาตรการรักษาความปลอดภัยด้วยนะครับ เพราะมูลค่ากีต้าร์ที่เรานำไปแสดงมีหลักหลายล้านบาทแน่นอน ดังนั้น ฝากทีมงานผู้จัดดูแลเรื่องนี้ด้วยครับ

ส่วนใครมีไอเดียอะไรก็ลองเสนอมาเยอะๆ นะครับ ผมไม่อยากให้งานดีๆ แบบนี้ต้องล่มไป หรือผู้จัดต้องมานั่งโดนด่าทีหลัง เพราะถึงแม้จะผิดจากวัตถุประสงค์เดิมของพี่ป๋อไปบ้าง แต่เพื่อความสบายใจของทั้งผู้จัดและเจ้าของกีต้าร์ และเป็นแนวทางในการจัดงานชุมนุมกีต้าร์ต่างๆ ในครั้งต่อไป จึงใคร่ขอให้ทุกท่านช่วยแสดงความเห็นในประเด็นต่างๆ ด้วย ขอบคุณครับ Smile

25-08-2010, 16:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1. - by pong555 - 25-08-2010, 16:32

Forum Jump: