Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตอบน้าNONAME เรื่อง GoldLeaf //StevieRayVaughan Signature,สภาพใกล้เคียง 100% @@@
Author Message
kiddada Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: @@@@ Fender SRV , Stevie Ray Vaughan Signature , สภาพใกล้เคียง 100% @@@@@
(15-07-2010, 12:20)kim_colombet Wrote: ได้ความรู้เกี่ยวกับเรื่อง Signature , Tribute , Custom shop และอีกมากมาย ขอบคุณมากๆ คับ โดยส่วนตัวเพิ่งหันมาสนใจกีต้าร์ไฟฟ้า อย่างจริงจังเพิ่งไม่นานนี้เอง เริ่มมาจากการได้ดูแสดงสดคอนเสริต์ของ John mayer ที่มีการเล่นแบบ Trio band + กับ ทึ่งในเสียงคลีน ของกีต้ารตระกูล fender ที่เป็น single coil แต่ให้เสียงอิ่มหนา เรียกได้ว่าไม่น้อยหน้า humbucking เลยก็ว่าได้

ผมหลงรัก fender เข้าเต็มเปาซะแล้วหละคับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล ความรู้ดีๆ ที่วันนึงผมอาจจะต้องตอบรุ่นน้องๆเหมือนที่พี่ๆ ตอบกันนี่แหละคับ

ถ้าเป็นไปได้ อยากจะเริ่มต้นที่ American Standard ซักตัว แต่คงต้องรอพร้อมกว่านี้ เพราะ กีต้าร์ไฟฟ้าไม่ได้จบที่กีต้าร์ ยังมีเรื่องที่ต้องจ่ายอีกเยอะรวมถึง Amp + Effect แค่คิดก็กระเป๋าแห้งแล้วคับ Big Grin

ผมก้อชอบconcert นี้มากๆๆๆๆๆๆ เหมือนกันครับผม ถึงขนาดยอมลงทุนไปซื้อ เครื่อง blu ray เพื่อมาดูคอนเสริตโดยเฉพาะ Smile
15-07-2010, 18:22
Find Like Post Reply
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
RE: @@@@ Fender SRV , Stevie Ray Vaughan Signature , สภาพใกล้เคียง 100% @@@@@
รู้สึกดีใจคับ ที่มีคนรู้สึกเหมือนผม ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ถึงขนาดเป็นแฟนพันธุ์ทาง mayer เหมือนผม แต่ แค่ชอบก็ฟังก็เยี่ยมแล้วคับ Smile

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 15-07-2010, 18:38 by kim_colombet.)
15-07-2010, 18:28
Noname Offline

Likes Given: 1
Gold Leaf Strat เคยเห็นคนเอามาขายแค่ 3พันกว่าเหรียญ แต่ซื้อไม่ทัน คนขายบอกว่าขายของเพื่อช่วยการกุศาลกรณ๊เฮติและขายไปราคาเท่านั้นจริงๆ เหอๆๆๆๆ ยังเสียดายอยู่เลย

เท่าที่ดูgold leaf strat มันน่าจะมี2แบบนะครับ ผมก็สับสนเหมือนกัน ใครมีข้อมูลแจ้งให้ทราบด้วย

แบบนึงคือlimited 50 ตัว แต่ตัวนี้pickguardกะPU Cover Volume น่าจะไม่เป็นสีทองไปด้วย เป็นสีขาวงเฉยๆ

เคยเห็นอีกตัวนึง ของคนไทยนี่แหละ อันนั้นทองหมดเลย hardware ก็ทอง PU Cover ก็ทองแบบfender harley volume เป็นทองหมด ไม่รู้สั่งพิเศษหรือเปล่า น่าจะคนละรุ่นกะข้างบน (Gold Leaf ตัวจริงของClapton น่าจะspec แบบตัวนี้ ไม่ใช่pu กะpickguardเป็นสีขาว) ตัวนี้สุดท้ายเจ้าของปล่อยฝรั่งในEBay ไป 5 แสน เข้าไปดูรูปตัวนั้นได้ในนี้ครับ http://www.loobklum.com/lk_gallery.asp

ตอนนี้ในEBay ก็มีตัวนึง 4000กว่าเหรียญ คนขายบอกเพิ่งทำ ดังนั้นคงเป็นตัวสั่งspecเลียนแบบมากกว่า hardware ไม่ทองหมด จะเห็นว่าvolume เป็นสีขาว http://cgi.ebay.com/2010-Fender-Eric-Cla...563df4d7b3

สรุปแล้วมันใช้ทองกี่kทำกันแน่หว่า บางที่บอกว่า24
(This post was last modified: 15-07-2010, 21:19 by Noname.)
15-07-2010, 21:16
kim_colombet Away

Likes Given: 4
Vultures

ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นเดียวกันรึเปล่า เห็น Gold top เหมือนกัน แต่ตัวนี้คอดำ
16-07-2010, 16:59

^
คนละรุ่นครับ
(This post was last modified: 16-07-2010, 23:54 by Noname.)
16-07-2010, 22:48
plankton Offline
Member

(14-07-2010, 00:28)kim_colombet Wrote: อยากทราบว่า Fingerboard ของ SRV รุ่นนี้เป็น Brazillian Rosewood จริงหรือไม่คับ ? วอนผู้รู้ชี้แนะด้วยคับ ผมเป็นแฟนพันธุ์ทางคนนึงก็ว่าได้ของ SRV มือกีต้าร์บลูส์ระดับตำนาน

4.9 หมื่น ราคาน่าจับจองเป็นเจ้าของมากคับ ถ้าเป็นผมจะคว้าไว้แบบไม่คิดเลย ( แต่ ณ ปัจจุบัน คงต้องกัดฟันเล่น Squier ไปก่อน )

ปล. ถ่ายรูปได้สวยมากคับ ทั้งสองท่านเลย

ขอบคุณครับ

ราคาน้ากฤษณ์ถูกมากๆๆ

Spec SRV ไม่ใช่ Brazilian ครับ
มันคือ Pau Ferro หรืออีกชื่อนึงคือ Bolivian Rosewood
เป็นตระกูล Rosewood กลายๆ (หลายๆคนว่าไม่ใช่)
เป็นตระกูลเดียวกับไม้ชิงชันครับ

เสียงจะคมใสกว่า Indian และ Brazilian Rosewood ครับ

ด้วยความสวยจึงมีคนเอามาทดแทน Brazilian เหมือน Madagascar rosewood
18-07-2010, 15:11
Member

(15-07-2010, 21:16)Noname Wrote: Gold Leaf Strat เคยเห็นคนเอามาขายแค่ 3พันกว่าเหรียญ แต่ซื้อไม่ทัน คนขายบอกว่าขายของเพื่อช่วยการกุศาลกรณ๊เฮติและขายไปราคาเท่านั้นจริงๆ เหอๆๆๆๆ ยังเสียดายอยู่เลย

เท่าที่ดูgold leaf strat มันน่าจะมี2แบบนะครับ ผมก็สับสนเหมือนกัน ใครมีข้อมูลแจ้งให้ทราบด้วย

แบบนึงคือlimited 50 ตัว แต่ตัวนี้pickguardกะPU Cover Volume น่าจะไม่เป็นสีทองไปด้วย เป็นสีขาวงเฉยๆ

เคยเห็นอีกตัวนึง ของคนไทยนี่แหละ อันนั้นทองหมดเลย hardware ก็ทอง PU Cover ก็ทองแบบfender harley volume เป็นทองหมด ไม่รู้สั่งพิเศษหรือเปล่า น่าจะคนละรุ่นกะข้างบน (Gold Leaf ตัวจริงของClapton น่าจะspec แบบตัวนี้ ไม่ใช่pu กะpickguardเป็นสีขาว) ตัวนี้สุดท้ายเจ้าของปล่อยฝรั่งในEBay ไป 5 แสน เข้าไปดูรูปตัวนั้นได้ในนี้ครับ http://www.loobklum.com/lk_gallery.asp

ตอนนี้ในEBay ก็มีตัวนึง 4000กว่าเหรียญ คนขายบอกเพิ่งทำ ดังนั้นคงเป็นตัวสั่งspecเลียนแบบมากกว่า hardware ไม่ทองหมด จะเห็นว่าvolume เป็นสีขาว http://cgi.ebay.com/2010-Fender-Eric-Cla...563df4d7b3

สรุปแล้วมันใช้ทองกี่kทำกันแน่หว่า บางที่บอกว่า24

จริงๆ Goldleaf ที่ Mark Kendrick และ Todd ทำให้ EC เมื่อปี 1996
ก้เป็นทองหมดเลยอย่างตัวที่ขายฝรั่งไปแหละครับ แต่ EC ไม่ชอบ
และให้เปลี่ยนเป็นสีขาวทั้ง Volume tone Pick guard และ PU
เพื่อใช้ออกทัวร์ในช่วงนั้น

ตัวที่สีทองหมด ผมเชื่อว่าน่าจะสั่งกับ Custom shop ก่อนปี 2004
ซึ่งยังสั่งได้ครับ

แต่พอ 2004 ทาง Guitar Center ได้สั่งทำเป็น Limited exclusive
เพียง 50 ตัว ต่างกับตัวจริงแค่ PU เป็น Noiseless ไม่ใช่ Gold Lace
หลังจากนั้นจึงไม่สามารถสั่ง Spec นี้ได้อีกครับ

ที่ผมทราบเพราะ มีคนมาปล่อยข่าวที่ Fender forum ว่าสามารถสั่งได้แล้ว
ผมก็เลยติดต่อไปทั้ง Music concept และ Fender Custom Shop
ก็โดนปฏิเสธมาทั้ง 2 ที่ ว่าเป็น Limited ไม่สามารถสั่งได้ครับ

ส่วนตัวของ Guitar of america ที่ขายใน EBAY
ผมคาดว่าอาจจะไม่ใช่ของจริงครับ

น่าจะเป็นการเอาคอ Custom shop มารวมกับ Body ที่ทำขึ้นมา
เนื่องจาก
1. ไม่รับทำแล้ว
2. ไม่มีลายเซ็นต์ EC ซึ่งแม้จะเป็น Custom shop แต่ก็ต้องมีลายเซ็นต์ทุกตัวครับ
3. การแปะทองไม่เหมือนตัวของ Guitar Center

ซึ่งวิธีพิสูจน์ก็ต้อง เช็ค Serial และเปิดฝาหลังดูครับ
ต้องมีที่ใส่ถ่าน 9V และมี Woodblock

จริงๆเรื่องการทำปลอมนี่ ฝรั่งเค้าก็ทำปลอมรุ่นนี้กันเยอะครับ
เพราะว่าอยากได้ แต่ Custom Shop ไม่รับทำ

เค้าทำโดยการเอาคอ Custom Shop มารวมกับ Body ของ Bacchus
ซึ่งรับสั่งทำแบบ Goldleaf อยู่

ส่วนทองกี่ K

จริงๆต้องเข้าใจก่อนครับ ว่า GoldLeaf คือ ทองคำเปลว
ที่แปะพระแหละครับ

ทองแท้ที่ USA คือ 18K หรือทอง 90
ทองแท้ที่ไทยคือ 24K
ทองคำเปลว ทำจากทอง 24K มาตีเป็นแผ่นบางมากๆๆๆๆ

ดังนั้นทีู่ถูกต้องคือแปะด้วยทองคำเปลว 24K
และ HW เคลือบด้วยทอง 24K ครับ

^_^
(This post was last modified: 22-07-2010, 20:03 by plankton.)
22-07-2010, 19:04

RE: ตอบน้าNONAME เรื่อง GoldLeaf //StevieRayVaughan Signature,สภาพใกล้เคียง 100% @@@
^
ขอบคุณมากครับ

เจ้าตัวในeBayตอนนี้คอของจริง และ Body ก็เหมือนหรือผมดูไม่เป็นเองหว่า ถ้าะเอาชัวร์ก็ตงต้องเช็คserialแบบพี่ว่า แต่เนื่องจากไม่คิดจะซื้ออยู่แล้ว เลยไม่รู้จะไปขอเขามาเช็คทำไม เหอๆๆๆ ซื้อกีตาร์นี่ต้องระวังน่าดูเลยนะครับเนี่ย

ว้า สั่งgold leafไม่ได้ซะแล้ว (หมายถึงModelนี้ หรือว่าสีนี้จะไม่ทำอีกแล้ว ไม่ว่าmodelไหนครับเนี่ย) กำลังคิดว่าถูกหวยจะไปสั่งมาตั้งโชว์เล่นๆซะ3-4ตัวซะหน่อย

แต่ถ้าไม่ใช่สีทอง แต่เป็นgold leaf ขาวหรือชมพูที่วันก่อนยังเห็นบนeBayแว่บๆ http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?Vie...0558792439 มันจะสั่งไม่ได้เหมือนกันมั้ยหนอ

แต่จริงๆสั่งตัวแทนในไทยไม่ได้ หรือfender บอกว่าไม่รับทำแล้ว ก็อาจจะมีช่องทางสั่งนะครับ เพราะอย่างBrazilian ตัวแทนไทยกะทางfender บอกว่าไม่รับสั่งเป็นปีแล้ว แต่ว่าทางร้านWildwood ก็ยังมีมาเติมเรื่อยๆ และที่ผมถามไปเมื่อหลายเดือนก่อน เขาบอกว่ายังสั่งทำตัวใหม่ผ่านร้านนี้ได้อยู่ (ตอนนั้นตามตัวแทนอื่นๆในอเมริกาก็สั่งไม่ได้แล้วเหมือนกัน และถ้าถามไปfender เขาก็บอกว่าเราไม่ทำbrazilianแล้ว) แสดงว่าเขายังมีdealพิเศษระหว่างร้านกะfender อยู่ แต่ไม่รู้ตอนนี้ยังสั่งได้มั้ย (ล่าสุดwildwoodก็เพิ่งลงตัวใหม่เพิ่มในwebตัวนึง)

อีกเรื่องนึงคือgold leafทองล้วนของแก๊งค์ลูบคลำที่ขายฝรั่งไปถ้าจำไม่ผิดก็ไม่มีลายเซ็นECครับ และตัวนั้นเป็นปี2006ครับ เป็นของแท้แน่นอนด้วย คงต้องไปถามแก๊งค์ลูกคลำว่าได้แต่ใดมา ตอนนั้นได้ยินคร่าวๆว่ามี15ตัวและไม่มีขายทั่วไปครับ และมันไม่ใช่limited 50ตัวของguitarcenter ด้วย
23-07-2010, 04:33
Member

RE: ตอบน้าNONAME เรื่อง GoldLeaf //StevieRayVaughan Signature,สภาพใกล้เคียง 100% @@@
^
^
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ ^_^

ที่ผมบอกว่า body ไม่เหมือนเชืี่อถือไม่ได้หรอกครับ
เพราะผมก็ยังไม่เคยจับตัวจริงเหมือน มีแต่หาดูภาพอย่างหนักหน่วง
ในช่วงสามเดือนที่ผ่านมา และเห็นว่าเหมือนของ guitarcenter มันจะดูไม่เนียนมากครับ จะเห็นรอยแปะทับไปมา

อีกข้อก็คงเพราะ bias จากที่คิดว่าสั่งไม่ได้ด้วยแหละครับ

งั้นให้ผมคิดเอง ก็แสดงว่าอาจจะซิกแซกด้วยการสั่ง spec แบบ EC
แล้วไม่ต้องใส่ลายเซ็นต์ เพื่อไม่ให้ผิดสัญญามั๊งครับ

เพราะจริงแค่ทำ spec เหมือนทุกอย่าง แล้วไม่ต้องมีลายเซ็นต์
ก็ไม่สามารถฟ้องว่าเป็น signature ได้แล้ว

คล้ายๆกรณี EVH

ของพี่ๆแก๊งค์ลูบคลำ ก็ไม่ได้เขียนว่า Eric clapton Signature ครับ
แสดงว่าเป็นสั่ง Spec เหมือน แต่หลีกเลียงคำว่า Signature จริงๆ

แต่ตัวนั้นสมควรแพงครับ ลายไม้ที่คอ สวยมหัศจรรย์จริงๆ

อ้อ goldleaf น่าจะจำกัดเฉพาะ model นี้นะครับ

เพียงแต่ ต้องดูว่า master 2 คนนี้ยอมทำให้หรือไม่ เพราะมันทำลำบาก
ต้องค่อยๆแปะทีละแผ่น

แต่ก็ไม่ค่อยเห็นนะ เห็นแต่ gold sparkle

ปล พึ่งกลับไปอ่านดีๆ ท่าน noname
ก็บอกแล้วนี่นา ว่าน่าจะสั่ง spec เลียนแบบ
บื้อจังเลยผม 555 ^_^

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรู้ดีๆครับ

ปล2 ตัวสีชมพูสวยจัง
(This post was last modified: 23-07-2010, 15:54 by plankton.)
23-07-2010, 13:55

^
เจ้าตัวในeBay สีทอง จริงๆผมก็มองๆอยู่หลายเดือนแล้วครับ กลับไปusคราวหน้าถ้ามันยังอยู่อาจจะพิจารณามัน พอดีemailไปหาคนขายแล้ว พี่แกดันบอกให้serialกะcoa สำหรับคนชนะไปเช็คเท่านั้น เพราะคนชอบเอาข้อมูลแกไปแอบอ้าง เหอๆๆๆ

ตัวนั้นก็สวยมากเลยครับ จะมีคนถึงขนาดเอาคอของMark Kendrick ลายเฟรมราวๆ3aขึ้นแบบนั้น มาใส่body ปลอมเชียวหรือ

น่าเสียดายเพราะถ้าbuy it now ในเดือนนี้ได้cashbackอีก 200เหรียญด้วย (ได้คืน8% แต่ไม่เกิน200เหรียญ ซึ่งMicrosoft Cashback หมดโปรสิ้นเดือนนี้ และไม่มีอีกแล้ว)

เสียดายcashbackจัง เพราะที่ผ่านมามันมีมาเป็นปีๆ ผมแทบไม่ค่อยได้ใช้เลย เพราะส่วนมากไม่ได้buy it now และปกติไม่ค่อยได้ซื้ออะไรอยู่แล้ว ทำให้มียอดได้cashbackทั้งหมด 6 เหรียญกว่าๆ 55555 แต่ถ้าไม่ซื้อเลยก็ไม่เสียเงินนี่นา ถ้าซื้อแล้วได้cashback ก็คือเราเสียเงินแต่ได้ส่วนลด ภาพลวงตาว่าได้กำไร จริงๆก็เสียเงินอยู่ดี
(This post was last modified: 25-07-2010, 22:45 by Noname.)
25-07-2010, 17:25

Forum Jump: