Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรียน Banjo 5 สาย Style Bluegrass
Author Message
khunkim Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Question  เรียน Banjo 5 สาย Style Bluegrass
เรียนเครื่องดนตรี Banjo 5 สาย กับครูกิม BanjoSmile

ครูกิม Banjo เป็นศิลปินนักดนตรีมืออาชีพ เล่น Banjo อัดแผ่นให้กับ อาเพชร พนมรุ้ง ราชาเพลงโห่ คาวบอย ของเมืองไทย ปัจจุบัน เป็นสมาชิกบรรเลงอยู่ในวง ฟองน้ำ Dixieland Jazz Band เยอร์มันตะวันแดง นำโดย อ.บรูซ แกรสตั้น สนใจติดต่อได้ที่ 081-4939937,086-6889743 Big Grin

http://www.youtube.com/watch?v=0Gb2ohVYBzg
http://www.youtube.com/watch?v=-8QAb0e33b4
http://www.youtube.com/watch?v=reqUMuUGaq4
http://www.youtube.com/watch?v=_zB-jbgjbX4

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 23-10-2010, 07:27 by khunkim.)
08-07-2010, 10:06
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: เรียน Banjo 5 สาย Style Bluegrass
ตัวที่เล่นข้างหลังเป็น Banjo ของอะไรครับ
06-09-2010, 23:11
Website Find Like Post Reply
**

RE: เรียน Banjo 5 สาย Style Bluegrass
ตอบ : คุณนริศ วงษ์เวช

Banjo : Promaya (Made in Japan) เป็นแบนโจ รุ่นหนา มีขอบ Tone Ring หนักหลายกิโลอยู่ ผมสั่งนำเข้ามาเล่น เมื่อสักประมาณ 10 ปีได้ โดยให้ร้านขายเครื่องดนตรีในเวิ้งนาครเกษมสั่งมาให้ รุ่นที่ผมสั่งมามี 2 ตัว นักเรียนผมคนหนึ่งซื้อไปครับ ตอนนี้หมดไปแล้วครับ (โรงงานที่สั่งมานี้เขาผลิต ประกอบ ชิ้นส่วน Guitar ยี่ห้อ Martin) Banjo เป็นรุ่นไม้เมเปิ้ลขาวทั้งตัว มีหัวนกอินทรีย์ ทั้งด้านหน้า-ด้านหลัง ใช้เลเซอร์ตัดไม้วางร่องต่างๆ ในส่วนประกอบรูปของหัวนกได้สวยมาก Banjo ผมมีหลายตัวส่วนใหญ่จะเป็นไม้สีน้ำตาล งานก็แบบเดิมๆ ไม่ตื่นเต้นมากในการมองครับ ที่เคยมีมาทั้งหมด และที่สั่งมาเล่นยังไม่เคยมีงานแบบนี้เลย จัดว่าเป็นงานที่สวยมากตัวหนึ่งครับ

http://www.bannbluegrass.com
09-09-2010, 15:52
VIP member

ราคามือ 1 ประมาณ เท่าไร ครับ และมือสอง ประมาณเท่าไร สำหรับ Pro Maya ครับ

ยี่ห้อ นี้ เสียงเป็นอย่างไรบ้าง อยู่ในระดับ กลาง ต่ำ หรือสูงครับผม

กำลังสนใจ Banjo อยู่ครับ
11-09-2010, 22:22
**

สั่งซื้อนำเข้ามา ตอนนั้น 38,000 บาท ยังไม่รวมอุปกรณ์ มีแคตัวเครื่องกับกล่องครับ.
รุ่นนี้นับว่าเป็นรุ่นที่ เสียงดีมาก คอของรุ่นนี้ แค่ตอนท้ายไม่มี คำว่า Master Tone เหมือนอย่าง Gibson ฯลฯ เท่านั้นเอง เนื่องจาก โรงงานนี้ไม่ได้เป็นโรงงานผลิตชื่อ Brand Name เช่น Gibson Fender ฯลฯ แต่โรงงานนี้ผลิตชิ้นส่วนอย่างเดียว แต่เป็นชิ้นส่วนให้กับ Martin ซึ่งจะมีแต่ Guitar และไม่สามารถ ใส่ชื่อ Brand Name ของตัวเองได้ แต่ส่งชิ้นส่วนให้กับ Brand Name ดังกล่าว และ หลักการผลิตทุกอย่างมีมาตรฐาน แต่ความเป็นจริง แล้วนะครับ ถึงเราจะมีแบนโจ ตัวราคาแพงสักแค่ไหนนะครับ ถ้าเราฝีมือการเล่นไม่ชัดเจน อ่อนซ้อม และฝึกในสิ่งที่ผิดมาตลอด ไม่ฝึกซ้อม Scale และ Apregio อ่านโน็ตไม่ได้ ไม่สนใจฝึกหัดอ่าน Side Lead ซ้อมแต่เรื่องเดิมๆ ไม่เปิดใจรับแบบฝึกหัดเลย ผมว่าเห็นทีซื้อเครื่องมาก็ไม่เกิดประโยชน์นะครับ เพราะส่วนใหญ่คนที่เล่น เครื่องดนตรี Banjo ในบ้านเราส่วนใหญ่ไม่ได้จบ เอกดนตรีมานะครับ ฝึกหัดเล่นเองเพราะความชอบ แต่สุดท้ายที่ฝึกมา ผิดหมดตั้งแต่ต้น ไม่ได้ดูถูกฝีมือนะครับ แต่ถ้าจะฝึกหัดเล่นกัน ก็ขอให้มีรูปแบบที่มาตรฐาน หน่อยก็น่าจะฟังดูแล้วเหมือนต้นฉบับสักหน่อย มันก็น่าจะดีไม่ใช่น้อยครับ เล่นเหมือน-ไม่เหมือน คนฝังเป็นผู้ตัดสินนะครับ ไม่ใช่ตัวเองเป็นผู้ตัดสินว่าเล่นดีแล้วเพราะมีเครื่องราคาแพง (ร่ายยาวไปหน่อย) ไม่ได้อึดอัดนะครับ เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบฝึกซ้อมแบบฝึกหัด Exercise ทุกวัน...
12-09-2010, 08:08
VIP member

ขอขอบคุณ khunkim มากครับที่ให้คำแนะนำ ครับ

[Image: sam0062w.jpg]

Uploaded with ImageShack.us
(This post was last modified: 12-09-2010, 09:44 by Naris.)
12-09-2010, 09:34
**

แหม... จะอำกันก็ไม่บอกให้รู้ตัวกันเลยนะ!

ดีครับ ใช้เครื่องรุ่นเดียวกัน ซื้อมานานหรือยังครับตัวนี้

ขอแนะนำหน่อยครับ...

หย่อง Banjo วางตรงนั้น ผมคาดว่า จุด Position มันคงจะเพี้ยนนะครับ...
13-09-2010, 11:19
VIP member

ตัวนี้ไม่ใช่ของผมหรอกครับ เป็นของน้าท่านหนึ่งเสนอขายในราคามิตรภาพ น่าจะป็นของนักเรียนท่านนั้นกระมั้งครับ ผมเองยังไม่เคยเล่น Banjo และยังไม่มีเป็นของตัวเอง เลยขอศึกษาดูก่อนครับ ดูแล้วน่าจะพอเล่นได้ ไม่ยาก แต่ให้เพราะคงยากพอควร

ที่เคยเห็นด้านหน้า จะเป็นหนังกลองทึบ มีตัวนี้ ที่เป็นแบบใส ดูแปลกดี ครับ
13-09-2010, 12:19
**

อ๋อ...! ครับ

นึกว่ามีเป็นของส่วนตัว ครับ ก็ลองตัดสินใจดูครับ รุ่นนี้หายากครับที่จะเปลี่ยนมือเจ้าของ นะครับ
ส่วนหนังสือตำรา CD DVD Lesson Concert ทุกเครื่องดนตรี หาได้ไม่ยากครับ สั่งได้ที่ Web Site ผมครับ...
13-09-2010, 12:44
**

เป็นยังไงครับ...
ได้เครื่องมาหรือยัง...
06-10-2010, 07:56

Forum Jump: