Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งานชุมนุม Martin กีตาร์ตัวจริงเสียงจริง ครั้งที่ 1.
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: งานชุมนุม กีตาร์ Martin ...ครั้งสำคัญ...ที่บ้านเต่า
ถ้ามีการจัดงาน "ชุมนุมกีต้าร์ Martin ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศไทย" ผมคงไม่อยากพลาดโอกาสครับแต่เท่าที่อ่านรายละเอียดของแผนงานแล้วผมเกรงว่างานนี้มันจะใหญ่เกินกำลังของทางผู้จัดหรือเปล่า

ผมคิดว่าคุณป๋อเปิดกระทู้นี้เพื่อต้องการให้สมาชิกใด้มาสัมผัสกีต้าร์ยี่ห้อในตำนานที่บ้านเต่าในสไตล์กันเองแบบ open house โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆเหมือนที่เคยทำมาเป็นสิบๆหนแล้ว ทุกครั้งที่คุณป๋อเปิดบ้านผมผมก็ต้องนับถ์อ "ความใจถึง" ของเจ้าของบ้านที่วางกีต้าร์ราคาหลายล้านบาทไว้ให้คนหยิบไปเล่นโดยไม่กลัวเป็นรอย (ผมเองก็เคยขนกีต้าร์ไปร่วมงานครั้งละเป็นสิบตัวในตอนแรกๆและมีบางตัวที่ใด้รอยกลับบ้านแต่ยังดีที่ขัดออก)

การย้ายจากบ้านเต่าไปจัดตามโรงแรมนั้นจะต้องเก็บเงินผู้เข้าชมแน่นอนครับนอกจากจะมีสปอนเซอร์ออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด การจัดตามโรงแรมนั้นคงต้องมีเชือกกั้นไม่ให้ผู้ชมใด้สัมผัสกีต้าร์เพราะถึงคุณป๋อจะไม่กลัวแต่เจ้าของท่านอื่นเขาคงกลัวกีต้าร์ช้ำครับ ผมไม่ทราบว่าน้าๆท่านอื่นจะรู้สึกอย่างไรถ้าไปชมแล้วแต่ไม่มีโอกาสใด้สัมผัสแต่ผมคงไม่อยากไปนอกจากจะมี Martin Collection ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศไทยจริงๆ

กีต้าร์ Martin นั้นเป็นกีต้าร์ที่คนไทยสะสมกันมานานแสนนาน เรื่องนี้ลองถามน้า Lucifer ใด้ครับเพราะสมัยก่อนส่วนใหญ่ก็เป็นลูกค้าร้านลักกี้กันทุกคน นักสะสม "ตัวจริง" พวกนี้เขาเริ่มสะสมกันมาเกินยี่สิบปีแล้วตั้งแต่สมัยนายกชาติชายที่เศรษฐกิจไทยบูมสุด สมัยนั้นหุ้นขึ้นไปเกินพันห้าร้อยจุด Martin ใหม่ตัวละไม่กี่บาท ยิ่งมือสองยิ่งถูกมากเพราะยังไม่มีการปั่นราคาทาง internet พวกเราที่มาเริ่มบ้ากีต้าร์กันเมื่อไม่กีปีมานี้ไม่ใด้มีโอกาสจะใด้สะสมของดีราคาถูกเหมือนนักสะสมในยุคนั้นหรอกครับ

ผมขออนุญาติโชว์กีต้าร์ Martin บางตัวของอดีตนักสะสมท่านหนึ่งที่บอกกับผมว่าเดี๋ยวนี้เบื่อกีต้าร์สุดๆเลยหันมาสะสมนาฬิกาแทนแต่ก็ยังมี Martin เหลืออยู่ที่บ้านหลายสิบตัวครับ

[Image: 88000095.jpg]

[Image: a2martincustom1983d45.jpg]

นอกจากท่านนี้แล้วผมยังทราบว่ามีนักสะสมบางท่านที่เก็บแต่ Martin ยี่ห้อเดียวและมีเป็นร้อยๆตัว ถ้าเป็นไปใด้ก็น่าจะติดต่อให้นักสะสมหลายๆท่านนี้เอา Martin ที่หาดูใดยากมาร่วมโชว์นะครับแต่ทางผู้จัดคงต้องซื้อประกันภัยไว้ด้วย ถ้าเราเอา Martin ของพวกเราที่ไม่ใด้เป็นรุ่นสะสมมาโชว์แค่ไม่กี่สิบตัวผมเกรงว่างานนี้มันจะไม่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศไทยนะครับ (ที่ผมกล่าวว่ากีต้าร์ส่วนใหญ่ที่พวกเรามีไม่ใช่กีต้าร์สะสมเพราะผมให้คำจำกัดความของ "กีต้าร์สะสม" ว่าต้องเป็นกีต้าร์ที่ราคาซื้อขายมือสองที่อเมริกาในสภาพเยี่ยมต้องแพงกว่าราคา list price ตอนขายมือหนึ่งไม่ต่ำกว่า 50% ครับ)

ถ้าดูตาม collection ของกีต้าร์ทีอยู่ในความครอบครองของสมาชิกบ้านสีฟ้าแล้วผมว่าเราสามรถจัดงานชุมนุม Ovation และ Yamaha ใด้แบบยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศไทยแน่นอนครับ (มีคนไทยกี่คนที่เคยใด้สัมผัส Sharapovation หรือ L-55 Custom ตัวเป็นๆบ้าง)

ทั้งหมดที่เขียนมาเป็นความคิดเห็นของผมคนเดียวนะครับ ถ้าทางทีมงานจะจัดงานชุมนุม Martin ต่อไปผมก็ยินดีร่วมมืออย่างเต็มที่ครับ

08-08-2010, 22:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: งานชุมนุม กีตาร์ Martin ...ครั้งสำคัญ...ที่บ้านเต่า - by pood - 08-08-2010, 22:19

Forum Jump: