Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1.
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1.
เป็นน้องใหม่ในบ้านหลังนี้แต่ขออนุญาตเสนอไอเดียหน่อยครับพ้ม ^___^

กระพ้มก็เป็นอีกคนหนึ่งที่หลงไหลในเสียงกีต้าร์อุ่นๆสไตล์MartinนอกเหนือจากOvation Custom Elite LXที่เพิ่งถอยมาไม่นานนัก
และก็ถือเป็นโชคดีที่ได้รู้จักๆพี่ๆที่น่ารักและใจกว้าง ให้ความรู้ดีๆเรื่องกีต้าร์Martinและทำให้ผมเปิดโลกกว้างในการรับฟังเสียงกีต้าร์, touching and feeling ในการเล่นกีตาร์ในแต่ละทรงและหลากหลายBrands ^___^

ผมได้ตั้งใจแน่วแน่แล้วที่จะเลือกน้องMartinซักตัวไว้ในอ้อมใจแบบพี่ๆ 555 กำลังศึกษาและเก็บตังค์อยู่ครับ ผมได้ลองแต่กีต้าร์ดีๆจากพี่ๆแล้วเริ่มทำให้เรารู้จักMartinมากขึ้นๆมากๆ และผมเองก็เชื่อว่าพี่ๆเพื่อนๆที่จะไปงานในวันนั้นคงจะได้รับประโยชน์อย่างมากมายเหมือนๆกับที่ผมเคยได้รับและกำลังจะได้รับครับ

แหม่ เกริ่นมาซะตั้งนานนม เข้าประเด็นกันเลยดีกว่า ในมุมมองทรรศนะของผมนะครับ(ผิดถูกขออภัย ณ ที่นี้) Martin เป็นกีต้าร์ที่ค่อนข้างราคาสูงและคิดว่าท่านที่เป็นเจ้าของก็คงหวงแหนและดูแลรักษาเป็นอย่างดี ซึ่งหากเป็นผมมีไว้ในครอบครองก็คงจะหวงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก และคงไม่อยากให้กีต้าร์สุดที่รักเป็นรอยโดยไม่ตั้งใจ
ในเมื่อพี่ๆที่ใจกว้างยินดีที่จะนำกีต้าร์ที่รักและหวงแหนแถมมีราคาสูงมาให้เพื่อนๆได้ทดลองเสียงและได้สัมผัสโดยการเล่นเอง ผมว่ามันน่าจะมีกฎเกณฑ์อะไรบางอย่างที่เป็นการMake sureว่ากีต้าร์เหล่านั้น ;

1.ได้รับการดูแลจากทีมงานเป็นอย่างดี เช่น มีทีมงานStaffs อย่างน้อย 2 คนช่วยหยิบและส่งต่อให้เพื่อนที่จะลองเล่น เพื่อไม่ให้เกิดความผิดพลาด เช่น ไปกระแทกโดนระหว่างหยิบขึ้นจากStandขาตั้ง , etc.
2.ผู้ที่จะลองเล่นกีต้าร์ต้องแต่งกายถูกต้องตามกฎเกณฑ์ เช่น ต้องไม่มีหัวเข็มขัด(เสื้อบังเข็มขัดน่าจะโอเค) หรือใส่สร้อยออกมาแก่งไกวนอกคอ, สร้อยเหรตข้อมือ , etc. ซึ่งอาจทำให้กีต้าร์เกิดรอยได้
3.การลองกีต้าร์ ไม่ควรจะแบ่งเป็นหลายๆGroup เพราะเสียงอาจจะตีกัน ฟังได้ไม่ชัด ซึ่งวัตถุประสงค์ของการได้ลองกีต้าร์นั้น ในมุมมองของผม ผมคิดว่านอกเหนือที่เราได้รับฟังเสียงจากกีต้าร์แล้วยังได้อรรถรสในการเล่น เสียงสะท้อนรีเฟล็กซ์เข้าหาตัวผู้เล่น ตลอดจนทรงกีต้าร์ที่แตกต่างจะทำให้เราได้รับรู้overallจากกีต้าร์ตัวนั้นๆอย่างแท้จริง
4.การลองกีต้าร์ควรจะเล่นแบบมาตรฐาน เช่นกรีดสาย, Strum Cords, Picking แต่ไม่ใช่เอากีต้าร์ราคาสูงๆมาเคาะตบโป้กป้ากเหมือนที่ผมเคยเห็นในyoutube หากผมเป็นท่านเจ้าของก็คงไม่อยากได้รอยเล็บฝากไว้ล่ะคร้าบ อิๆเอาใจเขามาใส่ใจเราเนาะ ?
5.เดาว่ากีต้าร์แต่ละรุ่นบ้างก็มีภาพไฟฟ้า บ้างก็ไม่มี หากได้ลองทั้งเสียงเปล่าและภาคไฟฟ้าก็คงจะดีมากๆ ได้ความรู้ไปเต็มๆครับ
6.การลองกีต้าร์นั้น ผมว่า 5 นาทีต่อคนโดยเฉลี่ยน่าจะโอเคครับ เพื่อให้เพื่อนๆได้ลองกันทั่วถึง
7.เสนอเพิ่มเติมนะฮะ อยากให้ท่านเจ้าของกีต้าร์ Martin ที่เล่นเก่งๆได้แสดงฝีมือหลังจากที่พวกเราได้ลองกีต้าร์กันครบถ้วนแล้ว Example พี่Poppie , พี่ Pong555, และเพื่อนๆฝีมือขั้นเทพที่ผมยังไม่รู้จักในเวบนี้อีกมากมาย ให้เค้าได้เล่นแบบเต็มๆตามสไตล์ของแต่ละท่านกับกีต้าร์ตัวโปรดของเค้า เพื่อให้เพื่อนๆได้เห็นศักยภาพที่แท้จริงของMartin (ที่เกริ่นชื่อสองท่านนี้มาเพราะผมเคยเห็นพี่ๆเค้าเล่นได้เก่งและสนุกมากๆครับ ^-^)

ที่เกริ่นมาด้านบนนั้น ผมได้ไอเดียที่ลองนึกๆดูว่า ปกติเราไปห้างดูรถสปอร์ตหรือรถแพงๆที่เค้าโชว์ เรามีโอกาสได้เข้าไปนั่ง สัมผัสในรถ เราจะได้ความรู้สึกจริงๆในการได้ลอง หากแต่เราคงไม่ต้องไปขับรถคันนั้นออกถนนจริงๆหรือ Driftsกันบนสนามแข่งใช่มั๊ยล่ะครับ ผู้ผลิตหรือเจ้าของBrandก็คงให้มืออาชีพ หรือทีมงานเป็นผู้ขับDriftsโชว์ให้ลูกค้าดูแทนเพื่อให้เห็นศักยภาพจริงๆของรถรุ่นนั้นๆ หรือเหมือนเราไปงานFoto Fair มีกล้องเลนส์เทพรุ่นราคาสูงๆเหยียบหลายแสน เค้าก็ให้ลองกด ลองดูผ่านเลนส์ แต่ก็คงไม่ให้เราเอาไปออกลุยป่า ถ่ายรถแข่ง คลุกฝุ่น หรือเอาไปลุยถ่ายม๊อบโน่นนี่ ?. ดังนั้นการลองกีต้าร์ราคาสูงๆก็คงคล้ายๆกัน ควรให้เจ้าของหรือพี่ๆที่เล่นเก่งๆและได้รับความไว้วางใจแล้วว่าสามารถเล่นกีต้าร์ได้เต็มที่และปลอดภัยจากการเกิดริ้วรอย ผมจึงได้เขียนความเห็นของผมดังที่กล่าวมาทั้งหมดครับ ^-^
หวังว่าคงเป็นไอเดียเล็กๆน้อยๆที่น้องใหม่ของเวบที่ยังเพิ่งหัดเล่นกีต้าร์และกำลังศึกาหาความรู้มากมายจากพี่ๆเพื่อนๆที่น่ารักในเวบแห่งนี้ คงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ ขอย้ำว่าเป็นแค่ไอเดียของผมนะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยล่วงหน้าครับ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยกันเสนอแนะด้วยครับ งานครั้งนี้คงสนุกและได้ความรู้อย่างมากมายเลยครับ ขอบคุณที่ติดตามอ่านจนจบนะคร้าบบบบ ^-^

I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

15-08-2010, 01:43
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1. - by piggyprince - 15-08-2010, 01:43

Forum Jump: