Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Big
Author Message
stop Offline
Member

Likes Given: 0
Big
วันก่อนผมได้มีโอากาสไปเดินเล่นในร้านขายดีวีดีในห้างซีคอน ผมรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้เราสามารถหาหนังดีๆดูได้ในราคาไม่แพงครับเพราะหนังดีๆหลายๆเรื่องได้ถูกนำมาทำลงแผ่น ดีวีดี แถมยังนำมาขายไม่แพงด้วย ผมเหลือบไปเห็นหนังเรื่องหนึ่ง เป็นหนังเรื่องแรกที่ทำให้ผมรู้จัก ทอม แฮงค์ นักแสดงหนุ่มอนาคตไกล(สมัยนั้น) หนุ่มน้อยหน้าใสๆยิ้มแบบอายๆอยู่บนฉากหลังสีฟ้า เป็นภาพโปสเตอร์ที่แปลกมากๆของหนังสมัยนั้น ที่ปกติมักจะนำเอารูปภาพต่างๆในหนังเรื่องนั้นๆมารวมๆกันเป็นภาพโปสเตอร์ และหน้าปกซีดีแผ่นนี้เป็นรูปเดียวกับป้ายโฆษณาหนังสมัยก่อน ผมเห็นปุ๊บจึงรีบซื้อกลับมาดูเพื่อระลึกถึงความหลัง

ทอม แฮงค์เป็นนักแสดงที่ฝีมือร้ายกาจคนหนึ่ง(และในเรื่องนี้ถ้าจำไม่ผิดเค้าจะคว้ารางวัลลูกโลกทองคำในฐานะนักแสดงนำ) ผมชอบเค้าในหลายๆบทบาทไม่ว่าจะเป็น บทของคนปัญญาอ่อนนิดๆอย่าง ฟอเรส กั๊มฟ์ หรือ บทบาทโรแมนติกๆของพ่อหม้ายที่โศกเศร้าเพราะเมียตายจนลูกต้องแอบโทรไปรายการวิทยุเพื่อขอแม่ใหม่ให้กับพ่อของเค้าอย่างในเรื่อง Sleepless in Seattle และอีกหลายๆเรื่องที่เค้าแสดงได้ในทุกบทบาท มันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมในปัจจุบันเค้าถึงได้มีรางวัลต่างๆเก็บแทบจะเต็มตู้ เมื่อผมได้ลองเอาหนังเรื่องนี้กลับมาดูอีกครั้งหนึ่ง เค้าสวมบทบาทของเด็กอายุ 13 ในร่างของคนอายุเกือบ 30 ได้อย่างแนบเนียนมากๆ ทำให้ผมเชื่อจริงๆว่าเค้าเป็น จอร์จ บาสกิ้น เด็กอายุ 13 ที่โตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่อายุ 30 เพียงชั่วข้ามคืน แต่ความคิดและการแสดงออกยังเป็นเด็กอายุ 13 ที่ไม่มีการเสแสร้งเมื่อมาอยู่ในสังคมของผู้ใหญ่เมื่อเค้ามาทำงานบริษัทของเล่น ลองคิดดูสิครับเด็กอายุ 13 มาทำงานพัฒนาของเล่นโดยมีหน้าที่ลองเล่นของเล่นทุกชิ้นที่จะออกวางขายแถมยังได้เงินเดือนอีกด้วย มันคือสุดยอดความฝันของเด็กๆเลย(อย่างที่เพื่อนของเค้าพูดในเรื่องว่า "นายเป็นคนที่โชคดีที่สุดในโลก")

ลองหามาดูครับหนังเรื่องนีัเขียนบทได้ดีมากๆครับแถมยังได้ผู้เล่นที่มีความสามารถมานำเอาความคิดความรู้สึกแบบเด็กๆมาย้ำเตือนให้คุณระลึกถึงวัยเด็กของทุกๆคน

เมื่อดูจบแล้วลองตอบคำถามตัวเองดูครับ ว่าตอนนี้เราได้ละเลยความคิดสนุกๆแบบเด็กๆอะไรไปบ้างรึเปล่า

Attached Files Image(s)

05-07-2010, 12:05
Find Like Post Reply
บุปผา Offline
nengpf@gmail.com

RE: Big
เรื่องนี้ไม่เคยดูค่ะ แต่เคยเห็นหน้าปกแบบนี้^^
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้มาตั้งกระทู้เลยค่ะ^^งานเข้า^^เพิ่งจะเปิดคอมก้อวันนี้แหละค่ะ พี่stop^^
แต่เรื่อง Sleepless in Seattle เคยดูค่ะ กว่าจะเจอกันก้อจบเรื่องซะแล้ว^^
(This post was last modified: 12-07-2010, 21:57 by บุปผา.)
12-07-2010, 21:55
stop Offline
Member

ครับ..... ถ้างานเลิกเข้าแล้วอย่าลืมหาหนังสนุกๆมาโพสใหม่นะครับ
13-07-2010, 15:15
บุปผา Offline
nengpf@gmail.com

(13-07-2010, 15:15)stop Wrote: ครับ..... ถ้างานเลิกเข้าแล้วอย่าลืมหาหนังสนุกๆมาโพสใหม่นะครับ

อิอิอิBig Grin มาโพสหนังหนุกๆแล้วนะค่ะพี่Wink
14-07-2010, 01:22
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
Rolleyes ผมเองได้ดูเรื่องนี้เหมือนกัน นานมากแล้วครับ หนังดี ดูสนุกที่เดียว ทอม เล่นดีครับ เห็นแววตั้งแต่สมัยหนุ่มๆ Rolleyes
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
14-07-2010, 06:20

Forum Jump: