Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เค๊าเรียกว่าแนวอะไรเหรอครับ
Author Message
Olivia Offline
Senior member

Likes Given: 0
เค๊าเรียกว่าแนวอะไรเหรอครับ

เค๊าเรียกว่าแนวอะไรเหรอครับ free jazz หรือป่าวครับ
มือกีตาร์ชื่อ Derek Bailey คนนี้ดังซะด้วยนะครับ
ลองดูนะครับ เผื่อใครชอบแนวนี้อยู่............อิอิ
Love Acoustic Sound
13-07-2010, 02:07
Website Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: เค๊าเรียกว่าแนวอะไรเหรอครับ
Beats me, I have no clue!Big Grin Contemporary Jazz??

But looked like they're all having fun, so I guess that's all it counts.

To my limited low IQ, I think it's the same as some people enjoy the plain and simple pictures and some enjoy Picasso's Abstract picturesTongue 555

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 13-07-2010, 02:35 by napman.)
13-07-2010, 02:22
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เค๊าเรียกว่าแนวอะไรเหรอครับ
(13-07-2010, 02:07)Olivia Wrote: เค๊าเรียกว่าแนวอะไรเหรอครับ free jazz หรือป่าวครับ

(13-07-2010, 02:22)napman Wrote: Beats me, I have no clue!Big Grin Contemporary Jazz??
อ้าว!!
นึกว่ากำลัง Sound Check กันอยู่ Big Grin

ในทรรศนะของผม
ใครฟังแนวนี้ แล้ว ไพเราะ บ้าง ?
ใครฟังแนวนี้ แล้ว เข้าใจ บ้าง ?

ถ้าตอบว่า ไม่...แสดงว่า เข้าถึงในดนตรีแนวนี้แล้ว Big Grin
ว่า "ดนตรี ไม่มีผิด ไม่มีถูก..มีแต่ความเหมาะสม หรือไม่ เท่านั้น."
จะเรียกว่า Free Jazz ผมก็เห็นด้วยนะ
ดนตรีแนวๆ นี้ น่าจะเป็นที่ถูกใจบรรดานักดนตรีหรือนักทำเพลงด้วยกันมากกว่า เหมือนเป็นแหล่งหาข้อมูล วัตถุดิบ หรือแรงบันดาลใจทางดนตรี ในการสร้างสรรเพลงใหม่ๆ หาเสียงแปลกๆ ในแบบไม่เหมือนใคร โดยไม่ต้องไปเสียเวลาลองผิดลองถูกให้รำคาญคนข้างๆบ้าน

Jazz เป็นดนตรีที่แตกออกหลายแขนง แล้วส่วนใหญ่ มักถูกกำหนดเรียกชื่อต่างๆนานาโดยนักฟังเพลง และ ผู้ฟังเพลง มากกว่า ตัวผู้เล่น
(Afro-jazz ? Asian American jazz ? Avant-garde jazz ? Bebop ? Big band ? Chamber jazz ? Continental jazz ? Cool jazz ? Free jazz ? Gypsy jazz ? Latin jazz ? Mainstream jazz ? Mini-jazz ? Modal jazz ? Neo-bop ? Orchestral jazz ? Post-bop ? Stride ? Swing ? Third stream ? Traditional jazz ? Acid jazz ? Afrobeat ? Bossa nova ? Calypso jazz ? Crossover jazz ? Dansband ? Deep house ? Free funk ? Funk ? Hard bop ? Humppa ? Jam band ? Jazz blues ? Jazzcore ? Jazz funk ? Jazz fusion ? Jazz rap ? Jump blues ? Kwela ? Livetronica ? Mambo ? Manila Sound ? Math rock ? Mod revival ? Modern Creative ? No Wave ? Novelty piano ? Nu jazz ? Nu soul ? Punk jazz ? Rhythm and blues ? Shibuya-kei ? Ska jazz ? Smooth jazz ? Soul jazz ? Swing revival ? World fusion ? )

Jazz น่าจะถือเป็น สายเลือดกบฏใต้ดินทางดนตรี ยุดสุดท้าย ที่ จวบจน ณ วันนี้ ก็ยังมีเชื้อสายนี้อยู่

ว่ากันว่า... กบฏใต้ดินทางดนตรี โผล่มาในช่วง ปี 20's โดยการปฏิวัติรูปแบบดนตรีคลาสสิค ที่มีระเบียบแบบแผนในการเล่นบทเพลงที่ถูกประพันธ์ขึ้นมา ไปสู่ความอิสระในการเล่นบทเพลง และถูกตีความออกไป นำโดย นักโซโล่ ในแต่ละเครื่องดนตรี แล้วคนที่ได้ฟังแล้วนิยมชมชอบ เรียกมันว่า Jazz..อย่างเช่น Swing อยู่ในยุคนี้เช่นกัน โดยชื่อที่เรียกนั้นก็จับจาก การดำเนินจังหวะ ที่โยนไปโยนมา.

แล้ว อีก 20 ปีต่อมา...ก็เกิด กบฏซ้อนกบฏใต้ดินทางดนตรี อีกครั้ง คือ เพิ่มอิสระการเล่นจากกบฏกลุ่มเดิม โดยเพิ่มอีกว่า เครื่องดนตรีทุกชิ้น โซโล่ ได้หมด ก็เป็นที่ชื่นชอบ ในกลุ่มนักดนตรีด้วยกันเองอีก ที่ต่างผลัดกันมาเป็นทั้งผู้เล่น และผู้ชม
เครื่องดนตรี ที่เคยเป็นได้แค่ตัวประกอบ อย่างกลอง หรือ เบส ก็ออกมาเล่นลวดลายได้มากมายขึ้น หรือ พวกที่เคยเป็นแค่คนเล่นคอร์ด อย่างกีต้าร์หรือ เปียโน ก็ได้ออกมามีบทบาทเป็นมือโซโล่ กะเขาได้ ส่วนมือโซโล่ดั้งเดิมอย่างเช่น ทรัมเปต หรือ แซกโซโฟน ก็สาดโน๊ตกับแบบ ตามใจปากเลยล่ะ แล้วความนิยมก็ค่อยๆ แพร่หลายขึ้นมาบนดิน แล้วด้วยเสียงทรัมเปต ที่แผดแหวกอากาศมาด้วยสำเนียง เหน่อๆ แพรดดดด..แพร๊ตตต ๆๆๆ.....แต่ชาว มะกัน ทำเสียงอย่างไทยเรา ก็เลยออกสำเนียงเป็น Beee... Boppp จนกลายเป็นชื่อ Bebop ซะอย่างนั้น..
แต่ด้วยความไม่ถือสาหาเรื่องกันมากมายในหมู่ชาวอเมริกัน ดนตรีกบฎที่เราเรียกกันว่า Jazz ก็มีอิสระในการนำเสนอมากขึ้น พวกนักฟังเพลงตามสภาไนท์คลับต่างๆ ก็จะคอยถกกันว่า มันมีรากเหง้า หรือส่วนผสมจากอะไร ควรจะเรียกมันว่าอย่างไรดี เช่น Latin jazz Brazilian jazz, Acid jazzจนบางที่ วงเดียวกัน เพลงเดียวกัน ก็ยังถูกจำแนกได้มากกว่า1ชื่อเลยก็มี...1ในนั้นต้องมีชื่อพวกFusion Jazz ร่วมอยู่ด้วยล่ะ
แต่ก็มีบ้าง ที่นักฟังเพลงเหล่านี้ งง กันเองหาข้อสรุปไม่ได้ เลยต้องจัดอยู่ในประเภท .."อึ้ง ทึ่ง มึน" ไปก่อน หรือเรียกแบบชาวลุงแซมว่า... free jazz..

แต่พออีก 20ปีถัดมา ...Jazz เริ่มแพร่หลายไปยัง เอเซีย และ ยุโรปอีก ซึ่งก็แน่นอนว่า ความอิสระในการเล่นดนตรีในแต่ละชนชาติ ความแตกต่างกันในเรื่องของดินฟ้าอากาศ และอาหารการกิน ก็ทำให้เกิดสำเนียงทางดนตรีที่แตกแขนงออกไป นักฟังเพลงJazz ชาวลุงแซมเองแม้จะภูมิใจกับสโลแกนที่ว่า "No America, no jazz." แต่ก็เป็นนักฟังที่ดี อะไรมาก็ฟังหมด แต่ถ้าอะไรดูจะต่างไปจากดั้งเดิมที่ชนชาติเขาเล่นกันมา ก็เรียกมันว่า งานเพลงร่วมสมัย หรือ Contemporary Jazz ซะอย่างนั้น แต่ในยุคนี้ ถือว่า Jazz ไม่ได้เป็น ดนตรีใต้ดิน หรือเป็น กบฏต่อไปแล้ว โดยการนำทัพของ Smooth jazz ...

จนถึงวันนี้ Jazz ก็ยัง กบฏ พวกเดียวกันเองอย่างต่อเนื่อง ด้วยเป้าหมายเดียวกันคือ "ความอิสระ" ในการนำเสนอ..แต่ถ้าวันใดที่คุณก้าวขึ้นมาเป็นนักฟังJazzตัวยง แล้วจำแนกไม่ได้ว่ามันคือJazz แนวไหน ก็จัดเป็นประเภท .."อึ้ง ทึ่ง มึน" ไปก่อน หรือเรียกแบบเทห์ๆว่า...อะวองการ์ด (avant-garde.)
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 13-07-2010, 11:09 by SARUN.)
13-07-2010, 09:08
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
แนวนี้ผมพอได้สบายเลยครับ เล่นเป็นประจำกับเพื่อนๆเลยครับ แต่ละคนก็เล่นอย่างนึง อีกคนก็เล่นอย่างนึง สรุปแล้วมันก็ไปกันได้
เล่นไปตั้งนานสองนาน แต่หาท่อนลงไม่ได้ครับ
13-07-2010, 12:25

พึ่งรู้เหมือนกันครับว่า Eric Clapton ก็เล่นแนวนี้อยู่ด้วยเหมือนกันครับ............อิอิ
13-07-2010, 13:42
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ปวดหัวจี๊ด!!!!
13-07-2010, 14:10
ton666 Offline

หลอนดีครับพีท

ข้อดี ของการฟังดนตรีเเบบนี้มากๆคือ เวลากลับมาฟังเเจ็ซเเบบเเสตนดาส เเล้วเพราะทุกเพลง

ข้อเสียคือ จะเบื่อเพลงป็อบเอาได้ง่ายๆ อีกทีก็ ธาติไฟเข้าเเทรก กันไปเลยทีเดียว 55555
มั่วตัวพ่อ....ของจริงครับ พี่น้องครับ
14-07-2010, 23:35

ช่ายครับพี่ต้น หลอนมากเลยครับ
อันที่เป็นของ Derek Bailey นั่นคือการเล่นจริงๆ ดีดจริง เสียงจริงเลยครับ
ส่วนของ Eric Clapton นั้นเป็นการถูกมือดีนำไปอัดเสียงทับใหม่เพื่อล้อเลียนครับ
แต่ฟังๆดูทั้งสองคลิป เป็นดนตรีที่คล้ายกันมากเลยครับ.....................555
15-07-2010, 01:29
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ดนตรีของ Derek Bailey ผมเข้าไม่ถึงครับพี่พิท..

ยิ่งเพลง Niigata Snow นี่ยิ่งทำให้ผมรู้สึกว่า.. เหมือนมั่วๆไงไม่รู้ครับ..
link >> http://www.youtube.com/watch?v=q_L-8v2pWlc

ถ้าดนตรีบนโลกนี้มีคำนิยามว่า "น่าฟัง" ล่ะก็.. Derek Bailey คนนี้ผมคงขอผ่านครับ..

**ความเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวนะครับ..**
15-07-2010, 05:21
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ไม่รู้ว่าพอแกเล่นเสร็จแล้ว จะเล่นได้เหมือนเดิมหรือเปล่า.....บรื๋ออออออ
15-07-2010, 10:15

Forum Jump: