Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีร์ต้าตัวเเร็กกก..... ที่น้าๆ เห็นเเล้วประทับใจ คือตัวใหนกันครับ
Author Message
ก.เอ๋ย ก.กอล์ฟ Offline
Member

Likes Given: 2
RE: กีร์ต้าตัวเเร็กกก..... ที่น้าๆ เห็นเเล้วประทับใจ คือตัวใหนกันครับ
ผมว่าเราเนียนไปอาศัยงาน มาติน ของบ้านเต่าดีกว่า เค้าโชว์ มาติน กันในบ้าน
เราก็เอา ของเรา มาโชว์ ที่ถนนหน้าบ้านเต่า (กีต้าร์นะ มะ ไช่ อย่างอื่นที่โชวหนะ 555 รู้นะคิดไรอยู่) แบบเปิดท้ายขายของ เลย
เพิ่มกิจกรรม เพิ่มสีสัน ให้ มาติน ดูดีขึ้นไปอีก เทียบกับกีต้าร์เก่าหน้าบ้าน
ยังงัยสำหรับน้าที่กีต้าร์แยกมาเป็นชิ้นๆแล้ว กรุณานับจำนวนชิ้นส่วนไว้ด้วยจะได้เก็บกลับครบ!
10-08-2010, 11:14
Find Like Post Reply
stop Offline
Member

Likes Given: 0
RE: กีร์ต้าตัวเเร็กกก..... ที่น้าๆ เห็นเเล้วประทับใจ คือตัวใหนกันครับ
กีต้าร์ตัวแรกของที่บ้านคือยี่ห้อ เมโลดี้ ครับ เป็นกีต้าคลาสสิค พี่ชายผมจับฉลากได้มา แต่ไม่มีใครเล่นเป็นเลยซักคน
ผมเลยเอามาหัดเล่นแล้วดันทำคอหัก เลยเอาตะปูมาดามเอง แล้วก็เล่นต่อไำปได้สักพักนึง พี่สาวพาไปซื้อกีต้าร์โฟรคยี่ห้อ ซูซูกิมาให้ตัวนึงจากหลังกระทรวง
จำได้ว่าราคา 1100 บาท แพงมากสำหรับผมในสมัยนั้น เล่นจนอยู่มหาลัย แล้วก็หายไปจากที่มหาลัยนี่แหละ มานึกถึงตอนนี้ก็เสียดายที่ไม่ได้รักษากีต้าร์ทั้งสองเอาไว้

สมัยนั้นอยากได้โอเวชั่นมากๆ แบบเห็นแล้วประทับใจมาก ตอนที่วงแกรนเอ็กซ์เอามาเล่นคอนเสริต ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นเพลงเพื่อน ไผ่ผันเลยครับว่าสักวันต้องหามาเล่นให้ได้
แต่ถ้าถามความรู้สึกผมตอนนี้นะครับ กีต้าร์ที่ประทับใจมากที่สุดน่าจะเป็นกีต้าร์ตัวที่ผมเคยทำคอมันหัก กับ ซูซูกิ ตัวที่ผมหัดเล่นตอนเด็กๆอะครับ
10-08-2010, 11:37
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
อ่านแล้วปลื้มครับที่พวกน้าๆเริ่มหาเรื่องสนุกๆมาจัดสังสรรค์กันอีกหลังจากเงียบกันมาเป็นปี ถ้าจะจัดงาน "กีต้าร์ตัวแรก" กันก็มาจัดที่บ้านผมใด้ครับเพราะเมื่อก่อนเราก็สลับกันเปิดบ้านระหว่างบ้านเต่าและบ้านคลองประปาตลอดมา ถ้าบ้านเต่าต้องรับศึกหนักกับงานชุมนุมกีต้าร์มาร์ตินไปแล้ว ผมขอรับจัดงาน "ชุมนุมรักแรก" ครับ

คอนเซ็ปของงานก็คงเป็นตามที่น้ากอล์ฟเสนอมาครับ กีต้าร์นั้นไม่จำเป็นตัวแรกที่มีนะครับเพราะพวกคนอายุมากเสียเปรียบแต่เป็นตัวแรกที่ชอบและเก็บไว้ถึงทุกวันนี้หรือเป็นกีต้าร์ในฝันที่เคยอยากใด้เป็นตัวแรกแต่เพิ่งมีสตางค์ซื้อตอนหลังก็ใด้

ถ้าเป็นไปใด้ผมอยากฟังเพลงเพลงแรกที่คุณเล่นใด้ด้วยหนึ่งแพลงครับ

บังเอิญกีต้าร์ตัวแรกของผมยังอยู่ที่บ้านครับ คงต้องเอามาอวดด้วยแน่นอน (ส่วนคนที่เล่นอยู่ในรูปนั้นหายไปจากชีวิตสามสิบกว่าปีแล้วครับ)

[Image: 0janew.jpg]
10-08-2010, 12:23
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
งานนี้ น่า สนุกและน่าสนใจมาก อย่างที่ น้า Pood ว่าไว้ คนอายุมากเสียเปรียบจริงๆ เพราะกีต้าร์ตัวแรกที่หัดเล่น ตอนนี้ มันกลายเป็นฟืน ไปแล้ว ตัวที่ประทับใจ ตอนเรียนหนังสือ fg345 ก็หายาก แต่ กีต้าร์ในฝันที่อยากใด้ ตัวแรก และ เพิ่งมีสตางค์พอจะ ซื้อตอนหลัง นี่ซิ ยังตามหาไม่ใด้ เลย Guild F50R ครับ

เพลงแรกที่หัดเล่นได้ จาก หนังสือ Picking ของ อ.ราเชล สิขารา

House of the rising Sun ครับ

[Image: big20guild20f50rdscn707.jpg]

Uploaded with ImageShack.us
(This post was last modified: 10-08-2010, 13:36 by Naris.)
10-08-2010, 13:06
Website Find Like Post Reply
Member

แหมน้า Pood คิดได้งัยครับเพลงแรกที่คุณเล่นได้ นับถืนับถือ สุดยอดครับทำให้ผมคิดถึงเพลงนั้นจริงๆนะเนี้ยเพลงไรเนี้้ยมันหลายสิบปีอยู่ ผมหัดเล่นกีต้าร์ตอน ม.1 ตอนนี้ก็ปาเข้าไปหลักสี่แล้ว แต่จำได้ว่าหนังสือเพลงเล่มแรก แถมมากับยาสีฟันใกล้ชิด "ใกล้ชิด-สะกิดใจ" น้า Pood จำได้หละซิครับ 555 ต้องจอมยุทธขั้นเทพอะครับถึงเคยสัมผัส ตำรายุทธเล่มนี้ ไว้ถ้ามีงานจริงจะค้นหาไปให้ดูกัน
กีต้าร์ตัวแรกของผมยี่ฮ้อ YAMA 650 บาท ตอนนั้น ป๋า บอกว่าถ้าเก่งแล้วจะให้ HA เพิ่งทีหลัง ผ่านไปสัก 3 ปี ป๋าก็ซื้อ YAMAHA ให้จริงๆ จำได้ว่าประมาณ 8,000 บาท (อยากจะบอกว่า ป๋าครับ ขอบคุณครับดังๆอีกครั้ง) ป๋าใจดีกับผมมากรู้ทีหลังว่าเปียร์แชร์มาซื้อให้ผม ผมชอบมากๆ รักมากๆ แต่ตอนนี้กำลังหาที่ซ่อมแลคเกอร์อยู่อยากจะทำให้กลับมาใช้ได้ดีเหมือนก่อน แต่อีกหลายปีต่อมาผมก็ไม่ทำให้ ป๋าผิดหวัง สำหรับความสำเร็จทางด้านดนตรีของลูกชาย ผมรักกีต้าร์ผมทุกตัว และก็อยู่ครบทุกตัวครับ แล้วจะเอาไปเล่าให้ฟังอีกเมื่อถึงวันนั้น

Attached Files Image(s)

10-08-2010, 13:18
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
นัดวันกันมาเลยดีกว่าครับ จัดแบบกันเองตามมีตามเกิด หิ้วกีต้าร์มาก็ใด้ หิ้วของกินมาก็ดี ถ้าไม่มีกีต้าร์ตัวแรกก็เอากีต้าร์ตัวโปรดมาก็ใด้ ตั้งวงคุยเรื่องความหลังกัน (รายการนี้คนอายุน้อยเสียเปรียบบ้างละ) ผลัดกันเล่นเพลงแรกที่ชอบเล่นคนละเพลงสองเพลง ท่าทางจะสนุกนะครับ ใครไม่อยากโชว์ก็มานั่งคุยกัน ไม่จำกัดว่าต้องเป็นกีต้าร์โปร่งนะครับ

ผมพร้อมจัดตั้งแต่วีนที่ 12 สิงหาเป็นต้นไปครับ
10-08-2010, 14:11
Member

เอาก็เอาครับ วันไหนเวลาไหน น่าสนุกครับ ผมมีเรื่องเล่าอยู่ 40 ปี (รายการนี้คนอายุน้อยเสียเปรียบบ้างละ) 555 น้า Pood ก็มีพกอยู่หลายสิบปี กับน้าๆอีกหลายๆท่าน รวมกันวันนั้นคงปาเข้าไปเกือบ 1000 ปีพอดี จะใช้เวลากี่วันเนี้ย! "จัดแบบกันเองตามมีตามเกิด หิ้วกีต้าร์มาก็ใด้ หิ้วของกินมาก็ดี" เห็นด้วยครับแถวบ้านผมของอร่อยมีเยอะอยู่ จัดไป น้าๆท่าอืนสนใจก็มาแจมกัน วันเวลาสถานที่แล้วแต่ครับ เรื่องวันนี่แหละวันไหนดีท่าจะลงตัวยากอยู่
=========================================================================
งานนี้ฝีมือไม่ใช่เรื่องใหญ่เน้นความประทับใจ แค่ 4 Cord C. กับ กีต้าร์ตัว Love พร้อมเรื่องเล่าประทับใจ ก็สร้างรอยยิ้มได้แล้ว งานนี้เอาฮาครับแบบคลายเครียสครับ
10-08-2010, 14:38
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
น่าสนครับ...ขอลงทะเบียนไปร่วมงานนี้ด้วยคน

โห..ถ้าพูดถึงกีต้าร์ตัวแรกนี่ โดยเพื่อนยืมไปแล้วไม่คืนมากว่า 20 ปีแล้ว ที่มีอยู่ตอนนี้ก็มีแต่ใหม่ๆ ที่ยังไม่ค่อยมีอะไรกับมันนัก แต่ยังไงก็คงไปร่วมงานครับ ส่วนเพลงแรกที่เล่นได้เนี่ย จำชื่อเพลงไม่ได้แล้ว จำได้แต่เนื้อรองว่า "ฉัน เคยสัญญามั่น ว่าใจนั้น จะไม่รักใคร..." ประมาณนี้ครับ พี่สาวเป็นคนสอนให้เล่นกีต้าร์ เลยได้เพลงแรกเป็นเพลงของผู้หญิง โดนเพื่อนล้อแทบแย่...Shy

ถ้ายังไงรบกวนแจ้งเวลาและสถานที่ด้วยนะครับ ถ้าไม่ติดอะไรจริงๆ จะไปร่วมด้วยแน่นอน Big Grin
10-08-2010, 15:00
ton666 Offline
Senior member

Likes Given: 0

ถ้าจัดจริงใครมี melody หรือว่า fujiyama หรือ คิวมัส ช่วยสงเคราะผมที่นะครับ

เอิ้กกๆๆๆBig GrinBig GrinBig Grin
มั่วตัวพ่อ....ของจริงครับ พี่น้องครับ
10-08-2010, 15:11
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
เพลง หลง เป็น เพลงประกอบภาพยนต์ เรื่องรักทะเล้น ของศุภักษร นำแสดงโดย หมอซ้งกับ อำภา ภูษิตครับ

หลง

ฉันเคยสัญญามั่นว่าใจนั้นจะไม่รักใคร
แต่เธอทอดทิ้งฉันไปหัวใจยังร้าวราน
รักที่เราเริ่มก่อไม่เคยเพียงพอแก่ความต้องการ
ปวดร้าวแทบม้วยมลาญเธอผลาญรักรานแหลกลง

* รักเธอหลงเธอเรื่อยมาชั่วชีวาฉันยังมั่นคง
มอบใจด้วยความซื่อตรงแต่เธอไม่เคยมอบสิ่งที่ฉันต้องการ

สัญญารักที่ให้ดวงใจเท่านานแสนนาน
ถูกเขาทำร้ายดวงมาลย์รักรานผลาญหัวใจ

รักเรานี้สูญสิ้นตราบชีวินสิ้นรักเยื่อใย
จะเป็นผู้แพ้เรื่อยไปสุดอาลัยรักไม่กลับคืน (ซ้ำ *)
(This post was last modified: 10-08-2010, 15:16 by Naris.)
10-08-2010, 15:11
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: