Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
"หยุด" อย่างถูกต้อง by ลูกแกะ
Author Message
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: "หยุด" อย่างถูกต้อง by ลูกแกะ
(29-07-2010, 20:58)ลูกแกะ Wrote: อาจจะมีคนฟังบางคนที่นับจังหวะไปด้วยหงุดหงิดก็แค่นั้นน่ะครับ

There's a Beatles song that I and my buddy Microtone (me and my rock band when I was in BKK 40+ years ago) unfortunately selected to play and I sang it too.

It caused a lot of locomotion and so hard to practice/play together (let alone to sing it!), here's the excerp that I got from Wikipedia (but of course 40 years ago we didn't know any better that it's so hard to play)

"One of the most salient musical features of the song is its frequent shifts in time signature. Beginning in 4/4 time, the song has one measure of 6/4 time for the line "She's well acquainted..." before changing back to 4/4 time for the next line ("The man in the crowd..."). It then uses a measure of 5/4 followed by a measure of 4/4 for the line "a soap impression of his wife which he ate and donated to the National Trust" . The subsequent guitar solo features a measure of 9/8 followed by two measures of 12/8. This pattern is repeated in the "I need a fix..." section. This gives way to alternating 9/8 and 10/8 measures in the "Mother Superior..." section before returning to 4/4 for the doo-wop style ending. The "When I hold you..." section slows down dramatically and employs one of the few examples of polyrhythm in the Beatles' repertoire: the drums play a duple rhythm while the rest of the instruments and background vocals use a triplet rhythm."

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 29-07-2010, 22:39 by napman.)
29-07-2010, 22:38
Website Find Like Post Reply
เดอะตู่ Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: "หยุด" อย่างถูกต้อง by ลูกแกะ
(29-07-2010, 20:58)ลูกแกะ Wrote: โห....อะไรกันครับเนี่ย....
555555

เอ้อ น้าตู่ครับ
ที่ผมบอกว่า "ผิด"
ผมหมายถึง ถ้าจะไปเล่นกับวง กลองหลายคนส่ายหัว เล่นไม่ได้น่ะครับ
เครื่องดนตรีอื่นๆ ก็งงกับสิ่งที่ผมเล่น เพราะเล่น 5/4 แค่ห้องเดียว

จริงๆ ถ้าเล่นแค่คนเดียว ก็คงไม่มีปัญหา
อาจจะมีคนฟังบางคนที่นับจังหวะไปด้วยหงุดหงิดก็แค่นั้นน่ะครับ

ด้วยความเครพ น้าลูกแกะ ครับ ..

ที่ผมกล่าวไปคือเรื่องของความกังวลของน้าต่างหากผมเห้นแล้วขัดจิตครับ แค่อยากแชร์ประสพการณ์ครับว่า ถ้าผมสนใจ ผิดถูก มันอาจจะไม่มี เดอะตู่โชว์ปาหี่มาถึงทุกวันนี้ครับ(จะไม่มีเรื่องราวให้ นินทาเดอะตู่โชว์ปาหี่กันจนสนุกปากเลยก้ได้ )

ทั้งๆที่ผ่านมาผมถุก ด่า ทั้งต่อหน้า และลับหลัง ถูก นินทา ว่ามั่วมั่งล่ะ ความรู้แค่หางอึ่ง ยังสะเออะ ไปสอนคนอื่นบ้างล่ะ เวลาเล่น จังหวะผิดเสมอ เคยที่สมัยผมบุกเบิกการเล่นแบบปาหี่(ที่ร้านyes in deed) มี นดต คลาสสิค มานั่งฟังผม แล้วส่ายหน้า แล้วเช้คบิล เด็กเสริฟมาเล่าให้ฟังว่า "พี่ตู่ เมื่อกี้เค้าบ่นว่า แ...ง เล่นเxี๊..ย ไรว๊ะ เคาะ อยู่ได้ "555+ ผมได้ยินแล้วมันกลับทำให้ผมอยากที่จะสู้ และมีความพยายาม ที่จะทำแบบนี่ต่อไป แล้วบอกกับตัวเองว่า ซักวันนึง ...การเล่นแบบเxี๊..ยๆ นี่แหล่ะ มันจะทำให้ผมสำเร็จ แล้วเชื่อมั๊ย ผมทำได้!!! ผมถูกจ้างให้ไปเล่นโชว์ ปาหี่ที่ ญี่ปุ่น /canada/ สิงคโปร์/ และอื่นๆ แล้วไอ้คนที่มานั่งว่าผม มันไปถึงไหนว๊ะ 555+(อีโก้ สุดๆ น่าหมั่นไส้ เดอะตู่โชว์ปาหี่)

การเล่นให้ถูกต้องมันเป้นสิ่งที่ดีครับ **ย้ำและเป้นสิ่งที่พึงกระทำ การที่เล่นผิด ผมผิดประจำ ผมไม่ค่อยคำนึงถึงความถูกต้องซักเท่าไหร่ด้วยอาจเป้นเพราะว่า ผมไม่รู้ว่าไรคือผิดถุกถามว่าผมอยากรู้มัี๊ั้๊ย ผมบอกตรงๆ ผมไม่อยากรู้ เพราะถ้าผมรุ้ผมอาจจะสูญเสีย ปาหี่ไปอย่างไม่มีวันหวนกลับ เพราะผมอาจจะถุกตีกรอบในความถูกต้องที่สืบทอดกันมามาว่าถ้าเล่นแบบนี้มันไม่ได้ มันผิด!!! หลายๆครั้งการแสดงสดบนเวทีทีผมไหลไปเรื่อยๆตามจินตนาการส่วนตัวของผม ถ้าผมแว๊บคิดแค่นิดเดียวว่า เห็ยยยยยย มันผิดหรือปล่าว .แน่นอน ผมจะถุกตีกรอบด้วยคำว่า ความถุกต้องทางด้านตำราครับ

แต่ถ้าเค้าสั่งมาให้เราทำให้ถุกต้องในงานนั้นๆ ผมก้จะทำครับ เช่นงานเพลงบรรเลง ที่ทำอยูกับgmmตอนนี้ หลายๆเพลงที่ไปอัดให้ตามค่ายต่างๆ มาเป้นเวลานับสิบปี เค้าบอกให้เอาแบบธรรมดาไม่ต้องใส่ไข่ ผมก้จัดให้ ผมไม่มี อีโก้ กับงานตามสั่งแต่ผมจะใช้ อีโก้ต่อเมื่อ เป้นงานของผม เป็นที่ของผม เป็นจินตนาการของผม และอย่ามายุ่งกับโลกของผม

น้าเป้นคนที่คิดสร้างสรรค์ผมชื่นชม แต่แค่อยากเเชร์ว่า ถ้าน้า แคร์คนอื่นที่ไม่ได้เป้นแบบน้า น้าจะไม่มีความสุขกับสิ่งที่น้าทำครับ

ด้วยความเครพอย่างสูง

เดอะตู่ โชว์ปาหี่ไร้ยางอาย
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

(This post was last modified: 30-07-2010, 04:50 by เดอะตู่.)
30-07-2010, 04:41
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(30-07-2010, 04:41)เดอะตู่ Wrote: ด้วยความเครพ น้าลูกแกะ ครับ ..

ที่ผมกล่าวไปคือเรื่องของความกังวลของน้าต่างหากผมเห้นแล้วขัดจิตครับ แค่อยากแชร์ประสพการณ์ครับว่า ถ้าผมสนใจ ผิดถูก มันอาจจะไม่มี เดอะตู่โชว์ปาหี่มาถึงทุกวันนี้ครับ(จะไม่มีเรื่องราวให้ นินทาเดอะตู่โชว์ปาหี่กันจนสนุกปากเลยก้ได้ )

ทั้งๆที่ผ่านมาผมถุก ด่า ทั้งต่อหน้า และลับหลัง ถูก นินทา ว่ามั่วมั่งล่ะ ความรู้แค่หางอึ่ง ยังสะเออะ ไปสอนคนอื่นบ้างล่ะ เวลาเล่น จังหวะผิดเสมอ เคยที่สมัยผมบุกเบิกการเล่นแบบปาหี่(ที่ร้านyes in deed) มี นดต คลาสสิค มานั่งฟังผม แล้วส่ายหน้า แล้วเช้คบิล เด็กเสริฟมาเล่าให้ฟังว่า "พี่ตู่ เมื่อกี้เค้าบ่นว่า แ...ง เล่นเxี๊..ย ไรว๊ะ เคาะ อยู่ได้ "555+ ผมได้ยินแล้วมันกลับทำให้ผมอยากที่จะสู้ และมีความพยายาม ที่จะทำแบบนี่ต่อไป แล้วบอกกับตัวเองว่า ซักวันนึง ...การเล่นแบบเxี๊..ยๆ นี่แหล่ะ มันจะทำให้ผมสำเร็จ แล้วเชื่อมั๊ย ผมทำได้!!! ผมถูกจ้างให้ไปเล่นโชว์ ปาหี่ที่ ญี่ปุ่น /canada/ สิงคโปร์/ และอื่นๆ แล้วไอ้คนที่มานั่งว่าผม มันไปถึงไหนว๊ะ 555+(อีโก้ สุดๆ น่าหมั่นไส้ เดอะตู่โชว์ปาหี่)

การเล่นให้ถูกต้องมันเป้นสิ่งที่ดีครับ **ย้ำและเป้นสิ่งที่พึงกระทำ การที่เล่นผิด ผมผิดประจำ ผมไม่ค่อยคำนึงถึงความถูกต้องซักเท่าไหร่ด้วยอาจเป้นเพราะว่า ผมไม่รู้ว่าไรคือผิดถุกถามว่าผมอยากรู้มัี๊ั้๊ย ผมบอกตรงๆ ผมไม่อยากรู้ เพราะถ้าผมรุ้ผมอาจจะสูญเสีย ปาหี่ไปอย่างไม่มีวันหวนกลับ เพราะผมอาจจะถุกตีกรอบในความถูกต้องที่สืบทอดกันมามาว่าถ้าเล่นแบบนี้มันไม่ได้ มันผิด!!! หลายๆครั้งการแสดงสดบนเวทีทีผมไหลไปเรื่อยๆตามจินตนาการส่วนตัวของผม ถ้าผมแว๊บคิดแค่นิดเดียวว่า เห็ยยยยยย มันผิดหรือปล่าว .แน่นอน ผมจะถุกตีกรอบด้วยคำว่า ความถุกต้องทางด้านตำราครับ

แต่ถ้าเค้าสั่งมาให้เราทำให้ถุกต้องในงานนั้นๆ ผมก้จะทำครับ เช่นงานเพลงบรรเลง ที่ทำอยูกับgmmตอนนี้ หลายๆเพลงที่ไปอัดให้ตามค่ายต่างๆ มาเป้นเวลานับสิบปี เค้าบอกให้เอาแบบธรรมดาไม่ต้องใส่ไข่ ผมก้จัดให้ ผมไม่มี อีโก้ กับงานตามสั่งแต่ผมจะใช้ อีโก้ต่อเมื่อ เป้นงานของผม เป็นที่ของผม เป็นจินตนาการของผม และอย่ามายุ่งกับโลกของผม

น้าเป้นคนที่คิดสร้างสรรค์ผมชื่นชม แต่แค่อยากเเชร์ว่า ถ้าน้า แคร์คนอื่นที่ไม่ได้เป้นแบบน้า น้าจะไม่มีความสุขกับสิ่งที่น้าทำครับ

ชอบสองประโยคนี้จังครับพี่ตู่..
(This post was last modified: 30-07-2010, 10:01 by Grid...)
30-07-2010, 10:00
เดอะตู่ Offline
Senior member

Likes Given: 0
(30-07-2010, 10:00)Grid.. Wrote:
(30-07-2010, 04:41)เดอะตู่ Wrote: ด้วยความเครพ น้าลูกแกะ ครับ ..

ชอบสองประโยคนี้จังครับพี่ตู่..

อืมมม นึกว่า ชอบสองประโยคนี้ โชว์ปาหี่ ไร้ยางอาย 55+
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

31-07-2010, 13:30
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(30-07-2010, 10:00)Grid.. Wrote: ชอบสองประโยคนี้จังครับพี่ตู่..

ปริ้นท์ แล้วเอาไปเลี่ยม ห้อยคอเลย หนอน Big Grin

เหอะ เหอะ ... Tongue พี่แซวเล่นนะ แต่ถ้าโกรธ จะยกพวก(แก๊งล่มฯ) ไปบุกถึงบ้านเลย เดี๋ยวรู้สึก Big Grin

to น้าลูกเกด เอ๊ยยย ลูกแกะ ... เรื่องถูกผิด หรืออะไรผมไม่รู้

แต่ดู clip น้าแล้วมันเท่ห์แทน อ่ะครับ เลยเอามาโพสซะ เหอ ๆ ๆ
01-08-2010, 01:27
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(01-08-2010, 01:27)Katayoot Wrote:
(30-07-2010, 10:00)Grid.. Wrote: ชอบสองประโยคนี้จังครับพี่ตู่..

ปริ้นท์ แล้วเอาไปเลี่ยม ห้อยคอเลย หนอน Big Grin

เหอะ เหอะ ... Tongue พี่แซวเล่นนะ แต่ถ้าโกรธ จะยกพวก(แก๊งล่มฯ) ไปบุกถึงบ้านเลย เดี๋ยวรู้สึก Big Grin

แก๊งค์ล่มฯสัญจรเลยพี่.. จัดด่วน.. มาเลยๆๆๆๆๆ.. Big Grin
(01-08-2010, 01:27)Katayoot Wrote: to น้าลูกเกด เอ๊ยยย ลูกแกะ ... เรื่องถูกผิด หรืออะไรผมไม่รู้

แต่ดู clip น้าแล้วมันเท่ห์แทน อ่ะครับ เลยเอามาโพสซะ เหอ ๆ ๆ

อืม.. เท่ห์จริงๆด้วย..
(This post was last modified: 01-08-2010, 03:04 by Grid...)
01-08-2010, 03:03

Forum Jump: