Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ซักนิดเถอะน่า... by Boobyblue
Author Message
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ซักนิดเถอะน่า... by Boobyblue

(This post was last modified: 20-08-2011, 06:40 by Webmaster.)
14-12-2007, 17:13
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ซักนิดเถอะน่า... by Boobyblue
แหม...ได้ feel หัวหิน โชยยยยมา หอมกรุ่นๆที่ปลายจมูก

ร้อง-ง่ายๆ สบายๆ...
ทำนอง - นุ่มละมุน
Harmonica - หวานนนนน หยดย้อยยยยยย
Guitar Solo - เท่ห์ เก๋...และเป็นที่ดึงดูดใจมากๆ ...
การบันทึกเสียง - ดีมิใช่น้อยเลยทีเดียว

รวมแล้ว ผลงานชิ้นนี้ ถือว่า เป็งผลงานระดับมืออาชีพ
(This post was last modified: 14-12-2007, 18:06 by SARUN.)
14-12-2007, 17:54
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ซักนิดเถอะน่า... by Boobyblue
ที่จะได้อ่านต่อไปนี้คือที่มาขอเพลงนี้ครับ
ทั้งหมดคือการพูดคุยระหว่างผมกับพี่ป๋อ
โดยผ่านการส่งข้อความส่วนตัว......

povation เขียน:
ซักนิดเถอะน่า....เป็นชื่อเพลงที่ผมให้การบ้านน้าบูไปแต่งตามอารมณ์สุนทรี
เพราะว่าคำพูดเพียง 4 คำ สามารถนึกถึงเรื่องราวต่างๆได้มากมายที่จะบรรจุร้อยถ้อยเป็นบทเพลง เพราะผมเชื่อว่าน้าบูมีความสามารถสูงและจินตนาการที่กว้างไกล..ให้เวลา 1 เดือนครับ!

boobyblue เขียน:
ขอรายละเอียดอีกนิดครับ
ซักนิดเถอะน่า.....มันกว้างมาก
พี่อยากได้ประมาณไหน
ซักนิดเถอะน่าเกี่ยวแก่อะไร?
แต่แค่ชื่อนี้น่าจะเป็นเพลงสนุก
บอกความต้องการมาเลยครับ
แล้วผมจะลองดูครับ
ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน
แต่อยากบอกว่า.............
ยินดีเป็นอย่างที่สุดที่จะได้ตอบแทนพี่บ้าง

นับถือ
บูบ้า

ขอกำลังใจซักนิดเถอะน่า
ขอชื่นชม....ซักนิดเถอะน่า
อยู่ต่อ...ซักนิดเถอะน่า
เป็นต้น

ok.
จะลองดูครับ....

ขอถามอีกนิด...
เนื่องในโอกาสใด
ใช่ใช้ในบ้านนิมิตรหรือไม่?
หรือไม่ใช่ก็ยินดี
รู้สึกปิ๊งแล้ว.........

ผมชักชอบชื่อบ้านนิมิตร
นิมิตรหมายถึงความฝัน
บ้านนี้คือบ้านในฝันของผม
อาจบางทีหมายถึงบ้านในฝันของเรา........

ไม่เกี่ยวกับใครเลย เกี่ยวกับผมกะน้าบู
ผมถามตัวเองว่า คนมีความสามารถอย่างน้าบูทำไมยังไม่มีแมวมามองเห็นหรือยังไม่ถึงเวลา...ดังนั้นผมจึงขอแนะว่าเตรียมไว้ให้พร้อม เมื่อเวลามาโอกาสอำนวยจงรีบฉกฉวย ถึงแม้ไม่มาซะเลยแล้วเสียหายอะไรถ้าอย่างน้อยสมาชิกบ้านสีฟ้า 500 กว่าคนชื่นชม (นักดนตรีด้วยกันชื่นชมนี่มันมีค่ามากนะจะบอกให้)

ผมเป็นคนชอบนึกชื่อเพลง แล้วจะมาขยายเนื้อหาเอาว่าเพลงที่ชื่อนั้นๆ คนเห็นชื่อจะคิดว่าพูดถึงเรื่องอะไร
สไตล์น้าบูนะหากเป็นเพลงที่มีสาระทั้งหมดคนฟัง95% จะชอบ แต่ถ้ามีเพลงสนุกขบขันสอดแทรกเข้าไปเพลงสองเพลงจะได้ใจ 99.99%
ขอวิจารณ์ตรงๆแบบนี้
แต่ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าเปลี่ยนจุดยืนของตัวเอง

ขอบคุณครับพี่ที่เห็นคุณค่าที่พอจะมีอยู่บ้างของผม...

พี่ครับเชื่อมั้ย?
ผมได้ทำนองและลีลาสำหรับเพลงนี้แล้ว
ตอนนี้ผมไม่ต้องเกรง-เกร็งโจทย์แล้ว
ผมว่าไม่น่าเกินสามวันเพลงนี้จะเสร็จครับ
ขณะนี้ผมเอาตัวผมเป็นที่ตั้งไว้ก่อนนะครับ
ถ้าไม่ผิดพลาดวันที่3ผมจะร้องให้ฟังครับ...

ขอบคุณในมิตรไมตรีครับ
บูบ้า

ปลายสัปดาห์นี้เราอาจไปบาลินี่ซ้อมเพลงกัน ทันก็เอาไปร้องไม่ทันก็เมื่อถีงเวลา
++++คนบ้าอะไรใจเร็วคิดเร็วเสร็จเร็วเกินคาด++++

ลองดู"ซักนิดเถอะน่า"

๐เหนื่อยมานานจนใจมันอ่อนล้า
อยากมีเวลาหามุมสงบ
หลบไปพักเพื่อผ่อนหย่อนใจกาย

๐ปล่อยให้โลกดำเนินต่อไปหมุนไปอย่างเชื่องช้า
ปล่อยให้กาลเวลาเปื่อยขาดไร้ความหมาย
จะนอนขี้เกียจเหยียดยาว....สบายใจ

๐ไปด้วยกันมั้ย.... ขอกำลังใจหน่อย
ไปเป็นเพื่อนคุยแก้หงอย......เหงา....

๐ซักนิดเถอะน่า..นะ.. ซักนิดเถอะน่า..นะ..
ซักนิดเถอะน่า..นะ.. ซักนิดเถอะน่า..นะ..

๐เราจะไปยืนอยู่ที่ขอบโลก
ทิ้งความวุ่นวายทั้งหลายในโลก
ลืมทุกสิ่งทุกอย่างละโลก
ปลดปล่อยละวาง.......

๐ซักนิดเถอะน่า..นะ.. ซักนิดเถอะน่า..นะ..
ซักนิดเถอะน่า..นะ.. ซักนิดเถอะน่า..นะ..

๐ไปด้วยกันมั้ย.... ขอกำลังใจหน่อย
ไปเป็นเพื่อนคุยแก้หงอย......เหงา....

๐เราจะไปยืนอยู่ที่ขอบโลก
ทิ้งความวุ่นวายทั้งหลายในโลก
ลืมทุกสิ่งทุกอย่างละโลก
ปลดปล่อยละวาง.......

ประมาณนี้ครับพี่ พอเขียนเสร็จก็ลองให้พี่ดูเลย
แต่ผมว่าเพลงนี้ผมร้องไม่เหมาะเลย
น่าจะให้ใครร้องดีก็ไม่ทราบ..

ร้องเองซิครับ เจ๋งจริง จะรอฟัง ขอบคุณครับ

-------------------------------------------------------------------

"ซักนิดเถอะน่า"
จึงปรากฏออกมาด้วยประการฉะนี้
อันดับแรกต้องขอบคุณพี่ป๋อครับที่ทำให้เพลงนี้เกิดขึ้น
ต่อมาขอบคุณพี่นิมิตรที่เปิดบ้านให้ผมได้เข้ามาร่วมอาศัยจึงทำให้มีโอกาสได้เอาเพลงมาเผยแผ่ และยังใจดีเป็นธุระช่วยจัดการนำมาลงให้
ต่อไปก็น้าkarnกับพี่แป๊ะที่ร่วมสนุกกับผม
คือน้าkarnเป่าฮาร์โมนีก้า พี่แป๊ะด้นกีต้าร์แบบสดๆทั้งๆที่ไม่เคยได้ยินเพลงนี้มาก่อนเลย....แถมยังอนุเคราะห์ช่วยอัดให้อีกต่างหาก
ขอบคุณทุกๆท่านที่ได้เอ่ยนามมาแล้ว..
และขอบคุณอีกสำหรับทุกๆท่านที่แวะมาฟังครับ...
14-12-2007, 18:05
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
มืออาชีพจริงๆครับ นับถือๆๆ

น้า karn เล่น Harmonica หวานจริงๆจ้า Smile

อยากบอกว่าฟังแล้ว รู้สึกถึง "เพลงของน้าบูจริงๆครับ"
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
18-12-2007, 11:16
LittleNomad Offline
un-assignment

ชื่นชมและขอคารวะ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
18-12-2007, 12:32
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Acoustic is my life..........
18-12-2007, 15:22
ใครไม่รู้?

ขอบคุณน้าซารัน น้าปุ๊ พี่รอน น้าป็อบ ที่แวะมาให้กำลังใจ
โดยเฉพาะน้าปุ๊สำหรับคำว่า"อยากบอกว่าฟังแล้ว รู้สึกถึง "เพลงของน้าบูจริงๆครับ"
คำๆนี้ให้แรงใจผมจริงๆ เพราะสิ่งที่ผมทำผมแค่อยากให้คนรู้สึกได้เมื่อฟังเพลงของผมแล้วพูดอย่างที่น้าปุ๊พูด
ละโมบมากไปรึเปล่า? - นี่ผมถามตัวเอง
สำหรับพี่รอน...อย่าถึงกับต้องคารวะเลย แค่พี่แวะมาฟังผมก็พอใจแล้วครับ
น้าซารันกะน้าป็อบก็ชมผมอยู่เรื่อย
บัดเดี๋ยวเหลิง!!!
19-12-2007, 23:11
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
SARUN Wrote:Harmonica - หวานนนนน หยดย้อยยยยยย
.::.pOoH.::. Wrote:น้า karn เล่น Harmonica หวานจริงๆจ้า Smile

Attached Files Image(s)

In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

23-12-2007, 14:43
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

..............เย็นสบาย ด้วยเสียงเพลง
..............เบาสบายด้วยเสียงร้องของผู้ร้อง
..............ล่องลอยจินตานาการผ่อนคลาย
..............ว่างๆผมจะแต่งเพลงไปให้น้าบูร้องมั่งดีกว่า ฮี่ๆๆๆ
23-12-2007, 16:08
ใครไม่รู้?

เฒ่าทารก Wrote:..............เย็นสบาย ด้วยเสียงเพลง
..............เบาสบายด้วยเสียงร้องของผู้ร้อง
..............ล่องลอยจินตานาการผ่อนคลาย
..............ว่างๆผมจะแต่งเพลงไปให้น้าบูร้องมั่งดีกว่า ฮี่ๆๆๆ

ขอบคุณครับที่ชม
แต่ผมว่าหากน้าจะเขียนเพลงผมว่าไหนๆก็เขียนแล้วทำไมไม่ร้องเองละครับ
ผมว่าผู้คิดผู้เขียนผู้สร้างน่าจะถ่ายทอดได้ดีนะครับ

เอาเป็นว่าทำเสร็จแล้วก็ส่งมาให้ฟังบ้างนะครับ..
ผมจะรออย่างใจจดจ่อครับ..............
ขอบคุณอีกทีครับน้าปิ้ว
(This post was last modified: 24-12-2007, 00:13 by boobyblue.)
24-12-2007, 00:11

Forum Jump: