Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Squier champ 15g
Author Message
jomyutshinjo Offline
Member

Likes Given: 1
Squier champ 15g
ผมดีเพื่อนเห็นผมกำลังเก็บเงินซื้อแอมตัวเอ อยู่อะครับเลยปล่อยเจ้าตัวนี้ Squier champ 15g by Fender มาให้แก้ขัดก่อน เลยอยากรู้ว่าเสียงมันเป็นยังไงบ้างหรอครับ มีน้าๆท่านใดเคยลองบ้างครับ แล้วราคามันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรอครับ
13-07-2010, 00:14
Find Like Post Reply
Member

RE: Squier champ 15g
ถามอีกตัวด้วยamp Trace Elloit TRAMP made in england 80w เสียงเป็นยังไงบ้างใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ
(This post was last modified: 13-07-2010, 12:07 by jomyutshinjo.)
13-07-2010, 12:01
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
แอมป์ตัวแรกไม่เคยลองเลยครับ ส่วน Trace Elliot tramp มันมีด้วยหรือครับเพราะเคยเห็นแต่รุ่น Super Tramp

ถ้าหมายความถึงรุ่น Super Tramp นี่สไตล์ก็เหมาะสำหรับคนชอบเล่น Metal คืออ้วน หนา โหดครับแต่น่าจะเลิกผลิตไปหลายปีแล้วนะครับ

ผมขอแนะนำเรื่องการซื้อแอมป์กีต้าร์มือสองสำหรับคนที่ยังไม่มีประสพการณ์ไว้ตามนี้เลยครับ

1. แอมป์หลอดล้วน......แอมป์กลุ่มนี้อาหลั่ยหาง่ายแต่แพงครับ หลอดภาค Power นั้นมีอายุการใช้งานแค่ 1,000 ชั่วโมงและราคาของใหม่ตัวละไม่ต่ำกว่า 1500 บาทต่อหนึ่งหลอด ก่อนซื้อควรเช็คลำโพงด้วยว่ากรอบหรือยัง ถ้าเริ่มกรอบตามอายุจะเล่นเสียง clean ไม่เพราะครับ

2. แอมป์ transistor ไฮเอ็นด์....กลุ่มนี้เขาใช้ discrete transistor ทั้งวงจรครับ ถ้าเสียพอหาอาหลั่ยใด้ แอมป์กลุ่มนี้เท่าที่ผมนึกออกก็มี Roland Jazz Chorus เป็นต้น ถ้าเจอมือสองราคาถูกก็ซื้อใด้เลยครับ

3. แอมป์ transistor ทั่วไป.......พวกนี้มักใช้ integrated circuit ครับ ถ้าเสียต้องเปลี่ยนยกแผงแต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าไม่มีทางหาอาหลั่ยใด้หรอกครับ โยนทิ้งหรือขายต่อถูกๆลูกเดียวเลย

การแนะนำแอมป์นั้นคงไม่มีใครแนะนำใด้ถ้าไม่รู้ว่าคุณจะซื้อไปเล่นแนวไหน ถ้าชอบแนวใสๆก็น่าจะลองแอมป์ Vox รุ่นราคาถูกด้วยนะครับเพราะไหนๆก็จะลอง Fender อยู่แล้ว

อีกเรื่องหนึ่งที่เห็นประจำคือการซื้อแอมป์ที่ใหญ่เกินความต้องการ ถ้าคุณอยู่คอนโดหรือที่บ้านมีเด็กเล็กควรลองที่ร้านก่อนนะครับว่าแอมป์มันเปิดเบาๆแล้วเสียงเป็นยังไง ตามหลักแล้วลำโพงยิ่งใหญ่ต้องยิ่งเปิดดังเสียงถึงจะออกเต็มครับ
13-07-2010, 13:44
newkaset Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
อืมม เข้ามาเก็บความรู้ครับผม อืม น้า pood ครับผมกำลังจะซื้อแอมป์ไว้เล่นเล่นกับ fender ทรง strat ธรรมดา น้า pood ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยได้มั้ยครับว่าอันไหนมีความคุ้มค่าน่าเล่นมากกว่ากันระหว่าง marshall haze 40 กับ voxac4tv อ่ะครับผม หรือมีตัวอื่นที่น่าเล่นกว่าครับผม พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแอมป์เลยครับ Sad

Attached Files Image(s)

13-07-2010, 21:14
VIP member

ผมพอมีความรู้เรื่องแอมป์บ้างแต่มีความลำเอียงเยอะกว่า ดังนั้นถ้าฟังความเห็นส่วนตัวของผมก็ต้องฟังหูไว้หูแล้วกันนะครับ

ผมโตมาในยุค British Invasion สมัยนั้นประเทศอังกฤษเขาห้ามนำเข้าแอมป์และกีต้าร์จากอเมริกาตั้งแต่ปี 1955-1961 วงอังกฤษทั้งหลายไม่ว่า The Shadows, The Beatles หรือ The Kinks ก็เลยต้องใช้แอมป์ VOX กันทุกวง ตอนเด็กๆผมก็เลยคลั่ง VOX ไปด้วยแต่สมัยนั้นในเมืองไทยเราวงส่วนใหญ่จะใช้แอมป์ Fender กันครับเพราะราคาถูกกว่า ส่วนแอมป์ Marshall นั้นมาดังในยุคปลาย 60's แต่เป็นพวก stack ครับไม่ใช่พวก combo ผมก็เลยไม่เคยซื้อแอมป์ marshall เลยในชีวิต รวมถึงแอมป์โหดๆยี่ห้ออื่นๆอย่างพวก Mesa Boogie ด้วย

ตอนนี้ที่บ้านและที่คอนโดผมมีแอมป์ไฟฟ้าและแอมป์เบสรวมกันอยู่ 8 ตู้ มี Vox 2, Roland 2, Fender 4 ครับ

[Image: dsc04393e.jpg]

[Image: dsc04382h.jpg]

ผมไม่ซื้อพวกแอมป์เสียงแตกอย่าง Marshall เพราะมีผู้รู้ท่านหนึ่งบอกผมว่าเสียงแตกนั้นเราใช้ effect stomp box เลียนใด้ทุกสไตล์แต่เสียง clean มันเลียนแบบกันไม่ใด้ครับ

น้า newkaset เล่นเอาแอมป์ 4 watts มาท้าชนกับแอมป์ 40 watts เลยหรือครับ ผมว่าสองตัวนี้มันจับคู่กันไม่ใด้หรอกเพราะตัวแรกนั้นเขาเอาไว้ให้เล่นในห้องนอนและราคาก็ถูกกว่ากันครึ่งต่อครึ่ง ถ้าชอบแตกตู้ก็ซื้อ Marshall ใด้เลยครับเพราะเสียงหนากว่าเยอะ ถ้าชอบเสียงคลีนก็น่าไปลอง VOX AC-15C1 ที่ราคาสูสีกับ Marshall (แต่ตอนนี้ของล้อตใหม่ยังไม่เข้านะครับ) ถ้าต้องการ bedroom all tube amp ก็มีตัวเลือกในราคาย่อมเยาว์หลายรุ่น Vox AC-4TV หรือ Fender Super Champ XD เป็นต้น
14-07-2010, 00:14
**

''เสียงแตกนั้นเราใช้ effect stomp box เลียนใด้ทุกสไตล์แต่เสียง clean มันเลียนแบบกันไม่ใด้ครับ''

อือฮื้อ ผมชอบคำนี้มากเลย มาคิดดูแล้วมันก้อจริงนี่หว่า ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้เล่นแนวหนักๆๆเท่าไหร่เลย แล้วก้อเล่นเสียงดังมากไม่ค่อยได้ด้วย ส่วนตัวสนใจเสียงคลีนมากกว่าเยอะครับผม ต้องขอบคุณน้าpood มากเลยครับผม ที่ช่วยวิเคราะห์ให้ครับผม ขอบคุณจริงๆๆครับ
14-07-2010, 00:37
VIP member

ถ้าต้องการซื้อแบบตัวเดียวจบผมแนะนำ Fender Super Champ XD ครับ วันก่อนพาน้องไปลองแอมป์หลายตัวที่เบ๊แล้วทุกคนลงความเห็นว่าตัวนี้คุ้มสุด VOX AC-4TV นั้นเสียงคลีนหวานมากแต่ไม่มี effect อะไรเลยและหิ้วไปเล่นนอกบ้านคงไม่เหมาะเพราะมันมีกำลังขับแค่ 4 watts ส่วน Fender นั้นกำลังขับ 18 watts มี effect ครบในตัวและทำ amp modeling ใด้ดีมากด้วย

ข้อเสียของ Super Champ XD มีอย่างเดียวคือผลิตไม่ทันขายครับ ตอนนี้ไม่ทราบเหมือนกันว่าที่เบ๊ของหมดหรือยัง (ราคาตั้ง 14000 บาท) เมื่ออาทิตย์ก่อนเห็นมีมือสองขายอยู่ในกีต้าร์ไทยสองตัวที่ราคาเก้าพันต้นๆ
14-07-2010, 11:18
**

(14-07-2010, 11:18)pood Wrote: ถ้าต้องการซื้อแบบตัวเดียวจบผมแนะนำ Fender Super Champ XD ครับ วันก่อนพาน้องไปลองแอมป์หลายตัวที่เบ๊แล้วทุกคนลงความเห็นว่าตัวนี้คุ้มสุด VOX AC-4TV นั้นเสียงคลีนหวานมากแต่ไม่มี effect อะไรเลยและหิ้วไปเล่นนอกบ้านคงไม่เหมาะเพราะมันมีกำลังขับแค่ 4 watts ส่วน Fender นั้นกำลังขับ 18 watts มี effect ครบในตัวและทำ amp modeling ใด้ดีมากด้วย

ข้อเสียของ Super Champ XD มีอย่างเดียวคือผลิตไม่ทันขายครับ ตอนนี้ไม่ทราบเหมือนกันว่าที่เบ๊ของหมดหรือยัง (ราคาตั้ง 14000 บาท) เมื่ออาทิตย์ก่อนเห็นมีมือสองขายอยู่ในกีต้าร์ไทยสองตัวที่ราคาเก้าพันต้นๆ

อื้อ ขอบคุณมากครับน้า pood ดูท่าแล้ว super champ นี่จะเหมาะกับผมสุดล่ะ แถมมี amp modeling มาด้วย ขอบคุณมากครับผม Smile
14-07-2010, 11:32
Member

ผมชอบ แนวซอฟๆอะครับพี่ Pood มีตัวไหนที่เข้ากับเต่าน้อย เล่นซอฟๆ เป็นประมาณไหนดีครับหรือใช้
Fender Super Champ XD พอได้ไหมครับ
ปล. ผมเพิ่งหัดเล่นครับ
14-07-2010, 13:20
**

(14-07-2010, 13:20)jomyutshinjo Wrote: ผมชอบ แนวซอฟๆอะครับพี่ Pood มีตัวไหนที่เข้ากับเต่าน้อย เล่นซอฟๆ เป็นประมาณไหนดีครับหรือใช้
Fender Super Champ XD พอได้ไหมครับ
ปล. ผมเพิ่งหัดเล่นครับ
ขอตอบแทนน้า pood ล่ะกันน่ะครับในความคิดผมว่า ในงบ 12000-14000 ในงบนี้ตัวนี้ถือว่าคุ้มค่าสุดแล้วอ่ะครับผม โดยเฉพาะเสียงคลีน น่าจะเหมาะสุดแล้วอ่ะครับSmile
14-07-2010, 15:13

Forum Jump: