Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
from Nagaland
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: from Nagaland
ได้เลย...รูปสาวชาวนากา ตามคำเรียกร้องของน้าป๊อป...

http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
14-12-2007, 13:14
Website Find Like Post Reply
san Offline
สัน

poPPie Wrote:น้าอ้วน ทำไมไปถ่ายแต่ผู้ชายมาหละครับ ชนเผ่านี้ ผู้หญิงไปไหนกันหมด

น้าอ้วน กับน้า ป๊อปปี้ครับ นี่ก็ชนเผ่าล่าหัวเหมือนกันนะครับ

ล่า......หัวใจ

Attached Files Image(s)

AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
14-12-2007, 13:18
Find Like Post Reply

จุ๊...จุ๊...จุ๊...น้า สันนนนนนนนนนนน...... อย่าเอ็ดตะโรไป...

ผมนะไม่เป็นไรหรอก... เป็นห่วงแต่น้ำป๊อป (เีดี๋ยวจะโดนอะไรน๊า..... คลับคล้ายคลับคลาว่าน้าสันเคยเอ่ยไว้เลา ๆ ว่า "แหวนหลังมือ..." อะไร ๆ ทำนองนี้)

สรุป... ชนเผ่า-ล่าหัวใจ เป็นชนเผ่าลึกลับซ่อนเร้น...ไม่ค่อยเปิดเผยตัวตน เผลอ ๆ ก็ล่าแล้วกลบเกลื่อนกายพลิ้วหายไปอย่างไร้ร่องรอย...

ว่าแล้วเลยให้รูปสาวชาวนากา อีกสักรูป...

http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
14-12-2007, 13:37
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

เผ่านี้เป็นเผ่าที่ติดเมียนมาร์ คุ้นๆนะครับว่า มีอาคนที่ผมนับถือเป็นเสนาธิการหน่วยรบ ท่านหนึ่งเคยเล่าให้ฟังว่าตามประวัติศาสตร์ของสมัยสมเด็จพระนเรศวรมหาราช มีเผ่าหนึ่งที่เป็นเผ่าล่าหัวมนุษย์ได้มาร่วมรบในฐานะกองทหารรับจ้างของพม่า มาสู้รบด้วย น่าจะเป็นเผ่าพวกนี้ด้วยรึเปล่าครับน้าอ้วน
14-12-2007, 14:21

เรื่อง... ประวัติศาสตร์ของสมัยสมเด็จพระนเรศวรมหาราช มีเผ่าหนึ่งที่เป็นเผ่าล่าหัวมนุษย์ได้มาร่วมรบในฐานะกองทหารรับจ้างของพม่า มาสู้รบด้วย

ผมไม่รู้จริง ๆ ครับ... แต่เท่าที่ค้นคว้าอ่านหนังสือประวัติศาสตร์หลายสิบเล่ม ไม่เคยมีเล่มไหนกล่าวถึงเรื่องนี้เลยครับ...

เท่าที่เคยได้ยิน และมักถูกถาม ทำนองเดียวกันกับที่น้าเฒ่าฯ ถาม - - พอสอบความไปสอบความมา เกือบทั้งหมด มักอ้างมาจากภาพยนตร์ไทยเรื่องหนึ่ง!...

เรื่องนี้ต้องระวังอย่างมากครับ ระหว่าง เรื่องจริงทางประวัติศาสตร์ กับ นวนิยาย หรือ ภาพยนตร์อิงประวัติศาสตร์ - - เพราะหลายคน เชื่อว่า เนื้อเรื่องใน นวนิยาย "ผู้ชนะสิบทิศ" เป็น ความจริง-ทางประวัติศาสตร์... และเนื้อหาในภาพยนตร์เรื่อง สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ตัว-ลคร ทั้งหมด เป็นบุคคลจริงทางประวัติศาสตร์!

สำหรับความเห็นส่วนตัว... ผมไปเยือนนากาแลนด์ มาสองหน เคยตระเวนขึ้นไปทางเทือกเขาภาคตะวันตกของเมียนม่าร์... เท่าที่เห็นและเก็บข้อมูลมา ผมไม่เชื่อว่า ชาวนากา จะเป็นอย่างที่เห็นในหนัง...
14-12-2007, 15:10
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
นี่แหละครับ...สถานที่ในฝัน..การเดินทางในฝันของผมBig Grin

ได้พบความ ดิบ! ของมนุษยชาติ
ผมว่าแถบเชิงหิมาลัย มีอะไรให้น่าค้นหามากทีเดียว
ผมมีรุ่นน้องคนนึง เป็นเชื้อสายเจ้า ของคะฉิ่น เธอน่ารักมาก(เป็นเพื่อนของแฟนผม)
ครอบครัวเธอลี้ภัยมาเมืองไทย ตอนที่ทหารเข้ายึดพม่า และเรียกตัว "เจ้า" ของชนกลุ่มน้อย ไปตกลงแบ่งสรรปันส่วนกัน
สุดท้ายคือ ลวงไปฆ่า พวกครอบครัวเจ้า จึงต้องรีบหนีภัย
เคยอ่านเรื่อง "น่านเจ้า" ของ ประมวญ ดิคคินสัน ก็พบว่า เจ้า ของไทยใหญ่ ก็ต้องหนีภัยมาอยู่ที่เชียงใหม่เช่นกัน

ขอบคุณครับพี่อ้วน ที่เอาเรื่องราวที่น่าสนใจ และหาอ่านที่ไหนไม่ได้ (นอกจาก Travel Guide) มาให้พวกเราได้ชมกันBig Grin

Attached Files Image(s)

In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

15-12-2007, 12:40

กลางปี 2008 ประมาณกลางฤดูใบไม้ผลิ, น้าkarn ไปเร่ร่อนกับผมไหมครับ?
สัก 3-4 อาทิตย์ ขี่มอเตอร์ไซค์ เลียบเลาะไปตามชายขอบหิมาลัย ซิมลา-ลาฮอล์-สปิติ-เลห์์-นูบาร์-จานสการ์-แคชเมียร์
17-12-2007, 11:57
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขอบคุณน้าอ้วน ที่กรุณาเปิดหูเปิดตาให้ผมได้รู้เรื่องราวที่น่าจะเรียกได้ว่า เมืองลับแล สำหรับบางคนเลยครับ

อยากไปมากๆ trip 2 ล้อตะลอนทัวร์...Tongue
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
17-12-2007, 14:42
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
LittleNomad Wrote:กลางปี 2008 ประมาณกลางฤดูใบไม้ผลิ, น้าkarn ไปเร่ร่อนกับผมไหมครับ?
สัก 3-4 อาทิตย์ ขี่มอเตอร์ไซค์ เลียบเลาะไปตามชายขอบหิมาลัย ซิมลา-ลาฮอล์-สปิติ-เลห์์-นูบาร์-จานสการ์-แคชเมียร์

อยากไปมากครับพี่ และขอขอบคุณที่พี่อ้วนให้เกียรติชวนครับBig Grin
แต่ตอนนี้ผมมีภาระเรื่องเวลาครับ มิอาจไปไหนนานเกินกว่าหนึ่งสัปดาห์ได้
ช่วงเวลานี้ผมขอชมภาพสวยๆของพี่แทนไปพลางๆก่อนครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

17-12-2007, 15:36
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

เพิ่งจะเข้ามายลโฉมหน้า เผ่านากาค่ะ น้าอ้วน ป้าแดงมีความคิดค่ะ ว่าเผ่านี้น่าสนใจค่ะ ถ้าผู้หญิงไทยใจกล้าทั้งหลาย รวมพลคนเก่ง อันดับแรก ต้องฝึกวิทยายุทธ วิชาป้องกันตัว ทุกแขนงวิชา เรียนให้เก่งกว่าผู้ชายไปเลย ต่อไปก็จะจัดตั้งหัวหน้าเผ่า ทั้งหมดต้องเป็นผู้หญิงค่ะ หัวหน้าเผ่าก็จะทำหน้าที่แต่งตั้งตำแหน่งละหน้าที่ถ้าเปรียบก็จะเหมือนกับ กรมตำรวจนี่แหละ แต่เผ่าของเราจะล่าหัวและจับตายเฉพาะคนเลวที่กระทำความผิดกับผู้หญิง เด็ก และคนชรา เท่านั้นค่ะ เช่นคดี ฆ่าข่มขืน กระทำชำเรา ฆ่าบุพการี ฆ่าชิงทรัพย์ ฯลฯ

โอยเครียดจัง..แต่ไม่ได้คิดเล่น ๆนะคะ คิดจริง ๆเพราะว่าถ้ามนุษย์พวกนี้อยู่บนผืนแผ่นดินที่ไหน ที่นั่นจะขาดความสุขร่มเย็น พวกเราอยากสร้างสวรรค์บนดินค่ะน้าอ้วน ถ้ามีได้จริง ๆก็ดีนะคะ ไปดีกว่าค่ะ ยิ่งพูดก็ยิ่งเลอะ คิดมากป่าว ๆ Tongue
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
17-01-2008, 14:09

Forum Jump: