Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตอบน้าNONAME เรื่อง GoldLeaf //StevieRayVaughan Signature,สภาพใกล้เคียง 100% @@@
Author Message
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
RE: @@@@ Fender SRV , Stevie Ray Vaughan Signature , สภาพใกล้เคียง 100% @@@@@
(14-07-2010, 14:04)SARUN Wrote:
(14-07-2010, 13:25)kim_colombet Wrote: สุดท้ายซักนิดคับ ไม่แน่ใจว่า ผู้ทรงคุณวุฒิในบ้านฟ้าท่านใดมี Jimi hendrix ไว้ในครอบครองบ้างหรือไม่ ผมอยากได้ยินเสียงสดๆผ่านตู้ Marshall จริงๆ

หมายถึง Jimi Hendrix?s 1968 Stratocaster หรือเปล่า?
น้า Paul Allen มีอยู่1ตัว สนนราคา ราวๆ 2ล้าน $
แต่ไม่แน่ใจว่าน้าฯ แกเล่นเวบนี้หรือเปล่า ต้องตรวจสอบกับน้าเว็บฯ อีกที Big Grin

ใช่แล้วคับพี่ ศรันย์ หวังว่า ชาตินี้จะมีบุญได้เห็นได้ฟัง ตัวเป็นๆ ไม่ถึงกับต้องได้เล่นก็มีความสุขแล้วคับ แต่ฟังราคาแล้วก็ สะท้านเหมือนกัน สำหรับ กีต้าร์ Signature ของ ตำนานกีต้าร์บลูส์ ผู้นี้

ปล. ผมเชื่อว่า ในบ้านฟ้าแห่งนี้ คงมีหลายๆท่านที่ชอบดนตรีแนวบลูส์ เหมือนผม ไม่มากก็น้อยหละ
(This post was last modified: 14-07-2010, 14:15 by kim_colombet.)
14-07-2010, 14:11
Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: @@@@ Fender SRV , Stevie Ray Vaughan Signature , สภาพใกล้เคียง 100% @@@@@
(13-07-2010, 21:37)pood Wrote: SRV ที่เขาขายไปแล้วข้างบนน่าจะอายุน้อยเกินไปสำหรับน้ายอดเยี่ยมนะครับ ถ้าไปคบกับเด็กวัยรุ่นเดี๋ยวก็คุยกันไม่รู้เรื่องหรอก

น้ายอดเยี่ยมน่าจะเหมาะกับ SRV ที่รักของผมมากกว่า เธอคนนี้จบการศึกษาตั้งแต่ปี 1996 แล้วนะครับ

ของแถมยังอยู่ครบครับแต่ไม่ใด้ถ่ายรูปไว้ น้ายอดเยี่ยมสามารถเป็นเจ้าของใด้ในราคาสี่หมื่นเก้าแต่ไม่ขายคนอื่นราคานี้นะครับ

ผมว่า.. อย่างน้ายอดเยี่ยม..
น่าจะเป็นเจ้าของได้ในราคา เก้าหมื่นสี่นะครับ..พี่กฤษณ์..

จะได้ดูเก๋าทั้งคนทั้งราคาไง..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมม..!!

...........................................................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
14-07-2010, 14:32
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
เก้าหมื่นสี่ !!!!!

มีสตางค์ อย่างเดียว ซื้อไม่ได้นะครับ

ต้อง ...."เมียไม่รู้ด้วย Big Grin"
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
14-07-2010, 14:45

เดี๋ยวป๊าดดดดดดด...

ธ่อ.....

........................................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
14-07-2010, 15:13

(14-07-2010, 14:11)kim_colombet Wrote: ใช่แล้วคับพี่ ศรันย์ หวังว่า ชาตินี้จะมีบุญได้เห็นได้ฟัง ตัวเป็นๆ ไม่ถึงกับต้องได้เล่นก็มีความสุขแล้วคับ แต่ฟังราคาแล้วก็ สะท้านเหมือนกัน สำหรับ กีต้าร์ Signature ของ ตำนานกีต้าร์บลูส์ ผู้นี้
ผมแหย่ๆเล่นน่ะครับ
อันที่จริง เจ้าตัว 2 ล้านนั้นน่ะ หน่วยเป็นUSD cและไม่ใช่รุ่น Signature แต่ว่าเป็นของ เจ้าตัวเลยล่ะ ที่เคยเอาขึ้นเล่นที่ Woodstock Big Grin

บางที่ถ้าเราควบคุมจิตใจไม่อุปทาน ไปเอง..Signature Model น่าจะไม่ได้ดั่งใจคิดก็เป็นไปได้อย่างสูงปรี๊ดดด

ถ้าอยากได้เสียงคล้ายๆแบบ Hendrix ลอง กลับหัว-ท้าย PU ตรง Bridge ดูสิ !!!...

เท่าที่ค้นๆ มา Fender ยังไม่มีกีต้าร์ที่เป็น Jimi Hendrix Signature Model จะมีก็แต่ เฉียดๆ 2 รุ่นคือ
Jimi Hendrix Tribute Stratocaster ในปี 1997แต่จะว่าไปมันก็คือ Re' 68 สำหรับคนถนัดซ้าย ซึ่งเรียกว่า ขายได้เป็นล้านตัว แถมยังทำรายได้อย่างงาม ให้กับเจ้าของ ลิขสิทธิ์ Jimi Hendrix นั่นคือ บ.Janie Hendrix & Co.
ส่วนอีกรุ่น
Voodoo Stratocaster ปี 1997 เช่นกัน ต่างกันแค่ รุ่นนี้ทำเป็นเหมือนStratมือขวาตามปกติ ที่ต่างไปจะมีแต่ 1.คอ ที่Head Stockจะหงายขึ้น 2. Platesหลัง สลักหน้า Hendrix อย่างหล่อ และ 3.PU ตรง Bridge จะกลับหัวกลับหางกัน ซึ่งเป็นที่มาเสียง แบบHendrix....

ตอนหลังๆJanie Hendrix & Co.ขอถอนตัว Fenderจึงเอาชื่อHendrix มาใช้อีกไม่ได้แต่เสียดายยอดขายที่ยังดีเป็นเทน้ำเทท่าอยู่ เลยออกรุ่น ที่มีลักษณะ เหมือน Voodoo Strat แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น ?68 Reverse Special Stratocaster ในปี 2001 ซะงั้น !!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 15-07-2010, 08:41 by SARUN.)
14-07-2010, 15:20

(14-07-2010, 15:20)SARUN Wrote:
(14-07-2010, 14:11)kim_colombet Wrote: ใช่แล้วคับพี่ ศรันย์ หวังว่า ชาตินี้จะมีบุญได้เห็นได้ฟัง ตัวเป็นๆ ไม่ถึงกับต้องได้เล่นก็มีความสุขแล้วคับ แต่ฟังราคาแล้วก็ สะท้านเหมือนกัน สำหรับ กีต้าร์ Signature ของ ตำนานกีต้าร์บลูส์ ผู้นี้
ผมแหย่ๆเล่นน่ะครับ
อันที่จริง เจ้าตัว 2 ล้านนั้นน่ะ ไม่ใช่รุ่น Signature แต่ว่าเป็นของ เจ้าตัวเลยล่ะ ที่เคยเอาขึ้นเล่นที่ Woodstock Big Grin

บางที่ถ้าเราควบคุมจิตใจไม่อุปทาน ไปเอง..Signature Model น่าจะไม่ได้ดั่งใจคิดก็เป็นไปได้อย่างสูงปรี๊ดดด

ถ้าอยากได้เสียงคล้ายๆแบบ Hendrix ลอง กลับหัว-ท้าย PU ตรง Bridge ดูสิ !!!...

เท่าที่ค้นๆ มา Fender ยังไม่มีกีต้าร์ที่เป็น Jimi Hendrix Signature Model จะมีก็แต่ เฉียดๆ 2 รุ่นคือ
Jimi Hendrix Tribute Stratocaster ในปี 1997แต่จะว่าไปมันก็คือ Re' 68 สำหรับคนถนัดซ้าย ซึ่งเรียกว่า ขายได้เป็นล้านตัว แถมยังทำรายได้อย่างงาม ให้กับเจ้าของ ลิขสิทธิ์ Jimi Hendrix นั่นคือ บ.Janie Hendrix & Co.
ส่วนอีกรุ่น
Voodoo Stratocaster ปี 1997 เช่นกัน ต่างกันแค่ รุ่นนี้ทำเป็นเหมือนStratมือขวาตามปกติ ที่ต่างไปจะมีแต่ 1.คอ ที่Head Stockจะหงายขึ้น 2. Platesหลัง สลัดหน้า Hendrix อย่างหล่อ และ 3.PU ตรง Bridge จะกลับหัวกลับหางกัน ซึ่งเป็นที่มาเสียง แบบHendrix....

ตอนหลังๆJanie Hendrix & Co.ขอถอนตัว Fenderจึงเอาชื่อHendrix มาใช้อีกไม่ได้แต่เสียดายยอดขายที่ยังดีเป็นเทน้ำเทท่าอยู่ เลยออกรุ่น ที่มีลักษณะ เหมือน Voodoo Strat แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น ?68 Reverse Special Stratocaster ในปี 2001 ซะงั้น !!!

ชัดเจนเลยคับพี่ ศรันย์ ผมเคยเข้าใจว่า Signature จะได้เสียงและซาวน์ของ ศิลปินนั้นๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยคับ ถ้าบอกว่าพี่ไม่ใช่แฟน Hendrix ผมคงไม่เชื่อแน่นอน อิอิ ข้อมูลมาแน่นซะขนาดนี้
(This post was last modified: 14-07-2010, 15:38 by kim_colombet.)
14-07-2010, 15:25
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
SIGNATURE vs TRIBUTE

ความจริงแล้วกีต้าร์ signature ต้องเป็นกีต้าร์ที่มีส่วนประกอบเหมือนกับกีต้าร์ตัวโปรดของศิลปินและศิลปินคนนั้นยังต้องมีชีวิตอยู่เพราะถ้าตายไปแล้วก็คงมาเซ็นชื่อไม่ใด้แน่นอนครับ ดังนั้นกีต้าร์ที่ทำออกมาหลังจากศิลปินผู้นั้นเสียชีวิตแล้วเขาจะเรียกว่า TRIBUTE MODEL ถ้าเป็น Fender ก็มีหลายรุ่นอย่างเช่นรุ่นที่น้า sarun บอกและรุ่น Rory Gallagher Tribute เป็นต้น

แต่ทั้งนี้ก็ยังมีข้อยกเว้นบ้างครับ อย่างเช่นรุ่น Mary Kaye Tribute ซึ่งออกมาตอนที่เธอยังมีชีวิตอยู่แต่เธอไม่ยอมเซ็นชื่อเพราะเธอไม่เคยเล่นกีต้าร์ Fender เลยด้วยซ้ำ (เธอใช้ D'Angelico ครับ) กีต้าร์รุ่นนี้นั้นเธอแค่โพสต์ถ่ายรูปโฆษณาหนังกับมันเท่านั้น ส่วน SRV Signature นั้นผลิตออกมาหลังจาก Stevie ตายไปแล้วสองปีแต่เขาก็ใด้ยินยอมให้ Fender ผลิตแล้วและใด้มีการผลิต prototype ออกมา 6 ตัวในปี 1989 แต่ไม่ใด้วางขายครับ
14-07-2010, 23:05

(14-07-2010, 23:05)pood Wrote: SIGNATURE vs TRIBUTE
ความจริงแล้วกีต้าร์ signature ต้องเป็นกีต้าร์ที่มีส่วนประกอบเหมือนกับกีต้าร์ตัวโปรดของศิลปินและศิลปินคนนั้นยังต้องมีชีวิตอยู่เพราะถ้าตายไปแล้วก็คงมาเซ็นชื่อไม่ใด้แน่นอนครับ

เท่าสังเกตุ signature model ของ Fender
ก็ดูจะมี ของ Eric Clapton Signature Stratocaster นี่มั้งที่ดูจะมี หลากหลายที่สุด ในรอบ 20 กว่าปีที่ผ่านมา
อีกทั้งมีเกรดแบบ Artist Series และ Custom Shop ให้ตัดสินใจในการเลือกซื้อ

คงเพราะ 1..ศิลปินคนนั้นยังยังมีชีวิตอยู่ และ 2..ศิลปินคนนั้นเปลี่ยนใจส่วนประกอบบนตัวกีต้าร์ไปเรื่อยๆ

สาเหตุที่ยังดูท่าว่าจะขายดิบขายดีไม่มีที่สิ้นสุด น่าจะมาจาก ความพิเศษ ที่ทำเสียงคล้าย humbucking ได้ ทั้งๆที่ตัวเองเป็น single-coil แต่สาเหตุหลัก น่าจะมาจากความนิยมชมชอบในตัวศิลปิน ที่ยังมีผลงานอย่างต่องเนื่อง มากกว่า
แต่ก็เห็น วนเวียนในหน้าซื้อ-ขาย อยู่เป็นระยะ น่าจะมาจาก ผู้ซื้อชอบผลงานEric ก็จริง...แต่กลับพบว่า ไม่ได้ชอบSound แบบ Eric เลย.. จึงตัดใจขายทิ้งดีกว่า Big Grin

ที่เห็นได้อย่างหนึ่งในการเปลี่ยนแปลงก็เรื่อง pickup ซึ่งมีทั้ง Lace Sensors (ก่อนปี คศ.2000 และ Noiseless หลังปี คศ.2000 ถึงปัจจุบัน

อีกเรื่องก็คือ สี ที่มีการเปลี่ยนเหมือนกับ รุ่นรถยนต์ เวลาที่จะเปลี่ยนโฉมใหม่
ซึ่งมีทั้ง สีดำแบบเจ้า Blackie(มีทั้งสีสดใสเหมือนใหม่ , แบบมีเด็กมือบอนวาดรูป ดวงอาทิตย์ และจงใจทำให้สีดูเน่าๆ) ..สีเทาๆ (ผมจะคุ้นตาตอนสนใจกีต้ารืใหม่ๆ ก็สีนี้แหละ) ...สารพัดสีในตัวเดียวกันแบบ Crashocasters...ล่าสุดก็เห็นจะเป็นสีหวานแหววแบบDaphne Blue เป็นต้น

แต่ที่น่าจะแพงที่สุดในประเภทผลิตเพื่อวางจำหน่ายคือ เจ้าสีทองที่ชื่อว่า Gold Leaf Stratocaster มีผลิตแค่ 50 ตัว
[Image: 9goldleaf.gif]
เมื่อราวๆ1-2ปีที่แล้ว เห็นบ้านเต่าเริ่มเสาะหากีต้าร์สีทอง จึงไม่ทราบแน่ชัดว่า น้าป๋อ ได้เจ้าตัวนี้มาไว้ในครอบครองหรือยัง ??
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

(This post was last modified: 15-07-2010, 10:02 by SARUN.)
15-07-2010, 09:52

ได้ความรู้เกี่ยวกับเรื่อง Signature , Tribute , Custom shop และอีกมากมาย ขอบคุณมากๆ คับ โดยส่วนตัวเพิ่งหันมาสนใจกีต้าร์ไฟฟ้า อย่างจริงจังเพิ่งไม่นานนี้เอง เริ่มมาจากการได้ดูแสดงสดคอนเสริต์ของ John mayer ที่มีการเล่นแบบ Trio band + กับ ทึ่งในเสียงคลีน ของกีต้ารตระกูล fender ที่เป็น single coil แต่ให้เสียงอิ่มหนา เรียกได้ว่าไม่น้อยหน้า humbucking เลยก็ว่าได้

ผมหลงรัก fender เข้าเต็มเปาซะแล้วหละคับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล ความรู้ดีๆ ที่วันนึงผมอาจจะต้องตอบรุ่นน้องๆเหมือนที่พี่ๆ ตอบกันนี่แหละคับ

ถ้าเป็นไปได้ อยากจะเริ่มต้นที่ American Standard ซักตัว แต่คงต้องรอพร้อมกว่านี้ เพราะ กีต้าร์ไฟฟ้าไม่ได้จบที่กีต้าร์ ยังมีเรื่องที่ต้องจ่ายอีกเยอะรวมถึง Amp + Effect แค่คิดก็กระเป๋าแห้งแล้วคับ Big Grin
(This post was last modified: 15-07-2010, 12:24 by kim_colombet.)
15-07-2010, 12:20

(15-07-2010, 12:20)kim_colombet Wrote: ได้ความรู้เกี่ยวกับเรื่อง Signature , Tribute , Custom shop และอีกมากมาย ขอบคุณมากๆ คับ โดยส่วนตัวเพิ่งหันมาสนใจกีต้าร์ไฟฟ้า อย่างจริงจังเพิ่งไม่นานนี้เอง เริ่มมาจากการได้ดูแสดงสดคอนเสริต์ของ John mayer ที่มีการเล่นแบบ Trio band + กับ ทึ่งในเสียงคลีน ของกีต้ารตระกูล fender ที่เป็น single coil แต่ให้เสียงอิ่มหนา เรียกได้ว่าไม่น้อยหน้า humbucking เลยก็ว่าได้

ผมหลงรัก fender เข้าเต็มเปาซะแล้วหละคับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล ความรู้ดีๆ ที่วันนึงผมอาจจะต้องตอบรุ่นน้องๆเหมือนที่พี่ๆ ตอบกันนี่แหละคับ

ถ้าเป็นไปได้ อยากจะเริ่มต้นที่ American Standard ซักตัว แต่คงต้องรอพร้อมกว่านี้ เพราะ กีต้าร์ไฟฟ้าไม่ได้จบที่กีต้าร์ ยังมีเรื่องที่ต้องจ่ายอีกเยอะรวมถึง Amp + Effect แค่คิดก็กระเป๋าแห้งแล้วคับ Big Grin

เป็นคอนเสิร์ตหนึ่งที่ดีมากครับ..
ผมก็ประทับใจเช่นกัน..

...........................................................................

15-07-2010, 14:37

Forum Jump: