Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ ...
Author Message
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

Likes Given: 0
Smile  ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ ...
สวัสดีค่ะ Big Grin เพิ่งเอามาลง อิอิ เพลงนี้ก็..ไม่เก่าไม่ใหม่มากนะคะ มีอยู่ช่วงนึง เพลงนี้ดังมากเลยล่ะค่ะ มีศิลปินเอามาร้องและเล่นอยู่ประมาณ 3 เวอร์ชั่นค่ะ มีของ ป๊อป Calories Blah Blah Feat ดา Endorphine , Apartment khun pha และ เอ Constantine Sean A. William นะคะ

แต่ที่จะยกมาเป็นเวอร์ชั่นของ Calories Blah Blah Feat Endorphine ค่ะ

_____=^^=_____

ป๊อป Calories Blah Blah Feat ดา Endorphine : Ost.สายลับจับบ้านเล็ก : ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ

นั่งคนเดียวแล้วมองกระจก ที่สะท้อนแสงจันทร์วันเพ็ญ โดดเดี่ยวกับความเหงา อยู่กับเงาที่พูดไม่เป็น

ฟังเพลงเดิมๆที่เรารู้จัก แต่ไม่รู้ความหมายของมัน หากฉันจะหลับตาลงสักครั้ง และพบกับเธอผู้เป็นนิรันดร์

* หากความรักเกิดในความฝัน เราจุมพิตโดยไม่รู้จักกัน

ปฏิทินไม่บอกคืนและวัน ดั่งที่ฉันไม่เคยต้องการ

แต่อยากให้เธอได้พบกับฉัน เราสมรสโดยไม่มองหน้ากัน

จูบเพื่อร่ำลาในความสัมพันธ์ ก่อนที่ฉันจะปล่อยเธอหายไปโดยไม่รู้จักเธอ

ทบทวนเรื่องราวต่างๆ ทุกๆครั้งที่ฉันตื่นนอน บทกวีไม่มีความหมาย ฉันงมงายสวดมนต์ขอพร

หากจะมีโอกาสอีกหน จะร่ายมนต์กับสายน้ำจันทน์ เพื่อจะได้หลับตาลงสักครั้ง แล้วพบกับเธอผู้เป็นนิรันดร์

( * )

( * )

ส่วนคอร์ดกับแท็บ ลิ้งค์ด้านล่างเลยค่ะ >>>

http://www.chordtabs.in.th/200708/001060...type=chord

http://www.chordtabs.in.th/200708/0010601.html?type=tab

มีเพลงให้ฟังพร้อมมิวสิควิดิโอด้วยนะคะ

http://www.tlcthai.com/webboard/view_top...t_id=10088
.....

[Image: sakid_M_V_0.out.JPG]
[Image: Cute-hi5-39.gif]

(This post was last modified: 09-12-2007, 00:50 by pinkuitarz.)
09-12-2007, 00:08
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ ...
เพลงนี้ theme ของมันเป็นผู้ใหญ่จริงๆครับ

ด.ช.ปุ๊
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-12-2007, 00:24
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

RE: ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ ...
เคยฟังแต่เวอร์ชั่น ป๊อป แครอลี่สองบรา กับเวอร์ชั่น ของดา เอนโตฟืนครับ.....
ฟังำแหงมา ร้องไปร้องมา......... ชักเริ่มไม่รู้จักตัวเอง แล้วครับ...

แต่ชอบท่อน..."หากจะมีโอกาสอีกหน จะร่ายมนต์กับสายน้ำจันทน์ "..............ลึกซึ้งจริง ๆ ครับท่อนนี้
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
17-12-2007, 09:51
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

v.แรกฟังจาก อพาร์ทเม้นคุณป้า (ฟังมาสักสี่ห้าเดือน)มาเจอ
v.สองฟังจาก ดา+ป๊อบ แต่... v.3 ยังไม่เคยฟังเลยจ้า
17-12-2007, 11:46

.::.pOoH.::. Wrote:เพลงนี้ theme ของมันเป็นผู้ใหญ่จริงๆครับ

ด.ช.ปุ๊

เราเห็นด้วยนะ...

ด.ญ.ปิ๊ง

Therock Wrote:เคยฟังแต่เวอร์ชั่น ป๊อป แครอลี่สองบรา กับเวอร์ชั่น ของดา เอนโตฟืนครับ.....
ฟังำแหงมา ร้องไปร้องมา......... ชักเริ่มไม่รู้จักตัวเอง แล้วครับ...

แต่ชอบท่อน..."หากจะมีโอกาสอีกหน จะร่ายมนต์กับสายน้ำจันทน์ "..............ลึกซึ้งจริง ๆ ครับท่อนนี้

555 ลึกซึ้ง(ของพี่)จริงๆค่ะ เชื่อๆเชื่อแล้ว Tongue

Ether Wrote:v.แรกฟังจาก อพาร์ทเม้นคุณป้า (ฟังมาสักสี่ห้าเดือน)มาเจอ
v.สองฟังจาก ดา+ป๊อบ แต่... v.3 ยังไม่เคยฟังเลยจ้า

Vers.3 นะคะ.. จะเอามาให้ฟังเดี๋ยวนี้แหละค่ะ ชะแว๊บบบบบ >>>

http://www.ijigg.com/songs/V2A444DBPA0 Smile

(This post was last modified: 17-12-2007, 14:13 by pinkuitarz.)
17-12-2007, 14:12
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
pinkuitarz Wrote:สวัสดีค่ะ Big Grin เพิ่งเอามาลง อิอิ เพลงนี้ก็..ไม่เก่าไม่ใหม่มากนะคะ มีอยู่ช่วงนึง เพลงนี้ดังมากเลยล่ะค่ะ มีศิลปินเอามาร้องและเล่นอยู่ประมาณ 3 เวอร์ชั่นค่ะ มีของ ป๊อป Calories Blah Blah Feat ดา Endorphine , Apartment khun pha และ เอ Constantine Sean A. William นะคะ

เพลงกำลังนิยมพอดีแถมมีอมูลเบื้องหลังให้ด้วย......เก่งๆๆๆๆ ...... (เหมือนคุณพ่อ คุณแม่)
(เพิ่งรู้นะเนี่ยยยย ว่เป็นของ Apartment khun pha )
17-12-2007, 20:40
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

นางเอก MV นี่ก็เรียนที่ม.กรุงเทพอีกละครับ เคยเห็นสูงยาว เข่าดี
แต่เห็นว่าไม่มาเรียนแล้ว
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
20-12-2007, 10:02

pinkuitarz Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:เพลงนี้ theme ของมันเป็นผู้ใหญ่จริงๆครับ
ด.ช.ปุ๊
ด.ญ.ปิ๊ง

?ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ?

.........G..................D
* หากความรักเกิดในความฝัน เราจุมพิตโดยไม่รู้จักกัน
.....F..............C ..........D
ปฏิทินไม่บอกคืนและวัน ดั่งที่ฉันไม่เคยต้องการ
..............G..................D
** และอยากให้เธอได้พบกับฉัน เราสมรสโดยไม่มองหน้ากัน
.........F..............C ..........D...............Em
จูบเพื่อร่ำลาในความสัมพันธ์ ก่อนที่ฉันจะปล่อยเธอหายไปโดยไม่รู้จักเธอ

หลายๆคนตีความเนื้อหาเพลงนี้ บอกว่าเกี่ยวกับ xxxxxx กันไปต่างๆ นานา จนเป็นTopic สำคัญ ลองหาอ่านได้ใน Pantip.com

มาคิดพิจารณา กันให้ดีๆ เรากำลังโดน มุข ของ นักแต่งเพลง เข้าไปเต็มๆ

หากมองในแง่แรงๆ ? ก็พอเข้าใจว่าเป็นการ เสียดสีสะท้อนสังคมในปัจจุบัน เล่าว่าเกิดอะไรในสังคม แต่ไม่ต้องทำตาม
หากมองในแง่เบาๆ ? มานคือเรื่อง ความฝัน ใครก็มีสิทธิ์ที่จะนอนแล้วฝัน ที่อาจมาจากจินตนาการจากจิตใต้สำนึก จนมาเป็นความฝัน แล้วก็ฝันไปเรื่อยๆเปื่อยๆ เมื่อเราตื่นมา ก็แค่เล่าออกมาเท่าที่จะประติดประต่อเนื้อหาได ก็แล้วแต่ผู้เล่า จากประโยคที่ว่า ?หากความรักเกิดในความฝัน ?.เป็นการยืนยันว่าฝัน ยังไม่ได้เกิดขึ้นจริง ยิ่งใครเคยเจอเรื่องเหงา เศร้าและร้ายมาอย่างในเพลง ก็คงอยากจะใช้ความฝัน ช่วยบรรเทาให้อาการ ทุเลาลง

ผู้ประพันธ์เพลงนี้: ตุลย์ ไวฑูรเกียรติ เคยบอกว่า (ใน DDT) เนื้อเพลงของเขาไม่ต้องตีความหรอกว่าแปลว่าไร เพราะเขาก็ยังไม่ทราบ แต่งไปตามอารมณ์

ความฝัน?มีใครเคยถามตัวเองไม๊ครับว่า พอตื่นมา
1.มีใครจำหน้าบุคคลที่อยู่ในความฝันได้เป๊ะๆ บ้าง (ไม่นับ คนที่รู้จักอยู่แล้วนะครับ) และ
2. ในความฝัน จะไม่มีประโยคที่ใช้พูดกัน (หมายถึงว่าไม่มีเสียง แต่เราเข้าใจถึงสื่อภาษานั้น)

ผมว่าผู้แต่งเข้าใจเรื่องนี้ละเอียด แล้วเอามาบรรยายเป็นเนื้อเพลง โดย ใช้การเล่นคำ ในแบบที่แตกต่างกันไป

สมรส... หมายถึง...การแสดงความรัก หรือ การได้iรู้สึกว่าเป็นแฟนกันแล้ว
ปล่อยเธอหายไป โดยไม่รู้จักเธอ... หมายถึง... ตื่นจากฝัน
เธอผู้เป็นนิรันดร์ ...หมายถึง... ผู้หญิงในอุดมคติ (มักจไม่ใช่กับคนเดียวกันกับในชีวิตจริง)
ปฏิทินไม่บอกคืนและวัน ... หมายถึง ... ในความฝัน จะไม่รู้หรอกว่าเป็นวันไป เดือนไหน ปีไหน (ย้ำว่าฝันจริง)
เป็นต้น???

โดยเฉพาะ ประโยคเด็ด??..ฟังเพลงเดิมๆที่เรารู้จัก แต่ไม่รู้ความหมายของมัน??..โดนเข้ากับตัวเองเลยครับ!!! ใช่เลย
แม้เพลงนี้มีโอกาสได้ฟังมาแล้วเป็นร้อยๆ เที่ยว แต่เพิ่งจะมาสนใจและเข้าใจ ในนัยยะของเพลงก็วันนี้
ซึ่งตอบได้ว่า??ไม่เอาน่ะ อย่าคิดมากกกก ลองคิดให้น้อยๆ แล้วอาจจะได้รับสุนทรียรส ??..(เอ๊ะ หรือแปลว่า อย่าคิด ตื้นๆ หว่า????)
ใช่เลย??มามองย้อนไปตอนฟังคั้งแรกๆ ยอมรับว่าคิดมากไปจริงๆ?..คิดเกินวัตถุประสงค์ของผู้แต่ง?.
มีใครฟังแล้วคิดมากเกินไปเหมือนอย่างผมไม๊ครับ?..ถ้าคิดเหมือนกันล่ะก็ ทะลึ่งลามกจกเปรต แย่เลย?.?!?!?!?!?
(This post was last modified: 20-12-2007, 12:46 by SARUN.)
20-12-2007, 12:37

SARUN Wrote:
pinkuitarz Wrote:สวัสดีค่ะ Big Grin เพิ่งเอามาลง อิอิ เพลงนี้ก็..ไม่เก่าไม่ใหม่มากนะคะ มีอยู่ช่วงนึง เพลงนี้ดังมากเลยล่ะค่ะ มีศิลปินเอามาร้องและเล่นอยู่ประมาณ 3 เวอร์ชั่นค่ะ มีของ ป๊อป Calories Blah Blah Feat ดา Endorphine , Apartment khun pha และ เอ Constantine Sean A. William นะคะ

เพลงกำลังนิยมพอดีแถมมีอมูลเบื้องหลังให้ด้วย......เก่งๆๆๆๆ ...... (เหมือนคุณพ่อ คุณแม่)
(เพิ่งรู้นะเนี่ยยยย ว่เป็นของ Apartment khun pha )

อ๊ะ แน่น้อนนนน... เอ้ย!!! ไม่ใช่ๆๆๆค่ะ ...ขอบคุณนะคะ ปิ๊งได้ลอยหัวติดเพดานไปเรียบร้อยแล้วค่ะ Rolleyes

.::.pOoH.::. Wrote:นางเอก MV นี่ก็เรียนที่ม.กรุงเทพอีกละครับ เคยเห็นสูงยาว เข่าดี
แต่เห็นว่าไม่มาเรียนแล้ว

แหม.. สำหรับเรื่องนักศึกษาสาวเนี่ย น้า pOoH รู้เยอะจังนะคะ เดี๋ยวเถ๊อะ..ถ้าพี่แอมรู้ล่ะ แย่เลย จุ๊ๆๆ อิอิ Wink

SARUN Wrote:
pinkuitarz Wrote:
ด.ช.ปุ๊
ด.ญ.ปิ๊ง

?ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ?

.........G..................D
.....F..............C ..........D
..............G..................D
** และอยากให้เธอได้พบกับฉัน เราสมรสโดยไม่มองหน้ากัน
.........F..............C ..........D...............Em

หลายๆคนตีความเนื้อหาเพลงนี้ บอกว่าเกี่ยวกับ xxxxxx กันไปต่างๆ นานา จนเป็นTopic สำคัญ ลองหาอ่านได้ใน Pantip.com

มาคิดพิจารณา กันให้ดีๆ เรากำลังโดน มุข ของ นักแต่งเพลง เข้าไปเต็มๆ

หากมองในแง่แรงๆ ? ก็พอเข้าใจว่าเป็นการ เสียดสีสะท้อนสังคมในปัจจุบัน เล่าว่าเกิดอะไรในสังคม แต่ไม่ต้องทำตาม
หากมองในแง่เบาๆ ? มานคือเรื่อง ความฝัน ใครก็มีสิทธิ์ที่จะนอนแล้วฝัน ที่อาจมาจากจินตนาการจากจิตใต้สำนึก จนมาเป็นความฝัน แล้วก็ฝันไปเรื่อยๆเปื่อยๆ เมื่อเราตื่นมา ก็แค่เล่าออกมาเท่าที่จะประติดประต่อเนื้อหาได ก็แล้วแต่ผู้เล่า จากประโยคที่ว่า ?หากความรักเกิดในความฝัน ?.เป็นการยืนยันว่าฝัน ยังไม่ได้เกิดขึ้นจริง ยิ่งใครเคยเจอเรื่องเหงา เศร้าและร้ายมาอย่างในเพลง ก็คงอยากจะใช้ความฝัน ช่วยบรรเทาให้อาการ ทุเลาลง

ผู้ประพันธ์เพลงนี้: ตุลย์ ไวฑูรเกียรติ เคยบอกว่า (ใน DDT) เนื้อเพลงของเขาไม่ต้องตีความหรอกว่าแปลว่าไร เพราะเขาก็ยังไม่ทราบ แต่งไปตามอารมณ์

ความฝัน?มีใครเคยถามตัวเองไม๊ครับว่า พอตื่นมา
1.มีใครจำหน้าบุคคลที่อยู่ในความฝันได้เป๊ะๆ บ้าง (ไม่นับ คนที่รู้จักอยู่แล้วนะครับ) และ
2. ในความฝัน จะไม่มีประโยคที่ใช้พูดกัน (หมายถึงว่าไม่มีเสียง แต่เราเข้าใจถึงสื่อภาษานั้น)

ผมว่าผู้แต่งเข้าใจเรื่องนี้ละเอียด แล้วเอามาบรรยายเป็นเนื้อเพลง โดย ใช้การเล่นคำ ในแบบที่แตกต่างกันไป

สมรส... หมายถึง...การแสดงความรัก หรือ การได้iรู้สึกว่าเป็นแฟนกันแล้ว
ปล่อยเธอหายไป โดยไม่รู้จักเธอ... หมายถึง... ตื่นจากฝัน
เธอผู้เป็นนิรันดร์ ...หมายถึง... ผู้หญิงในอุดมคติ (มักจไม่ใช่กับคนเดียวกันกับในชีวิตจริง)
ปฏิทินไม่บอกคืนและวัน ... หมายถึง ... ในความฝัน จะไม่รู้หรอกว่าเป็นวันไป เดือนไหน ปีไหน (ย้ำว่าฝันจริง)
เป็นต้น???

โดยเฉพาะ ประโยคเด็ด??..ฟังเพลงเดิมๆที่เรารู้จัก แต่ไม่รู้ความหมายของมัน??..โดนเข้ากับตัวเองเลยครับ!!! ใช่เลย
แม้เพลงนี้มีโอกาสได้ฟังมาแล้วเป็นร้อยๆ เที่ยว แต่เพิ่งจะมาสนใจและเข้าใจ ในนัยยะของเพลงก็วันนี้
ซึ่งตอบได้ว่า??ไม่เอาน่ะ อย่าคิดมากกกก ลองคิดให้น้อยๆ แล้วอาจจะได้รับสุนทรียรส ??..(เอ๊ะ หรือแปลว่า อย่าคิด ตื้นๆ หว่า????)
ใช่เลย??มามองย้อนไปตอนฟังคั้งแรกๆ ยอมรับว่าคิดมากไปจริงๆ?..คิดเกินวัตถุประสงค์ของผู้แต่ง?.
มีใครฟังแล้วคิดมากเกินไปเหมือนอย่างผมไม๊ครับ?..ถ้าคิดเหมือนกันล่ะก็ ทะลึ่งลามกจกเปรต แย่เลย?.?!?!?!?!?

โห... น้าซีซ่าร์คะ.. ตัวปิ๊งเองก็เพิ่งรู้นะคะเนี่ย เด็ดจริงๆ!

แต่บอกตรงๆว่าปิ๊งไม่คิดทุเรศๆกะท่อนนั้นตั้งแต่แรกแล้วค่ะ คือมีความคิดว่า คนๆเนี้ย คนที่เค้าร้องหรือแต่งเนี่ย เค้าคงแค่ลองสมมติดู ลองฝันดู ตัวอย่างว่า..ถ้าเราสมรสโดยไม่มองหน้ากัน จะเป็นอย่างไรอ่ะค่ะ 555 ประมาณนี้มั้งคะ เนาะๆๆ

ยังไงก็ขอบคุณน้าซีซ่าร์ สำหรับข้อมูลที่ยกมาให้ได้อ่านกันมากๆเลยนะคะ Big Grin

21-12-2007, 17:34

pinkuitarz Wrote:แต่บอกตรงๆว่าปิ๊งไม่คิดทุเรศๆกะท่อนนั้นตั้งแต่แรกแล้วค่ะ

......ดีๆๆๆๆ ...... (เหมือนคุณพ่อ คุณแม่)
21-12-2007, 19:13

Forum Jump: