Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีข้อสงสัยครับ ผมมีmartin d28 ปี1977หาที่ขันคอไม่เจอ?
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: มีข้อสงสัยครับ ผมมีmartin d28 ปี1977หาที่ขันคอไม่เจอ?
กีต้าร์อายุ 30 คอไม่งอแล้วครับสบายใจได้ ถ้าไม่เจออุณหภูมิที่เปลี่ยนมากๆอย่างรวดเร็ว
หรือไปอยู่ในความชื้นที่ไม่เหมาะสมนานๆ คอกีต้าร์ที่อายุมากขนาดนี้แล้ว ไม่เปลี่ยรูปร่างแล้วครับ

ส่วนเรื่องการขึ้นสายนานๆ คอจะงอไหม ก็ตอบเหมือนเดิมว่าคอไม่งอครับ
แต่ๆ กาวที่ติดอยู่อาจจะเริ่มเสื่อมแล้ว กาวมันจะกรอบ คอก็จะหลุดออกจาก Body ครับ
แต่ไม่ต้องห่วง บ้านเรามีช่างซ่อมได้สบาย เพียงแต่มันเป็นงานยุ่งยาก ใช้เวลานาน (4 เดือน UP)
และค่าซ่อมสูงครับ

ผ้าสีน้ำตาลที่ติดด้านใน (cloth reinforcement strips หรือ cloth side strips)
มันเป็นผ้าทากาว เอาไปติดรอบด้านข้างกีต้าร์ เพราะไม้เวลาแห้งมากๆ
(ไม้มีอายุ และสภาพความชื้นที่ US มันต่ำ) มันจะแตกง่าย
พอแตกมันก็เกิดรอยแยกน่าเกลียด เค๊าแก้โดยการเอาผ้าทากาว แล้วติดเอาไว้
พอไม้มันแตก ผ้าก็จะดึงให้ไม้ไม่แยกออกจากกัน
ส่วนไม้ด้านหน้ากับด้านหลังไม่ติดผ้าทากาวก็เพราะมี Bracing ยึดไว้้อยู่แล้วครับ

กีต้าร์ของ Martin รุ่นที่ยังคงใช้ผ้าอยู่ก็ได้แก่ Authentic, Golden Era และ Marquis
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 11-12-2007, 15:39 by yodchula.)
11-12-2007, 15:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มีข้อสงสัยครับ ผมมีmartin d28 ปี1977หาที่ขันคอไม่เจอ? - by yodchula - 11-12-2007, 15:32

Forum Jump: